overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42
    OverclockZone Member

Smile สเปคคอมก็แรง แต่ทำไมเล่นไม่ลื่น

คือผมแปลกใจว่าทำไมคอม คนอื่นอ่อนกว่าผม2-3ปี ยังเล่นเกมส์แรงกว่าเครื่องของผมอีก?
    ทั้งที่คอมผมพึ่งซื้อมา
    สเปคคอมผม
    CPU : AMD Phenom(tm)II X6 1055T 2.80 Ghz.
    RAM : 8.00 GB
    VGA : GTX560 Ti DU TOP

คอมคนที่ลื่นกว่า
    CPU : core quad ตัวท๊อป
    RAM : 4G
    VGA : ไม่แน่ใจตัวเก่า

อีกคนเป็นน้องใช้คอม (เพื่อนผมบอกว่า สเปคมันเล่น Saints Row ลื่น ไม่มีกระตุก)
    cpu : Core 2 duo ธรรมดาไม่ท๊อป
    ram : 2G
    VGA : ไม่แน่ใจ แต่เก่าอยู่

เกมส์ที่กระตุก
    BF3
    Saints Row
    Batman ภาคใหม่

เกมส์อนน์ไลน์ตอนนี้ก็
    Lime

ไม่ได้กระตุกแปปๆนะครับ กระตุกแบบเห็นได้ชัดเลย ต่อเนื่อง ผมอยากรู้เป็นเพราะอะไรอะครับ
    จะได้แก้ ผมลงวินโดว์ไป2รอบแล้ว ไม่รู้เป็นเพราะผมไป เผลอไปอัพเดท วินโดว์หรือเปล่า

สรุปข้างต้นมา คอมผมอ่อนที่สุดในบรรดาทั้งหมดใช้ปะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member din9don9's Avatar

สเปคแจ่มมาก สงสัย OS : Window 7 GAMER 2010 ละมั้ง

Quote Originally Posted by din9don9 View Post
    สเปคแจ่มมาก สงสัย OS : Window 7 GAMER 2010 ละมั้ง
    ผมเปลี่ยนมา 2-3 วินโดว์แล้ว ผลยังเหมือนเดิม ตอนบูทก็รอนาน 2 นาที หนะนหิ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

เก่าแต่ เจอQX9850+AMD5970หรือGTX495ไปจะเหลือรึ อิอิพูดเล่นนะ

ลองเช็คความร้อนดูครับ วิน7ใช้ตัวที่ยังไม่โมอะไรมากเฮอะครับ ค่อยไล่โหลดซอฟแวร์ฟรีลงเอา

OverclockZone Member Highwave's Avatar

HDD ตัวไหนครับ

WD Green หรือเปล่า

อ้อ PSU ด้วยนะ

WD Green 500Gb ครับ
    PSU Gouriki 600w 80 Plus ครับ

OverclockZone Member Lt.unknow's Avatar

ผมใช้955x4 ยังไม่กระตุกเลย แต่การ์ดจอ 570นะ ยิ่งกว่าปลาไหลใส่สเก็ตซะอีก5555+

OverclockZone Member boyro's Avatar

HDD ลองเช็ค BAD ดู

ที่กล่าวมา 3 ชุด สเปคท่านเหนือกว่า แต่มันมีเหตุให้ใช้ไม้ไม่ดี ต้องหาสาเหตุแล้วหละครับ

เวงกำเพิ่งเห็นว่าใช้ WD Green

WD Green มันเหมาะสำหรับเอาไว้เก็บข้อมูลครับ ไม่เหมาะที่จะเอามาลง OS ( ไม่ใช่ว่าลงOSไม่ได้ ลงได้ แต่ มันจะอืดๆๆๆๆ )
    Last edited by boyro; 14 Dec 2011 at 22:38:32.

OverclockZone Member Highwave's Avatar

งั้นก็ WD Green นี่แหละครับ

เปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นครับ WD Blue, Black หรือยี่ห้ออื่นก็ว่ากันไป

ว้า ช่วงนี้ HDD แพงซะด้วย

ไม่ใช้ตัว green ครับ พึ่งดูมาใหม่ ตัวนี้ครับ
    WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE

ลื่นกว่าปรับภาพแบบไหนด้วยครับ
    อีกอย่างที่ว่าลื่น ๆ การ์ดจอรองรับแค่ DX9 ตัวเกมมันก็จะ run แบบ DX9 แต่ถ้าการ์ดจอ DX11 เกมมัน run ที่ DX11 ก็กระตุกถ้า set แบบสูงนะครับ
    ปล.ผมเดาเอานะ

OverclockZone Member boyro's Avatar

มันก็มีหลายสาเหตุ
    HDD ลองเช็ค BAD ดู ใช้ HD Tune
    ไดร์เวอร์ลงครบไหม
    Win7 ใช้ X64 ไหม
    ใช้ HDD โหมด AHCI หรือป่าว

ผมว่าอยุ่ที่การปรับกราฟฟิกด้วยนะท่าน

ท่านบอกพวก Core2Duo มันลื่นกกว่า

มันต้องปรับต่ำำกว่านะครัยท่าน

แต่ถ้าปรับแบบ detact กราฟฟืกเองด้วยแล้ว มันจะปรับ ต่ำๆ มาให้ครับ พวก Core2Duo กับการืดระดับล่าง

แต่ถ้า คอมท่าน มันอาจจะ detact แบบ Ultra แถมเปืิด AA เยอะ ความละเอียดสูง ทำให้กระตุกครับ

ปล Silen ROW ผมE7400 ไม่ OC เฟรมยังไม่ทะลุ 30 เลยนะครับท่าน

OverclockZone Member Kill-in-D's Avatar

ลองใช้วินโด้ 7 ตัว เดิมๆที่ไม่ได้ตัดแต่งอะไรเลยที่มาจากไมรโครซอฟแล้วเอามาแครกเอาทีหลัง ลองดูนะท่าน แรกๆคอมผมก้อเปนแบบของท่านแหละแต่พอมาใช้ตัวนี้เเล้วรู้สึกติดใจลื่นน่าประทับใจ ส่วน HDD ลองเปลี่ยนมาใช้ SSD เปนลูกวินโด้โุแล้วเก็บเกมที่จะเล่นไว้ใน SSD ดู

ตอนเล่น bf3 อะครับ ปรับสุดหมด กระตุก แต่พอผมปรับให้ผมมันหายฟุ้งๆ ลื่นเลยอะครับ

ปล.ขอบคุณทุกข้อความนะครับ ที่ช่วยกันตอบ ส่วน HDD ใช้โหมดAHCI นี้คืออะไรหรอครับ งง

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

แล้วเปิด VSYNC on แก้อาการ ภาพขาดกลาง

แล้ว เช็ค ไดวเวอร์การ์ดจอ ว่า ปรับ เป็นค่า Defaults หมด ทุกอย่างหรือป่าวนะครับ

Last edited by THEFOOL; 14 Dec 2011 at 23:53:42.

OverclockZone Member finalasus's Avatar

ไดร์เวอร์ ลองอัพเดทดูครับ เพื่อจะดีบ้าง

OverclockZone Member chanakok's Avatar

ไล่ตามนี้เลย
    1. windows
    2. driver
    3. power
    4. ปรับความละเอียดในเกมส์ 560Ti ปรับสุด ยังไงก็กระตุก

ง่ะ เครื่องแรงมาก

ปล. 630 กับ 5770 ปรับสุด ยังกระตุกเฉพาะฉากโดนกลบเองนะน BF3นะ Batman ลื่นเลย แต่ปรับแค่ 1600 เกมอืนไม่รู้ไม่ได้เล่น

วินโดว์มั้งครับ ผมก็ใช้ กรีน 500 แต่ก็ไม่ได้ช้าอะไรมากนะครับ แถมของผมการ์ดจอแค่ 5770 กับ 1090tเองครับ(เดิมๆ)

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks