overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member wayukreang's Avatar

Angry ช้วยแนะวิธีกำจัด AUTORUN.INF แบบถาวร

เรื่องมีอยู่ว่า ผมโดน AUTORUN.INF จากแฟตไดร์...แล้วคอมผมมี harddisk 6ลูก ทุกลูกทุกไดร์โดนAUTORUN.INF เรียบลบไม่ได้ลองหายวิธีและครับ....ถ้าใครมีวิธีใหม่ๆๆแนะนำผมหน่อยน่ะครับ...ตอนนี้สำหรับเจ้าAUTORUN.INF คือตัวอันตรายของผมเลยครับ...(ผมไม่ต้องการ FORMAT)

OverclockZone Member wayukreang's Avatar

ทามไมไม่มีคนตอบเลยล่ะครับผมงงมากเลยครับ

ช้วยๆๆกัลหน่อยครับ

OverclockZone Member jaytw's Avatar

ดาวโหลด CPE ลงไปติดตั้งในเครื่องเลยครับ

http://cpe17.com/yabb/Attachment/cpe...utorun1580.exe

OverclockZone Member adjunk's Avatar
    บ.ดอนสวน อ.กันทระวิชัย จ.มหาสารคาม

อันนั้นมันกันนี่น่า แต่นี่น่าจะติดแล้วใช่ไหมครับรอท่านอื่นและกัน
    มาดันให้เฉยยยๆ

ใช่ครับตอนนี้มันติดแล้วครับ....ลบไม่ออกฆ่าไม่ได้ ทามไงดี

รอเซียนอยู่ครับ

OverclockZone Member teptop's Avatar
    Seacon, MegaBangna

ลองใช้nod32 autorun killer แสกนดูครับ

ถ้าไม่หายก็ต้องในMcafee Enterprice 8.7-8.8 ลองแสกน ควบคู่กับ malware น่าจะช่วยได้

มีทุดไดร์เลยลบก็ไม่ออก....เซ็ง

OverclockZone Member be_shield's Avatar

malwarebyte หรือ combofix น่าจะช่วยท่านได้ครับ จากนั้นค่อยใช้ ccleaner เคลียร์ registry อีกที

http://www.malwarebytes.org/products/malwarebytes_pro

http://www.combofix.org/

OverclockZone Member pause's Avatar

ลง avast แล้วสแกน

OverclockZone Member royyime's Avatar

หา miniwindows ที่มากับแผ่น hirent boot แล้วสั่งเครื่อง บูทเข้าแผ่น มันจะเข้าไปใช้ windows เสมือนแทน ทีนี้เราก็เข้าไดร์ที่มีไวรัส จัดการลบไฟล์ที่ท่านกล่าว รวมทั้ง system volumeinformation + recycle (เพราะไวรัสส่วนใหญ่มันชอบไปฝังใน 2 โฟลเดอร์นี้)
    พอลบเสร็จทุกไดร์ ให้ลงวินโดวใหม่ ทีนี้เครื่องท่านก็ปลอดไวรัสสมบูรณ์(ถ้ายังไม่ชัวร์ พอลงวินโดวเสร๊จห้ามเข้าไปไดร์อื่นจนกว่าจะติดตั้ง แอนตี้ไวรัสเสร็จ แล้วสแกนให้เกลี้ยง)

ขอขอบคุณ..คุณroyyime น่ะครับ...แต่วิธีนี้ผมได้ลองทำมาก่อนหน้านี้แล้วครับผล ปรากฏว่า....ลบไม่ออกจริงๆครับ....มันขึ้น CANNOT อ่ะไรซักอย่าง...
    ขอบคุณสำหรับการแน่ะนำที่ดีน่ะครับ....มันพอจะมีวิธีอื่นอีกใหมครับ...คอมมันเริ่มลบโปรแกรมในไดร์ D:/E:/F:/G: แค่ไฟร์โปรแกรม ธรรมดา .EXE เปิดไดร์ใหนก็แล้วแต่แค่เห็นไฟร์.EXE Antivirut มันก็ลบเกลี้ยง....ผลมาจากไวรัส ที่ชื่อ AUTORUN.INF ตอนนี้ผมใช้ ESET NOT32 V.5 เริ่มแย่ลงทุกทีและครับ

OverclockZone Member bunza023's Avatar

Show Hidden Files and Folders แล้วใช้โปรแกรม Fastcopy ลบถ้าลบไม่ออกให้ใช้ Linux หรือ Ubuntu ลบครับ

อย่าลืมลบพวก .exe หรือ files folders ขยะที่ windows หรือ Ubuntu สร้างออกด้วยนะครับ

OverclockZone Member nPointXer's Avatar

Kaspersky Anti-Virus ลองใช้ดู แล้วจะรู้ว่าเมพขนาดไหน
    (หนักเครื่องหน่อย ถ้าเครื่องไม่แรงพอ)

OverclockZone Member be_shield's Avatar

ได้ลองทำตามที่แนะนำหรือยังหล่้ะครับ ถ้ายังก็ลองครับเพราะไม่ลองก็ไม่รู้ แต่ที่แนะนำเพราะเคยทำให้เพื่อนอยู่ ไฟล์โปรแกรมเถื่อนอาจโดนลบบ้างแต่ยังดีกว่าเสียหายทั้งลูก หรืออีกวิธีที่แนะนำอย่างสุดซึ้งให้ทำคือ หาแผ่นบูทสแกนเช่น Hiren มาทำการสแกนตอนบูท นี่ก็เป็นวิธีที่ดีเหมือนกันเพราะตัวไฟล์ไวรัสยังไม่ทันทำงาน

ปอลิง. Combofix ใช้บูทสแกนได้

Quote Originally Posted by bunza023 View Post
    Show Hidden Files and Folders แล้วใช้โปรแกรม Fastcopy ลบถ้าลบไม่ออกให้ใช้ Linux หรือ Ubuntu ลบครับ

อย่าลืมลบพวก .exe หรือ files folders ขยะที่ windows หรือ Ubuntu สร้างออกด้วยนะครับ

ใช้ Linux ในแผ่นhiren ได้ใหม่ครับ...เดี๊ยวจะลองทำและรายงานผลน่ะครับ

Quote Originally Posted by be_shield View Post
    ได้ลองทำตามที่แนะนำหรือยังหล่้ะครับ ถ้ายังก็ลองครับเพราะไม่ลองก็ไม่รู้ แต่ที่แนะนำเพราะเคยทำให้เพื่อนอยู่ ไฟล์โปรแกรมเถื่อนอาจโดนลบบ้างแต่ยังดีกว่าเสียหายทั้งลูก หรืออีกวิธีที่แนะนำอย่างสุดซึ้งให้ทำคือ หาแผ่นบูทสแกนเช่น Hiren มาทำการสแกนตอนบูท นี่ก็เป็นวิธีที่ดีเหมือนกันเพราะตัวไฟล์ไวรัสยังไม่ทันทำงาน

ปอลิง. Combofix ใช้บูทสแกนได้
    รับทราบครับเดี๊ยวจะนำไปปฏิบัตแล้วมารายงานผนน่ะครับ....แต่ผมเคยลองใช้รู้สึกว่าจะลบไม่ออกน่ะครับเดี๊ยวจะแค๊ปเจอร์มาให้ดูน่ะครับ

OverclockZone Member System Err's Avatar

เอา NOD FIX มาแก้ครับ กระเด็นหมด

OverclockZone Member BerZerKer's Avatar

ลงวินโดวใหม่ แล้วล้างข้อมูลใน Drive c ทั้งหมด ส่วน drive อื่นๆ ปล่อยไว้ค่อยลบ เปิด hidden แล้วลบได้เลย ตอนลงวินโดว เสร็จ อย่ากดเข้าไฟล์ .EXE ที่ทำเป็นรูปโฟล์เดอร์เด็ดขาดคับไม่งั้นจะเข้ามาใหม่ ส่วนใหญ่ ไวรัสแบบนี้มากับ flash drive ระวังการกดเข้าไปด้วยนะคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks