Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่มีความรุเรื่องลำโพงอะครับแต่อยากถามเดี่ยวกับที่พูดว่า .เปลี่ยนสาย.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่มีความรุเรื่องลำโพงอะครับแต่อยากถามเดี่ยวกับที่พูดว่า .เปลี่ยนสาย.

คือยังไงเหรอครับ สายเดิมมันไม่ดีเหรอครับ ผม งงอ่า ผมใช้ microlab x1300 /5.1อยุ่อะครับ ควรเปลี่ยนสายอะไรด้วยรึป่าวอะ แนะนำทีครับ

ไม่มีความรุเรื่องเสีย ลำโพงเรย

เปลี่ยนแล้วมันก็ดีขึ้นนิดๆหน่อยๆคับ 10% จากสายปกติ

เสียงดีๆ มันขึ้นอยู่กับ ลำโพง+ซาวด์การ์ด+ไฟล์มีเดีย เป็นหลัก

Comment

[QUOTE=sawatdeekrab;2011202]เปลี่ยนแล้วมันก็ดีขึ้นนิดๆหน่อยๆคับ 10% จากสายปกติ

/QUOTE]

ถ้าชุดละล้านเปลี่ยนสายไป 10,000 เท่ากับเสียงดีขึ้น 100,000 คุ้มเลยครับ

Comment

Originally posted by sawatdeekrab View Post
        เปลี่ยนแล้วมันก็ดีขึ้นนิดๆหน่อยๆคับ 10% จากสายปกติ

เสียงดีๆ มันขึ้นอยู่กับ ลำโพง+ซาวด์การ์ด+ไฟล์มีเดีย เป็นหลัก
        เอ่อ แล้วแต่สายครับ บางสายพอเปลี่ยนแล้ว เรียกว่าเสียงเหมือนเปลี่ยนเครื่องเสียงไปเลยก็มีครับ (เปลี่ยน 80% ฟังได้ด้วยหูเปล่า)

ถ้าชุดละล้านเปลี่ยนสายไป 10,000 เท่ากับเสียงดีขึ้น 100,000 คุ้มเลยครับ
        นั่นก็ over ไปครับ อิอิ บางคนก็ตันเหมือนกันนะครับ อย่างพ่อเพื่อนผมเครื่องเสียงค่อนข้างแพง เค้าบอกว่าไม่รู้จะเปลี่ยนอะไรแล้วเสียงมันตัน เพราะถ้าเปลี่ยนมากกว่านี้ เสียงก็ไม่พัฒนา ไปตามแนวทางของหูเค้าไปมากกว่านั้นแล้ว แสดงว่า เครื่องเสียงของพ่อเพือนคนนี้ จะอยู่คู่หูเค้าไปตลอดชีวิต ยกเว้นเค้าเปลี่ยนแนวทางการฟัง

-------------------------------------------------------------------------------------------

คือยังไงเหรอครับ สายเดิมมันไม่ดีเหรอครับ ผม งงอ่า ผมใช้ microlab x1300 /5.1อยุ่อะครับ ควรเปลี่ยนสายอะไรด้วยรึป่าวอะ แนะนำทีครับ

ไม่มีความรุเรื่องเสีย ลำโพงเรย
        ก่อนเปลี่ยนสายหรือจะเปลี่ยนอะไร แม้จะเปลี่ยนทั้งชุดต้องสำรวจโสตประสาทคุณก่อนครับว่าคุณชอบอะไร เช่น คุณชอบเสียงร้อง ชอบเพลง Metal หรือชอบวงดนตรีชุดใหญ่ๆ ชอบอะไรแล้วค่อยพยามเปลี่ยนไปตามนั้นครับ หาแนวทางและพัฒนา เสียงที่คุณฟังไปเรื่อยๆ ทุกอย่างอยู่ที่หูคุณก่อนครับ ชอบเสียงร้อง ที่มีมิติก็ไปหาสาย ที่ช่วยในเรื่องนั้น หรือ จะเปลี่ยนลำโพง ก็ต้องเด่นด้านนั้น เป็นต้นครับ ถ้าอยู่เห็นเค้าเปลี่ยนกัน แล้วคุณไปเปลี่ยนบ้าง โดยที่ยังไม่รู้ว่าตัวคุณ หูคุณต้องการอะไร มันก็หลงทางน่ะสิครับ
        Last edited by Aeromancer; 10 Feb 2008, 12:23:36.

Comment

ถ้าสายที่เปลี่ยนมีคุณภาพดี เห็นผลที่ 20% โดยประมาณ
          ขึ้นอยู่กับลำโพงนั้นๆ ขับรายละเอียดได้มากแค่ไหน
          ที่เปลี่ยนไปมากคือบุคคลิคของเสียงครับ

Comment

5-10% การันตีอีก 1 เสียงครับบ

ผมว่าหางบสายให้พอประมาณเหมาะสมกับราคาชุดของเราดีกว่าครับ ถ้าลำโพง 2.1 ราคา 2500 เต็มที่ผมให้งบสายลำโพงทั้งหมดแค่ 300-500 บาท แต่ถ้าลำโพงเรา 2.1 อย่าง bose 2หมื่นอัพ ผมให้งบสาย 2-3000 บาท เป็นอะไรที่ดูจะสมดุลย์กันมากกว่า เหมือนการสร้างถนนให้รถวิงรถวิ่งออกมาจากซอยแคบ ๆ วิ่งได้เลนเดียวไปทำถนนกลางซอยซะ 6 เลน แล้วไปกระจุกอยู่ปากซอยอีกเลนเดียวมันจะมีประโยชน์ไหมครับ นอกเสียจากเราสร้าง 6 เลนตั้งแต่ท้ายซอยมาเลย
            Last edited by mydoc; 10 Feb 2008, 15:43:25.

Comment

Originally posted by mydoc View Post
              5-10% การันตีอีก 1 เสียงครับบ

ผมว่าหางบสายให้พอประมาณเหมาะสมกับราคาชุดของเราดีกว่าครับ ถ้าลำโพง 2.1 ราคา 2500 เต็มที่ผมให้งบสายลำโพงทั้งหมดแค่ 300-500 บาท แต่ถ้าลำโพงเรา 2.1 อย่าง bose 2หมื่นอัพ ผมให้งบสาย 2-3000 บาท เป็นอะไรที่ดูจะสมดุลย์กันมากกว่า เหมือนการสร้างถนนให้รถวิงรถวิ่งออกมาจากซอยแคบ ๆ วิ่งได้เลนเดียวไปทำถนนกลางซอยซะ 6 เลน แล้วไปกระจุกอยู่ปากซอยอีกเลนเดียวมันจะมีประโยชน์ไหมครับ นอกเสียจากเราสร้าง 6 เลนตั้งแต่ท้ายซอยมาเลย
              ถูกต้องนะครับ แต่ถ้างบเยอะ ซื้อมาเป็นสายยัไงไม่มีพังอยู่ความคิดผมนะ แพงหน่อยก็ใช่ได้ตลอด

Comment

แต่ X3/2.1 เปลี่ยนที +40% เลยครับ การันตี

วันนี้ไป klispch 2.1 promedia GMX มา
                เสียงกังวานมากๆๆๆๆๆๆ

แต่มีฟังแค่ marai carry (ไม่รู้สะกดไง)
                เปิดจากตัวกล้อง HDD ที่มันเล่นเพลงได้ก็ประทับใจแล้ว
                file เป็น .wav
                ตัวนี้มันเปลี่ยนสายลำโพงได้เปล่าพี่ aero
                เพราะว่าไปดูข้างหลังแล้วมันมีหัวให้เสียบคล้ายๆหัว RCA เปล่า?
                แล้วแวะไปฟัง C3 กับ C5 มา
                ลำโพงตัวเท่าขี้แมว
                = ="

ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ สงสัยเปิดจาก ipod เสียงเลยไม่ค่อยดี
                แต่เสียงมันอิ่มจริงๆ
                ลองเดินไปทั่วๆร้าน เสียงก็ยังค่อนข้างสม่ำเสมอไม่ว่าจะอยู่ตรงไหนของร้าน
                สำหรับเปิดในร้านอาหารเลย

Comment

ผมเพิ่งไปซื้อสายมาใหม่เป็นของ DAIYO เป็นแบบ OFC 1.8 เมตร 100 บาท ขั้วต่อเป็นแบบชุบทอง 24k มันถูกไปมั้ยครับ ซื้ออยู่อมรครับ ไม่รู้จะเอาอะไรดีเลยหยิบตัวนี้มา
                  Last edited by Benz_36; 10 Feb 2008, 22:22:44.

Comment

Originally posted by Benz_36 View Post
                    ผมเพิ่งไปซื้อสายมาใหม่เป็นของ DAIYO เป็นแบบ OFC 1.8 เมตร 100 บาท ขั้วต่อเป็นแบบชุบทอง 24k มันถูกไปมั้ยครับ ซื้ออยู่อมรครับ ไม่รู้จะเอาอะไรดีเลยหยิบตัวนี้มา
                    อมร ราคานี้ของจีนแน่เลย ก็ลองฟังดูครับว่าเสียงเป็นยังไง ถ้ายังไม่พอใจ(สายจีนดีๆถูกๆยังหายาก)

ลองเดินไปที่ร้านนัฐพงษ์ที่บ้านหม้อครับ ดูสาย เช่นยี่ห้อBelden(ยี่ห้อจากโรงงานผู้ผลิตสายโดยตรง เค้าว่ากันว่า OEMให้สายดังๆ ผมชอบเพราะราคาไม่้แพงและโหงวเฮ้งดี)

คือสาย สามารถปรับเปลี่ยนบุคลิกของเสียง และยังสามารถปรับแก้แนวทางเสียงให้ถูกหู(เสียงดี)ได้มากขึ้นครับ

เครื่องเสียงสนุกตรงได้เปลี่ยน ได้ทดลองฟัง ได้สัมผัส สะสมประสบการ์ณ ไปเรื่อยๆจนหูธรรมดา

ทองเริ่มจับ กลายเป็นหูทองไงครับ ถึงตอนนั่นไม่แน่สายราคาร้อยบาทไม่พอแน่ คงต้องเป็นหมื่นขึ้น

Comment

Originally posted by THM View Post
                      อมร ราคานี้ของจีนแน่เลย ก็ลองฟังดูครับว่าเสียงเป็นยังไง ถ้ายังไม่พอใจ(สายจีนดีๆถูกๆยังหายาก)

ลองเดินไปที่ร้านนัฐพงษ์ที่บ้านหม้อครับ ดูสาย เช่นยี่ห้อBelden(ยี่ห้อจากโรงงานผู้ผลิตสายโดยตรง เค้าว่ากันว่า OEMให้สายดังๆ ผมชอบเพราะราคาไม่้แพงและโหงวเฮ้งดี)

คือสาย สามารถปรับเปลี่ยนบุคลิกของเสียง และยังสามารถปรับแก้แนวทางเสียงให้ถูกหู(เสียงดี)ได้มากขึ้นครับ

เครื่องเสียงสนุกตรงได้เปลี่ยน ได้ทดลองฟัง ได้สัมผัส สะสมประสบการ์ณ ไปเรื่อยๆจนหูธรรมดา

ทองเริ่มจับ กลายเป็นหูทองไงครับ ถึงตอนนั่นไม่แน่สายราคาร้อยบาทไม่พอแน่ คงต้องเป็นหมื่นขึ้น
                      เป็นของ Japan ครับ แต่ผมยังไม่ได้ลองเลยกะจะเอาไปลองที่บ้านอาทิตย์นี้ครับ จะเอาไปใส่แทนสายเดิมของลำโพง SAAG ครับ เพราะมันเริ่มเก่าแล้ว ผมไม่เอาอะไรมากครับแค่พอฟังได้(เมื่อก่อนนะ) แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช่ เริ่มบ้าเสียงจากลำโพงมากขึ้น โดยเฉพาะเสียงเบสเนี่ยเป้นเอาหนักเยย
                      ปล.ว่าแต่ของ Japan มันต่างกับของจีนมั้ยครับ หรือว่าไม่ต่างกัน
                      Last edited by Benz_36; 11 Feb 2008, 00:42:59.

Comment

ผมมีสายของจีนแดงถูกๆอ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าเทียบกับของดีๆจะเป็นยังไงเพราะยังไม่เคยสัมผัสซะที
                        อยากหาชุดคนอื่นมาลองกับสายผมอ่ะคับ

Comment

Working...
                        X