overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member CokinoZero's Avatar
    นนทบุรี (บางบัวทอง)

Default FX-6100 กับ X6 1090t มันต่างกันมากมั้ยครับ ?

เห็นราคา FX-6100 มันถูกกว่า X6 1090t อ่ะครับ
    แล้วถ้างบ 5,000-6,000 นิด ๆ จะจับคู่กับ Mainboard อะไรดี
    ขอคำแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member CokinoZero's Avatar

OverclockZone Member thechilden's Avatar

ส่วนตัวผมให้จัด 1090t ไปเลยมั่นใจแรงกว่า fx6xxx แน่นอน
    มั่นใจไม่เสียใจรับรองได้ชัวๆ
    แต่ของใหม่มันน่าลอง ราคาถูกกว่าน่าสนเอาไว้ลุ้น
    ปลดล็อกพลังแผงในภายภาคหน้าแต่รองอีกนานฮ่าๆ

OverclockZone Member 4604069's Avatar
    พัทยาเหนือ เทพประสิทธิ์ นัดรับของไ

1055T ดีที่เหลือลงการ์ดจอกับซิ้งครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

สองตัวนี้ปลดล๊อกตัวคูณทั้งคู่ ลากง่าย

1090T ลากได้ประมาณ 4 - 4.2 GHz

FX-6100 ไปที่ 4.5 GHz+ ก็มีให้เห็นแล้ว

ถามว่าอะไรแรงกว่า ทั้งเดิมๆ และแบบลาก ถามผม ผมตอบไม่ได้ครับ เพราะผมไม่เคยใช้ FX

ไว้ผมได้จับ FX เมื่อไหร่ จะกลับมาเล่าให้ฟังเด้อ....

แต่ถ้าเชียร์ให้ซื้อ ถามผม มันก็ อืม... มันดีเสียคนละอย่างครับ

1090T รายนี้ได้ความแรงชัวร์ๆ ไม่ค่อยจะเจอปัญหา ซื้อมาก็ใช้ได้เลย

FX-6100 มันก็มีดีที่ความใหม่ แต่ก่อนจะซื้อใช้ก็ดูบอร์ด ดู Bios ให้ดีนะครับ และก็เห็นหลายกระทู้ละ ที่บ่นว่ามีปัญหา บูตไม่เข้าบ้าง แฮงค์บ้าง อะไรบ้าง เหมือนของเพิ่งมาใหม่ ยังไม่นิ่งยังไงชอบกล
    Last edited by XP_armor; 15 Dec 2011 at 20:36:24.

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    สองตัวนี้ปลดล๊อกตัวคูณทั้งคู่ ลากง่าย

1090T ลากได้ประมาณ 4 - 4.2 GHz

FX-6100 ไปที่ 4.5 GHz+ ก็มีให้เห็นแล้ว

ถามว่าอะไรแรงกว่า ทั้งเดิมๆ และแบบลาก ถามผม ผมตอบไม่ได้ครับ เพราะผมไม่เคยใช้ FX

ไว้ผมได้จับ FX เมื่อไหร่ จะกลับมาเล่าให้ฟังเด้อ....

แต่ถ้าเชียร์ให้ซื้อ ถามผม มันก็ อืม... มันดีเสียคนละอย่างครับ

1090T รายนี้ได้ความแรงชัวร์ๆ ไม่ค่อยจะเจอปัญหา ซื้อมาก็ใช้ได้เลย

FX-6100 มันก็มีดีที่ความใหม่ แต่ก่อนจะซื้อใช้ก็ดูบอร์ด ดู Bios ให้ดีนะครับ และก็เห็นหลายกระทู้ละ ที่บ่นว่ามีปัญหา บูตไม่เข้าบ้าง แฮงค์บ้าง อะไรบ้าง เหมือนของเพิ่งมาใหม่ ยังไม่นิ่งยังไงชอบกล
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ ง่ายต่อการตัดสินใจเยอะเลย
    แล้าถ้า 1090T จับคู่กับบอร์ดไหนดีครับ ค่าย Asus น่ะ
    เอาราคาเบา ๆ 3-4 พัน ก็พอครับ แนะให้ผมที

User ท่าน คุ้นมาก ๆ อิอิ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ได้ประมาณ ASUS M5A88-V EVO ครับ ราคาราวๆ 4050 บาทเด้อ....

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    ได้ประมาณ ASUS M5A88-V EVO ครับ ราคาราวๆ 4050 บาทเด้อ....
    ตามนี้ครับ ร้าน J.I.B ราคา 3940 บาท

OverclockZone Member thechilden's Avatar

Quote Originally Posted by CokinoZero View Post
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ ง่ายต่อการตัดสินใจเยอะเลย
    แล้าถ้า 1090T จับคู่กับบอร์ดไหนดีครับ ค่าย Asus น่ะ
    เอาราคาเบา ๆ 3-4 พัน ก็พอครับ แนะให้ผมที

User ท่าน คุ้นมาก ๆ อิอิ
    GIGABYTE GA-990FXA-D3 -> 4100 จัดไปครับ คุ้มค่า คุ้มเงิน คุ้มราคา

OverclockZone Member

ส่วนตัวผมตัดสินใจซื้อ FX 6100 (จัด spec เสร็จหมดแล้ว กำลังหมุนเงินมาซื้อในอีก 2 เดือน)
    เหตุผลที่เอามาสนับสนุน เพราะว่า
    -หลายคนที่ได้ใช้แล้ว บอกว่า FX มีการทำงาน multitask ที่ลื่นขึ้น (แน่นอนว่ามันพิสูจน์ไม่ได้)
    -Ram bandwidth ที่กว้างมากกว่า X6 ถึง 30% ในความเร็ว 1600 MHz ที่เท่ากัน แต่ FX สามารถรัน native ได้ที่ 1866 ก็จะทำให้ bandwidth กว้างขึ้นไปอีกอย่างแน่นอน ซึ่งผมเข้าใจว่าสามารถเอามาเป็นตัวสนับสนุน ใช้แล้วลื่นได้ดี ถึงแม้ว่า bandwidth จะเป็นรอง i5 2500K ก็ตามแต่ว่าราคาก็ถูกกว่า และที่ผ่านมา ผมได้ลองใช้ intel อย่างยาวนาน และมาลอง amd ในช่วงหลัง รับว่า amd ทำงานได้ลื่นกว่าจริง (core2duo vs Athlon X3) แต่แรงกว่ามั้ยไม่รู้ เพราะว่าที่ผมทำงาน ผมเปิดโปรแกรม ไม่น้อยกว่า 5 โปรแกรมทำงานร้อมกัน วันที่หนักๆ ใช้งานเป็น 10-15 program ซึ่งแน่นอนว่า เน้น multi task เลยเลือก FX ที่มี ram bandwidth ที่กว้างกว่า

ส่วนเรื่องผลเทส ที่ด้อยกว่า X6 ผมเช็คแล้ว ด้อยกว่าจริง แต่ไม่ได้มากกว่ากันเท่าไร สามารถยอมรับได้ ดังนั้นถือว่าสูสี แต่ดูเรื่อง ram 30% นี่ผมยอมครับ ใช้ FX เลย

ซื้อใหม่ทั้งทีอย่าไปเลือกของตกรุ่นเลย ผมว่าเลิกเชียร์ cpu ตกรุ่นกันเถอะครับ เหมือนซื้อรถอ่ะครับของที่ออกใหม่ก้ไม่ได้แรงกว่าเดิมแต่งัยก็ต้องซื้อของใหม่กัน

OverclockZone Member Sillycan's Avatar
    Chiang-Mai Province

ถ้าจะซื้อใหม่ก็เอาใหม่ไปเลยครับ FX6100 ใหม่กว่า ถูกกว่า คิดไรมาก

ส่วนใครมี X6 เดิมอยู่แล้วก็ใช้ต่อไป เพราะอัพไปแล้วไม่คุ้มอย่างแรง(ยกเว้นเงินเหลือ ชอบลองของใหม่)

เรื่องความแรงมันก็ไม่หนีกันไปมากหรอก

อยู่ที่ว่าคุณจะซื้อไปใช้งาน หรือลากเอากราฟมาโชว์

OverclockZone Member

ผมเข้าใจว่า สมรรถนะโดยรวม
    fx 6100 แพ้ x6 phenom ii นะ
    แต่ถ้าจะเล่น ควรเล่น fx 8120 ไปเลย

OverclockZone Member l2ashies's Avatar

นั่นน่ะสิ น่าจะเป็นไปตามราคาในร้าน C&M อิอิ
    FX6100 ถูกกว่า 1090T และ 1100T

OverclockZone Member din9don9's Avatar

ไม่รู้ Asus m5a97 evo ของจะเข้าเมื่อไหร่
    อยากลองEFI BIOSของบอร์ดAMD970

Bookmarks

Bookmarks