overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: Asrock Wolfdale เล่นข้าพเจ้าซะแล้ว

OverclockZone Member fucfm's Avatar

Default Asrock Wolfdale เล่นข้าพเจ้าซะแล้ว

สดๆร้อนๆตอนตี 2 ประกอบเสร็จเปิดปั๊บรันขึ้นจอฟ้าซะงั้น ลองรีสตารท์ใหม่เข้าไบออสบูทที่ซีดีมันก็บูทเข้าharddisk ขึ้นจอฟ้าอีกคิดว่าคงเป็นที่ driver ของบอร์ทเก่าที่ติดมากับharddisk คราวนี้ลองเปลี่ยนharddiskใหม่ เพิ่งลงwindowยังไม่ได้ลงdriverเลย บูทเข้าwindow เห็น logo ซัก 1 วิ เหมือนเดิมอีกก็ขึ้นจอฟ้า จนปัญญาน้อยๆของข้าพเจ้าแล้วครับ ช่วยบอกข้าพเจ้าที
    ปล.เข้าไบออสเห็น CPU RAM DVD Drive ครับ บอร์ดเพิ่งซื้อวันพฤหัสเอง แรมเพิ่งซื้อเมื่อเย็น -*-
    ปล.2 ทำไมสั่งในไบออสให้บูทเข้า DVD Drive มันไม่เข้าแต่ไปเข้า harddisk ครับ
    ปล.3 หวังว่าคงไม่ใช่บอร์ดพังนะครับ ซื้อจากร้านJIB ด้วยเห็นกระทู้ล่างๆเข้ามีปัญหาเรื่องเคลมบอร์ดกับร้านนี้พอดี

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

JIB เหอๆ ผมไม่ไปเหยียบที่นั้นแล้ว
    ลองเปลี่ยนแรมยังครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ลองถอดมาประกอบใหม่อีกรอบก่อนงับ ไล่เทส HW แต่ละชิ้นดูก่อนเน้อ
    เดี๋ยวพอไปเคลมที่ร้าน แล้วเขาลองให้เกิดดันติดขึ้นมา หุหุ....

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ลอง ClearCmos ดูครับ

ถ้าเคลียร์แล้วไม่หายลอง Up Bios เป็นเวอร์ล่าสุดดูครับ
    ไม่หายก็ลองสลับแรม เปลี่ยนแรมดู

ปล.ไม่หายอีก ร่อนเมนบอร์ดเข้าไปในร้านเลยครับ (ล้อเล่น)

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

เปลี่ยน

OverclockZone Member

รุ่นเดียวกันเร้ย

OverclockZone Member keata's Avatar

อย่ามองข้าม พาวเวอร์ซัพพายนะคับ

OverclockZone Member fucfm's Avatar

Unhappy

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    ลอง ClearCmos ดูครับ

ถ้าเคลียร์แล้วไม่หายลอง Up Bios เป็นเวอร์ล่าสุดดูครับ
    ไม่หายก็ลองสลับแรม เปลี่ยนแรมดู

ปล.ไม่หายอีก ร่อนเมนบอร์ดเข้าไปในร้านเลยครับ (ล้อเล่น)

Up Bios ทำยังไงครับเครื่องยังเปิดขึ้นจอฟ้าครับ แล้ว ClearCmos เค้าทำกันยังไงครับ(มือใหม่)

สลับแรมไม่ได้อะครับ มีแรม ddr2 อันเดียว

Super Moderator

Clear CMOS โดยถอดถ่านออกก็ได้ครับ

ผมลองสลับแรมแล้วครับ Clear CMOS แล้วก็ยังไม่หาย ขึ้นจอฟ้าเหมือนเดิม แล้วเราจะอัพเดทไบออสยังไงครับ

OverclockZone Member zerocs's Avatar

เอ่อคือคุนลองดู CODE ERROR รึยังก่อนที่จะเดาอ่าคับ
    อันที่จิงไม่เอา CODE หรอก
    เอาที่มันบอกว่า ERROR TYPE ไหน
    physical memory หรือ IO
    ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ
    ตีสองนั่งประกอบคอมเล่นเหรอคับ
    สุดยอดอ่ะ

OverclockZone Member boybaa's Avatar

ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่นะ แต่ของผมบอร์ดมันมีปัญหามาจาก PSU อ่ะครับ เลยต้องเอาไปเคลมตัวใหม่ เค้าก็ให้ของใหม่ทั้งกล่องเลยนะ synnex อ่า ขนาดเอาไปแต่บอร์ด แต่ว่าเค้าเอากล่องใหม่ มีสายทุกอย่าง มาให้หมดเลย ประกัน (เหมือนเค้าจะเบลอ) ต่อให้เป็น อีก 5 ปีเลยอ่ะ กว่าจะหมด แล้วก็ซื้อ PSU ใหม่ ตอนนี้ ใช้งานได้ปกติเลยล่ะครับ HDD 3 ลูก ODD 3 อัน core 2 ก็ประมาณนี้อ่ะครับ

OverclockZone Member boybaa's Avatar

ว่าแต่ ถ้า PSU มีปัญหา ลองซื้อกะคุณ "boyเจ้าเก่า" ใน market ได้นะครับ ถูก แต่ดีมากกกกกกกกกกกกกก เพราะว่า system ของผมที่ลงเอาไว้ ก็ใช้อันนั้นแหละล่ะครับ ไฟนิ่งสุดๆ

OverclockZone Member Spy-Th's Avatar
    นครศรีธรรมราช ^_^

ผมใช้บอร์ดรุ่นเดียวกับท่านนี่แหละ.......อย่างแรก..ที่ต้องทำคือ...

1. เคลียร์ไบออส (ถอดถ่าน)
    2. เข้าไบออส....ตั้งค่าฮาร์ดิส.ก่อนคับท่าน.....ตรงเมนู IDE config....ประมาณนี้คับ...
    3. เลือกบูต จาก CD rom ลงวินโดว์ใหม่...

แค่นี้เอง............

OverclockZone Member

ผมเคยสลับแรมแล้วหาย (หายสนิท) นะครับ อาการนี้

Bookmarks

Bookmarks