overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member chanakok's Avatar

Default สอบถามข้อมูล คลายข้อสงสัยครับ รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วย

ขอเล่าย้อนกลับไปซักนิดนะครับ
    ก่อนหน้านี้ หากใครใช้ SSD มักนิยมทำมาลง os แล้วนำ HD มาเก็บข้อมูลต่างๆนาๆ
    จนล่วงเลยมาถึงวันนี้ board 2011 โดยเฉพาะ ASUS ได้นำเทคโนโลยี cashing มาใช้
    ผสานกับเทคโนโลยี Rain0 ที่มีมาก่อนหน้านี้ เอาละครับ ต่อไปนี้คือคำถาม
    1. เริ่มด้วย Rain0 นั้นความเร็วในการเชื่อมต่อจะเร็วกว่าปกติมากไหมครับ ในกรณีที่ HD 2 ลูก
    1.1 ในกรณี SSD 1 HD 1 Rain0 จะทำได้ไหม มีผลอย่างไร
    1.1.2 จากกรณีข้างต้น ถ้า SSD ลง OS HD เก็บข้อมูล จะเร็วกว่าหรือไม่
    2. Cashing แน่นอน SSD มา Cashing HD ย่อมเร็วกว่า และเคยอ่านเจอว่า Cashing ช้ากว่า SATA3 แต่เร็วกว่า rain0 จริงหรือไม่
    2.1 Cashing ต่างจาก กรณีที่ 1.1 หรือไม่
    2.2 นำ SSD มา Cashing 1 ลูก อีก 1 ลูกลง OS มีผลอย่างไร
    2.2.1 นำ SSD มา Cashing 1 ลูก อีก 1 ลูกลง OS และทำ Rain0 มีผลอย่างไร
    3. เนื่องจาก port 2011 นั้นมี SATA3 2 ช่องที่ใช้ ชิบอื่น(หรือ Cashing) อีก 2 ช่องใช้ชิบบอร์ด และ SATA2 4 ช่อง
    3.1 จาก 2 ข้อข้างบน ผมเข้าใจถูกไหมว่า
    2 ช่องแรก นำ SSD 1 ลูกมา Cashing 2 ช่องต่อมา SSD ลง OS ส่วน SATA2 ใช้ HD
    3.2 จากข้อ 1 rain0 จะเร็วกว่าปกติหรือไม่(ในกรณีSATAเดียวกัน เช่น SATA3 SSD ที่ลง OS ใช้ SSD ลูกเดียว หรือ 2 ลูก Rain0 อันไหนเร็วกว่า)
    3.3 SATA2 กับ SATA3 ทำ Rain0 กันได้หรือไม่ ถ้าทำแล้วมีผลอย่างไร

กระทู้นี้เป็นกระทู้เชิงข้อมูลครับ อยากทราบเพื่อประดับสมอง ใคร่ขอความกรุณาชี้แนะด้วย ผมสงสัยเรื่องเทคโนโลยีพวกนี้พอสมควร

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

1.1 ไม่ได้ เพราะความเร็วไม่เท่ากัน SSD จะกลายเป็นหมาไปเลย
    1.2 ถูกครับ ไวกว่า 5-10 เท่า

2.1 อ่านเรื่อง Caching http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1558100 แล้วจะรู้ว่าขยะของจริง
    2.2 ไร้สาระครับ เอา SSD สองตัวมา RAID0 เถอะ ไวกว่า ไม่เปลืองพื้นที่เปล่าๆ
    2.3 ทำแบบนั้นต้องใช้ SSD สามตัว ไม่เกิดประโยชน์ เอาคำว่า Caching ออกไปจากหัวได้เลย

3.1 อย่าเอาไปต่อชิพอื่น กรุณาต่อชิพบอร์ดครับ Marvell SATA Controller ปัญหาเยอะมาก
    3.2 2 ลูก RAID0 มันก็เร็วกว่าอยู่แล้ว
    3.3 ตัวช้าถ่วงตัวเร็ว เหตุผลตอบเหมือน 1.1

ปล. ไม่ต้องถึง 2011 แค่ 1155 บน Z68 ก็มี Caching แล้ว

อ่านกระทู้เรื่อง Caching แล้วคงสรุปได้เองว่า ไร้สาระ ตราบใดที่ SSD 256GB+ ยังราคาเป็นหมื่น ไม่เกิดประโยชน์เลย
    ถ้าใช้ Caching ขนาดเล็กเกินก็ไม่มีประโยชน์เท่าเอา SSD มาลง OS+Program อยู่ดี

ทุกวันนี้ ใครจะ Caching ผมจะบอกว่า แกเอา 64 GB สองตัวมา RAID0 เถอะ ประทับใจทุกรายครับ

OverclockZone Member chanakok's Avatar

ขอตัวไปอ่านกระทู้แปบนะครับ แว็ปๆ

ปล.ก่อนไปอ่านกระทู้ ผมสรุปได้ดังนี้ไหมครับว่า ช่อง SATA3 2ช่องนั้น ใช้ SSD ลง OS ตัวนึง HD ลงข้อมูล ไม่ต้อง rain0 ไวกว่า
    แล้ว DVD นี้ SATA3 หรือยังครับ จิ้มที่ช่อง Marvell ได้ไหม หรือหันไปจิ้ม SATA2
    อ้อ อีกคำถาม
    #อุปกรณ์ SATA3 สามารถเสียบ SATA2 ได้ไหม และในกระณีกลับกัน
    Last edited by chanakok; 15 Dec 2011 at 09:56:05.

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar

DVD จิ้ม SATA1 ยังใช้ไม่หมดเลยครับ สปีดมันนิดเดียวเอง ประมาณคร่าวๆ 30 กว่าๆ MB/s สำหรับ DVD 24x จิ้มพอร์ตที่เหลือพอร์ตไหนก็ได้

ส่วน HDD ถ้า SATA-3 เหลือก็จิ้มก็ได้ครับ บางโมเดลอย่าง 5000AAKX มันจิ้ม SATA-3 ละเร็วกว่า SATA-2 สัก 10 MB/s ได้

SSD ปล่อยมันทำงานตัวเดียวก็เร็วเหลือเฟือแล้ว ว่าแต่ใช้อุปกรณ์อะไรรุ่นไหนบ้าง เผื่อมีปัญหาผมจะได้แนะนำถูกครับ

เรื่อง Backward Compatiblity ใช้ด้วยกันได้หมด แต่สปีดจะจำกัดตามตัวที่ต่ำสุด

เพราะฉะนั้น สมมติซื้อ SSD มาอีกตัว ก็ถีบ HDD ไปไว้ SATA-2 ได้เลย
    อย่าลืมว่าสปีดสูงสุดมันประมาณ 265 MB/s สำหรับพอร์ต SATA-2
    แต่ยังไม่มี HDD ตัวไหนที่เร็วถึง 200 MB/s สักกะลูก ไม่มีปัญหาครับ

คำถามสุดท้ายครับ
    SSD SATA3 2 ตัว Rain0 ลง OS
    HD SATA2 Rain0 DATA
    1. สามารถแยก Rain ระหว่าง SATA2 และ 3 ได้ไหม เช่น SATA3 SSD Rain0 ส่วน SATA2 HD ก็ Rain0 กันเอง
    กรณีนี้คือความเร็วที่ดีที่สุด ณ ปัจจุบันใช่ไหมครับ
    ปล. ลงเกมส์ไว้ SATA2 กับ 3 มีผลอย่างไรบ้าง

HDD ไม่มีความจำเป็นต้อง RAID เพื่อเก็บ DATA นะครับ ส่วนเรื่องจะ 2/3
    ผมก็ชี้แจงไว้ชัดเจนแล้วว่า ขนาด SATA-1 HDD มันยังใช้ไม่ค่อยหมดเลยนะ

แต่ถ้า SSD ตัวใหม่ๆ ต่อ SATA3 ไวกว่าชัดเจน (โดยเฉพาะ Read)

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

Bookmarks

Bookmarks