Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีทำเจ้าสิ่งนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีทำเจ้าสิ่งนี้หน่อยครับ

คือผมเข้าไปนั่งดู Water Cooling ของ ps3 อยู่แล้วไป เจอเจ้านี้เข้าเลยสงสัยยังแรงว่ามันเปิดได้ยังไง

http://www.youtube.com/watch?v=pRvSG...eature=related

http://www.youtube.com/watch?v=6PZaO...eature=related

Mineral oilผมไม่รู้ภาษาไทยเค้าเรียกว่าอะไรนะครับแต่หลักๆคือมันไม่เป็นสื่อไฟฟ้าเพราะฉนั้นจึงสามารถใส่ psu/mobo/cpu/vga/etc. ลงไปได้โดยไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

แล้ว Mineral oil มันมีขายในไทยบ้างหรือป่าวครับ แล้วย่างในคลิป นี้ ใช้ baby oil มันเหมือนกับ minearl oil หรือป่าวครับ
      http://www.youtube.com/watch?v=WxK7S...eature=related

Comment

ฮะๆ baby oil จิงๆด้วย อันนี้ผมไม่รู้น่ะครับว่าเหมือนกันมั้ยเพราะผมเองยังไม่รู้เลยว่ามันคืออะไรแล้วเอาไว้ใช้ทำอะไร ส่วนตัวแล้วถ้าสนใจเพราะอยากให้อุณหภูมิcpu/vga/chipset/etc.ต่ำลงผมแนะนำชุดน้ำดีกว่าครับ

เพราะถ้าท่านกำลังมองหาความเย็นแล้วนั้นยังไงท่านก็ต้องหาป้ำ,หม้อน้ำมาต่อเพื่อระบายความร้อนของน้ำมันอยู่ดี ที่สำคัญตอนย้ายนี่ดิหนักตายเลย 55+

Comment

เวปนี้เคยมีคนใช้น้ำมันพืชแทนด้วยครับ จำยูสเซอร์ไม่ได้แล้ว ลองหาอ่านๆดู อิอิ

Comment

baby oil ก็ทำมาจาก Mineral oil นี่แหล่ะครับ
            Mineral Oil หรืออาจเรียกกันว่า Petrolatum หรือ Petroleum Jelly นั้น มีหน้าตาเป็นน้ำมันใส ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น ซึ่งที่มาก็คือเป็นสารสกัดที่เป็นผลพลอยได้มาจากการทำน้ำมันปิโตรเลียมในธุรกิจพลังงานนี่เอง จึงสามารถหาได้ปริมาณมากและมีราคาถูก (ว่ากันว่าถ้าโรงกลั่นน้ำมันจะกำจัด Mineral Oil โดยการย่อยสลาย ค่าใช้จ่ายในการย่อยสลายMineral Oil แพงกว่าราคาที่ขายได้เสียอีก) แถมยังไม่เน่า ไม่หืน ไม่หมดอายุ จึงมักถูกนำมาใช้ในสูตรเครื่องสำอางประเภทมอยเจอร์ไรเซอร์ ทั้งชนิดราคาถูกและแพง ทำหน้าที่ในการให้ความชุ่มชื่นแก่ผิว แต่เบื้องหลังการทำงานของมันนี้ ก่อให้เกิดปัญหาต่อสุขภาพตามมาได้ หากสะสมในปริมาณมาก
            มีขายในไทยครับ เอาคำนี้ ขายMineral oil ไปค้นในกูเกิ้ลก็เจอครับ มีสองสามแบบคือ ใช้กับงานอุตสาหกรรมอาหาร และเครื่องสำอาง ง่ายสุดก็เบบี้ออย์ นั่นแหล่ะ
            ที่มันเปิดได้ก็เพราะน้ำมันชนิดนี้ไม่นำไฟฟ้า ไฟฟ้าจึงลัดวงจรไม่ได้
            Last edited by koonkub; 15 Dec 2011, 22:11:36.

Comment

ดีเลยคับคอมเราจะได้ชุ่มชื่น ผิวจะได้ไม่แตกลาย ยิ่งหน้าหนาวแล้ว ว่าแล้วไป7-11ปากซอยดีกว่า.. หิวซาลาเปาอิอิ

Comment

ผมใช้น้ำมันจักรๆ แต่ผมไม่ได้ระบบายความร้อนน้ำมันหน่ะครับ ก็เลยร้อน แต่มันเย็นยากมาก เวลาน้ำมันมันร้อนอะครับ ถ้าจะทำแค่ทดลอง แนะนำ เองของเก่าๆๆมาลองจะดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องเสียดาย แต่ของผมเอาขึ้นจากน้ำมันก็ เอามาแช่น้ำแฟบ แล้วก็ขัดๆๆ แล้วก็ตากแดด เป่าไล่น้ำให้หมด ก็ใช้ได้ปกติ

อีกอย่าง เปลืองน้ำมันโคตรเลยครับขอบอก ผมเล่นไป 10 กว่าลิตร ยังไม่เต็มให้เลย 555 แต่ใส่ตู้ปลาหน่ะ ใส่ไปใส่มา ตู้แตก น้ำมันเต็มหองเลย 5555 ซวยสุดๆๆ

Comment

ทำได้ครับ ตามที่ท่านกุนบอกเลยครับ

Comment

น้ำมันจักร ก็ใช่ได้ครับ ใช้เป็นแบบใส คุณสมบัติเหมือนกัน
                    เคยจะลองเล่นเหมือนกัน ในนี้มีท่านหนึ่งขายอยู่แต่จำuserไม่ได้แล้ว

Comment

Working...
                    X