overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 57
    OverclockZone Member

Default สอบถามระหว่าง SE Neo V กับ Arc S ครับ โดยดูจุดประสงค์การใช้งานดังนี้

ผมเป็นนักศึกษามหาลัย ที่ไม่ได้ใช้มือถือเล่นเกม หรืออะไรมาก แค้่ถ่ายรูป(นิดหน่อยจริงๆ) และใช้
    -Whatsapp
    -รับส่งเมล
    -ดูหนังฟังเพลง

เป็นหลัก แต่ที่เลือกระหว่างสองรุ่นนี้เพราะหน้าจอมันใหญ่ใช้ได้ และราคาไม่เกินเอื้อมนัก (แหะๆ)
    ตัวไหนเหมาะสมกว่ากันหรอครับ ตอนแรกคิดว่าจะเอาNEO V แต่กลัวที่ว่า Mem ของมันน้อยยิ่งนัก บวกกับอาจอัพ ICS ไม่ได้ เลยลังเลไปเอา Arc S แทน แต่ราคาต่างกันซะนี่กระไร

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member mathburn's Avatar

Arc กับ Arc ต่างกันแค่คล็อคซีพียู ถ้าไม่ซีเรียสมาก น่าจะลดงบลงมาได้อีกหน่อย

ถ้าอยากใช้พวก Video call สำหรับ Arc,Arc S อดครับมันไม่มีกล้องหน้า ส่วนถ่ายรูป Neo V มันจะต่างกับ Neo,Arc,Arc S,Ray

ตรงที่ว่ากล้องมันไม่ได้เป็น ExmorR จริงๆมันเป็นเซนเซอร์กล้องแหละมั้ง ภาพอาจจะสู้ไม่ได้แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็ไม่เป็นไรครับ

เ้้อ้อเสริมนิด ตอน Neo ออกมาใหม่ๆ เหมือนจอมันจะสีแปลกๆสู้ตัวอื่นไม่ได้ยังไงไม่รู้จากวิดีโอเทียบกัน เหมือนมันไม่สว่างเท่า

เวลาปิดจอมันก็ไม่ดำสนิทเท่าตัวอื่น ไม่รู้ Neo V มันจะเป็นไหม

Arc S ก็มีกล้องหน้านี่ครับ

OverclockZone Member mathburn's Avatar

มันไม่มีนะครับ นั่นมันเป็นเซนเซอร์วัดแสง มันไม่ต่างอะไรกับ Arc เลยนี่ ต่างแค่ CPU Clock speed อย่างเดียว

OverclockZone Member arito's Avatar

neo v จอดำสนิทคับ แต่ความสว่างอาจจะสู้รุ่นอื่นๆไม่ได้ แต่จอภาพคมและแสงสว่างพอเพียงสำหรับการใช้งานทุกๆสภาพแวดล้อมนะคับ ผมใช้งานก็ไม่เห็นเป็นอุปสรรค์อะไร
    หากเทียบกับ galaxy s2 ที่จอสว่างมาก บอกได้เลยว่า neo v ให้สีที่จริงกว่าคับ
    อย่างเวลาตอนถ่ายรูป หน้าจอเห็นยังไง พอเอาไปเปิดในคอม ภาพสีก็ออกมาแบบที่เห็นในจอมือถือเลยคับ
    ต่างกับ galaxy ที่ จอสว่าง สีสด แต่พอเปิดดูรูปในคอม สีกลับจืดกว่าและภาพไม่คมเท่าที่เราเห็นบนเจอ

นักศึกษาใช้งานทั่วไป ไม่ได้เน้นเล่นเกมส์ ผมว่า neo v เพียงพอและคุ้มที่สุดแล้วคับ สเปกถือว่าดีและสูงในระดับที่ใช้ได้ ผมเล่นเกมส์ blood&glory (เหมือนใน iphone อะ) ไม่กระตุกเลย แต่อาจจะมีบ้างเล็กน้อย

การใช้งานทั่วไป ถือว่าครอบคลุมทุกอย่างเลย
    ฟังเพลงเสียงดีมี EQ
    ถ่ายรูปสวย เร็ว options เยอะ มี pano และ pano 3D ด้วย
    แชทสบาย
    ทัชลื่น ตอบสนองดีมากๆๆๆๆ
    จอสีสวย ภาพคม ตามแบบ sony
    ดูหนังลื่นไหล
    app ติดเครื่องจาก sony ครบครันทุกการใช้งานเลย พร้อม home ทันสมัยแนว sony

neo v เมมเครื่องน้อยจริงคับ สเปกบอก 500 แต่ใช้งานได้จริง 338 หรืออาจจะมากน้อยกว่านั้นหากลบ app ที่ติดเครื่องออก
    ที่หายไปเพราะ os มันเอาไปใช้งานคับ
    แต่ไร้ปัญหาเรื่องการลง app เยอะๆคับ เพราะเราย้ายไป sd card ได้ หรือจะ root แล้วลง app ชื่อ app2sd ก็ได้เช่นกัน
    ส่วนเรื่องอัพเดทเป็น ICS ไม่ต้องห่วงคับ เพราะทาง SE เค้าการันตีไว้แล้วว่า รุ่นที่ใช้ 2.3.4 ได้ใช้ ICS 4 แน่นอน (ไม่งั้นผมเองก็คงไม่ซื้อมาใช้หรอก อิๆ)
    ตอนนี้ happy ดีคับ ที่เวปบอร์ดต่างๆอาจจะพบปัญหาที่ว่า เครื่องดับเอง หรือ รีเอง ต้องถอดแบต
    ผมใช้มาจะครบอาทิตย์แล้ว ยังไม่มีปัญหาใดๆเกิดขึ้นอย่างที่ร่ำลือกันเลยซักนิด ใช้งานได้ดี ลื่นไหลดีคับ

NEO V แปลงร่างเป็น ICS จำแลง อิๆ (อันนี้ผมเอา home เก่าติดเครื่องออก ใส่ go launcher ex+theme ics+ics livewallpaper แทน)

หวังว่าคงช่วยการตัดสินใจได้ดี หากจะเอา arc s หรือ arc ก็ไม่ว่า เพราะสเปกมันก็แจ่มเช่นกัน

OverclockZone Member Emmett.A's Avatar

Quote Originally Posted by arito View Post
    neo v จอดำสนิทคับ แต่ความสว่างอาจจะสู้รุ่นอื่นๆไม่ได้ แต่จอภาพคมและแสงสว่างพอเพียงสำหรับการใช้งานทุกๆสภาพแวดล้อมนะคับ ผมใช้งานก็ไม่เห็นเป็นอุปสรรค์อะไร
    หากเทียบกับ galaxy s2 ที่จอสว่างมาก บอกได้เลยว่า neo v ให้สีที่จริงกว่าคับ
    อย่างเวลาตอนถ่ายรูป หน้าจอเห็นยังไง พอเอาไปเปิดในคอม ภาพสีก็ออกมาแบบที่เห็นในจอมือถือเลยคับ
    ต่างกับ galaxy ที่ จอสว่าง สีสด แต่พอเปิดดูรูปในคอม สีกลับจืดกว่าและภาพไม่คมเท่าที่เราเห็นบนเจอ

นักศึกษาใช้งานทั่วไป ไม่ได้เน้นเล่นเกมส์ ผมว่า neo v เพียงพอและคุ้มที่สุดแล้วคับ สเปกถือว่าดีและสูงในระดับที่ใช้ได้ ผมเล่นเกมส์ blood&glory (เหมือนใน iphone อะ) ไม่กระตุกเลย แต่อาจจะมีบ้างเล็กน้อย

การใช้งานทั่วไป ถือว่าครอบคลุมทุกอย่างเลย
    ฟังเพลงเสียงดีมี EQ
    ถ่ายรูปสวย เร็ว options เยอะ มี pano และ pano 3D ด้วย
    แชทสบาย
    ทัชลื่น ตอบสนองดีมากๆๆๆๆ
    จอสีสวย ภาพคม ตามแบบ sony
    ดูหนังลื่นไหล
    app ติดเครื่องจาก sony ครบครันทุกการใช้งานเลย พร้อม home ทันสมัยแนว sony

neo v เมมเครื่องน้อยจริงคับ สเปกบอก 500 แต่ใช้งานได้จริง 338 หรืออาจจะมากน้อยกว่านั้นหากลบ app ที่ติดเครื่องออก
    ที่หายไปเพราะ os มันเอาไปใช้งานคับ
    แต่ไร้ปัญหาเรื่องการลง app เยอะๆคับ เพราะเราย้ายไป sd card ได้ หรือจะ root แล้วลง app ชื่อ app2sd ก็ได้เช่นกัน
    ส่วนเรื่องอัพเดทเป็น ICS ไม่ต้องห่วงคับ เพราะทาง SE เค้าการันตีไว้แล้วว่า รุ่นที่ใช้ 2.3.4 ได้ใช้ ICS 4 แน่นอน (ไม่งั้นผมเองก็คงไม่ซื้อมาใช้หรอก อิๆ)
    ตอนนี้ happy ดีคับ ที่เวปบอร์ดต่างๆอาจจะพบปัญหาที่ว่า เครื่องดับเอง หรือ รีเอง ต้องถอดแบต
    ผมใช้มาจะครบอาทิตย์แล้ว ยังไม่มีปัญหาใดๆเกิดขึ้นอย่างที่ร่ำลือกันเลยซักนิด ใช้งานได้ดี ลื่นไหลดีคับ

NEO V แปลงร่างเป็น ICS จำแลง อิๆ (อันนี้ผมเอา home เก่าติดเครื่องออก ใส่ go launcher ex+theme ics+ics livewallpaper แทน)

หวังว่าคงช่วยการตัดสินใจได้ดี หากจะเอา arc s หรือ arc ก็ไม่ว่า เพราะสเปกมันก็แจ่มเช่นกัน

อ้าวเมื่อก่อนเห็นเชียร์ SS เดี๋ยวนี้ย้ายค่ายมา SE แล้วหย๋อ คริๆๆ แค่แซวเล่นน๊าาาา

คิดว่าจะเอา SE Neo V แล้วล่ะครับ app2SD เอาละกัน

ผมไม่ได้ใช้ไรหนักมากอยู่ละ แค่อยากได้โทรศัพท์ที่กดแล้วไม่ค่อยดีเลย์มาก และหน้าจอไม่งอแงงเหมือนตัว HTC legend ปัจจุบัน แหะๆ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ
    อ้อแล้วถ้าใช้ truemove ต้องใช้เครื่องรุ่นไหนยังไงหรอครับ

Quote Originally Posted by shineo View Post
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ
    อ้อแล้วถ้าใช้ truemove ต้องใช้เครื่องรุ่นไหนยังไงหรอครับ
    true ต้องใช้เครื่องรหัส MT11a ครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

Quote Originally Posted by Emmett.A View Post
    อ้าวเมื่อก่อนเห็นเชียร์ SS เดี๋ยวนี้ย้ายค่ายมา SE แล้วหย๋อ คริๆๆ แค่แซวเล่นน๊าาาา
    ย้ายแล้วคับ อยากลองอะไรแปลกใหม่ อิๆ

OverclockZone Member Emmett.A's Avatar

Quote Originally Posted by arito View Post
    ย้ายแล้วคับ อยากลองอะไรแปลกใหม่ อิๆ

ลองแล้วจะติดใจในSE แล้วก็ไม่ย้ายไปไหนเลย 555+ (*ผมลองมาแล้ว)

ติดใจจริงๆคับ เพราะ design เค้าสวยจริงๆ จอภาพแหล่มมากๆ ขนาดเพื่อนที่ใช้ LG อยู่ยังบอกเลยว่า จอสวยกว่าตูอีก - -"

ติดใจจริงๆคับ เพราะ design เค้าสวยจริงๆ จอภาพแหล่มมากๆ ขนาดเพื่อนที่ใช้ LG อยู่ยังบอกเลยว่า จอสวยกว่าตูอีก - -"

ผมใช้มาตั้งนานละ ยอมทนคนอื่นมองว่าใช้โซนี่โง่ เครื่องแพง อะไหล่แพง สเปคต่ำ เมมหายาก ผมใช้ตั้งแต่สมัยนั้นเลย แล้วตอนนี้เป็นไงละ ถ้าคุณได้ลองใช้เมื้อก่อนที่มันแถมหูฟังเทพๆ จะแหล้มมาก ^^

Quote Originally Posted by Emmett.A View Post
    ผมใช้มาตั้งนานละ ยอมทนคนอื่นมองว่าใช้โซนี่โง่ เครื่องแพง อะไหล่แพง สเปคต่ำ เมมหายาก ผมใช้ตั้งแต่สมัยนั้นเลย แล้วตอนนี้เป็นไงละ ถ้าคุณได้ลองใช้เมื้อก่อนที่มันแถมหูฟังเทพๆ จะแหล้มมาก ^^
    หูฟังที่แถมมา ผมเก็บลงกล่องไปละ พอดีมันไม่ใช่แบบ in-ear ผมเลยไม่ชอบ ผมไม่ได้ใช้มือถือฟังเพลงซะด้วย ใช้แต่ ipod shuffle เล็ก พกง่ายดี อิๆ
    เมื่อ sony เป็นค่ายมือถือที่อยู่ระดับบนๆเลยนะ พอหลังจากมี iphone android ก็ตกร่วงหมดเลย แถม se thailand ก็แสนจะห่วยบรม เลยหมดกัน sony thailand -*-
    ปีนี้เค้ามาดีจริงๆ ตั้งแต่มี arc มา ก็เริ่มเปลี่ยนแปลงไปในทางที่คนทั่วไปเริ่มกลับมามองอีกครั้ง
    นี่ถ้าหากไม่ติดที่ว่า arc s ราคาสูงผมก็จัดมาแล้วนะ ไปๆมาๆเริ่มรู้สึกว่า จอ neo v 3.7" กดเกมส์ไม่มันส์ละ 5555+ จิ้มทีก็ไม่ค่อยจะโดนจุดเท่าไหร่ นิ้วผมใหญ่ อิๆ

จออ่ะสวยจริง SE อ่ะผมเคยไปลองจับอยู่ 4-5 วัน ที่บู๊ทในห้าง ไปทุกวันจนพนักงานมันล็อครหัสไว้เลย 55

SE NEO V ตอนนี้หาซื้อที่ไหนครับราคาเท่าไหร่ไปMBK กับ บางกะปิ ไม่มีเลยบางที่เจอกดไป 10500 เซงเลยหลังปีใหม่ของจะเข้ามาเยอะไหมเนี้ย

Quote Originally Posted by ZheZha View Post
    SE NEO V ตอนนี้หาซื้อที่ไหนครับราคาเท่าไหร่ไปMBK กับ บางกะปิ ไม่มีเลยบางที่เจอกดไป 10500 เซงเลยหลังปีใหม่ของจะเข้ามาเยอะไหมเนี้ย
    ไปทำไม MBK นั้นแหล่งเชือดหมูเลย
    tg phone ก็มีคับ นั่งเล่น ลองเล่น เทสเครื่องได้สบายๆ

ไปทำไม MBK นั้นแหล่งเชือดหมูเลย
    tg phone ก็มีคับ นั่งเล่น ลองเล่น เทสเครื่องได้สบายๆ
    แล้วราคาที่ TG เท่าไหร่ครับนึกว่าไปMBKแล้วจะได้ราคาถูกไงครับ

ถามครับ!! =_= TG คือที่ไหนฮะ

OverclockZone Member coppy999's Avatar

พรุ่งนี้ผมเดินทางไป ซื้อarc S กว่าจะหาได้ หายากจิงๆ ดีนะได้ TGแนะนำแหล่งมา เพราะตอนนี้ neo v แหละ ตระกูลarc ของหายากมากๆๆๆของรอตใหม่ยังไม่มีกำหนด
    เข้าไทยเลยครับ อย่ามัวแต่ลังเลแบบผมนะเดี๋ยวจะพลาดอะไรดีๆ ผมเองเป็นคนชอบ SEแต่ใหนแต่ไรแล้ว และชอบถ่ายรูปแนวartๆ มาก

ถึงคุณ arito
    ขอแหล่งโหลดเกม แอนดอยหน่อยครับ แบบ acs เล่นได้อะคับ เห็นเกมที่คุณมีดูจากรูป ชอบแนวๆเดียวกันเลย พวก ดิเฟ้นทาวเวอร์ พวกนี้แนวอื่นก็เอานะ -
    ขอบคุณครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks