overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33
    OverclockZone Member RayMe's Avatar

Default ตอนนี้ใช้ winxp แต่จะลง win7 จะเล่นเกมได้ลื่นเหมือยเดิมไหมครับ

สเปค E7500 2.93
    RAM DDR2 4GB
    ATI 4650

คือว่าตอนนี้ใช้ winxp แต่กำลังจะลง win7 แต่กลัวว่าเกมที่เล่นอยู่เช่น GTA iv จะกระตุกเพราะเห็นว่า win7 ใช้แรมเยอะขึ้น
    ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกหน่อยครับ ว่ามันจะลื่นกว่าเดิม หรือจะกระตุกกว่าเดิมครับ

OverclockZone Member chawin007's Avatar

เหมือนเดิม ไม่ต่างเลย เครื่องผมกากยังไงก็กากเหมือนเดิมครับ ฮ่าๆๆ

OverclockZone Member 1357lover's Avatar
    บางแค / ฝรั่งธน

เหมือนเดิมครับ แต่บางเกมอาจจะลื่นขึ้น เล็กน้อยครับ

OverclockZone Member RayMe's Avatar

Quote Originally Posted by 1357lover View Post
    เหมือนเดิมครับ แต่บางเกมอาจจะลื่นขึ้น เล็กน้อยครับ
    มีลื่นขึ้นด้วยหรอครับ จริงหรือประชดเนี่ย

OverclockZone Member Bravosix's Avatar

ส่วนตัวผมว่าลื่นขึ้นมานิดหน่อย (อาจจะสัก 3-5%) เห็นได้ชัดกับเกม NFS SHIFT2 แต่ที่แน่ๆคือ ถ้าเครื่องคุณใหม่ กาดจอรองรับ dx11 ละก็ ภาพสวยกว่า xp แน่นอน 100% คุณจะได้ทั้งภาพที่คมชัด ยิ่งถ้าต่อกับจอ LCDTV ผ่านระบบ HDMI ผมว่า
    มันเป็นอะไรที่สุดยอดมากๆ แต่ผมว่าก็อยุที่คุณอีกละแต่ผมว่า Windows 7 มันก็โอเคนะ ^^

OverclockZone Member sisocool's Avatar

Titan quest ลื่นขึ้นครับ จากประการณ์ .. ตอนเล่น XP หน่วงๆ ต้องปิดเงา มา 7 เปิดเงาเล่นได้เลยครับ

OverclockZone Member noomza2139's Avatar
    Phitsanulok (Ittiphop.system)

ไม่เหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member 1357lover's Avatar

Quote Originally Posted by RayMe View Post
    มีลื่นขึ้นด้วยหรอครับ จริงหรือประชดเนี่ย
    จริงครับ และถ้าได้ลอง Win 7 จะไม่มีวันอยากกลับไปใช้ XP อีกครับ

เดี๋ยวนี้ใช้ Win 7 จนชินเลยครับไปร้านเน็ต Win XP ร้องยี้ เลย 555+

เดี๋ยวจะลองดูครับ

บางเกม ลื่นขึ้น แต่บางเกม แลคขึ้นครับ

55

งงไหม เพราะ เกมใดที่มันใช้ DX11 แต่การ์ดจอเราไปไม่ถึง ก็จะทำให้แลคขึ้น

ยกตัวอย่าง BFBC2 ผม 5670 เล่นใน XP มันรัน DX9 ปรับ High สิวๆ

พอมาเล่น 7 มันรัน DX11 แค่ Mdeuim ยังหน่วงบางฉากเลยครับ

แต่ภาพที่ได้นั้น นับว่า เห็นความต่างเลยทีเดียว

ลืมบอก 4670 มัน DX10 ใช่ไหมเอ่ย

เล่นพวกเกม DX11 อาจจะกระตุกขึ้นได้นะ

บางเกม

OverclockZone Member chawin007's Avatar

บางเกมก็ปรับมาให้ rander แบบ DX9 ได้นะครับ

Quote Originally Posted by ไซย่า View Post
    ลืมบอก 4670 มัน DX10 ใช่ไหมเอ่ย

เล่นพวกเกม DX11 อาจจะกระตุกขึ้นได้นะ

บางเกม
    ไม่นะ DX10 บางเกมลื่นกว่า DX9 อีกครับ แต่ DX11 นั่นมันอีกเรื่องครับ

OverclockZone Member KengInMaKa's Avatar

ผมคนนึงล่ะ ที่ลองใช้ Win7 แล้วไม่อยากกลับไปใช้ Xp เลยครับ ทั้งๆที่ชอบ Xp มาก

เรื่องความลื่น ผมเคยลองเล่น GTA IV บน XP มาก่อน แล้วที่นี้พอมี Win7 มาก็ลองเลยครับ ลง GTA IV แล้ว ลองเข้าไปเล่น กลับเล่นลื่นกว่า ในความรู้สึกผม ลื่นกว่าแบบรู้สึกได้ครับ

คหสต.

OverclockZone Member gravidon's Avatar

ถ้าการ์ดจอถึงมันก็จะลื่นกว่าเดิมจริงๆครับ ลองมาแล้ว ตอนนั้นเล่น Dirt2 บน xp หน่วงโคตรๆหลังจากนั้นได้ลงใน7 กลับลื่นปรื้ดๆ
    หลังจากนั้นแล้วก็ไม่เคยคิดจะกลับไปใช้ xp อีกเลย นอกจากว่าเกมมันเก่าจิงๆนั่นแหละมันถึงจะมีปันหา
    เพื่อนๆมาบ้านชอบถามว่าทำไมไม่ใช้ XP เออตูเล่นเกม 7 มันลื่นกว่าวะ มันไม่เชื่อครับ ไม่อยากพูดเถียงกับมันครับของแบบนี้มันต้องลองเอง

ตอนนี้เริ่มลังเลแล้ว ลงดีหรือไม่ลงดีครับ

OverclockZone Member sisocool's Avatar

Quote Originally Posted by ไซย่า View Post
    บางเกม ลื่นขึ้น แต่บางเกม แลคขึ้นครับ

55

งงไหม เพราะ เกมใดที่มันใช้ DX11 แต่การ์ดจอเราไปไม่ถึง ก็จะทำให้แลคขึ้น

ยกตัวอย่าง BFBC2 ผม 5670 เล่นใน XP มันรัน DX9 ปรับ High สิวๆ

พอมาเล่น 7 มันรัน DX11 แค่ Mdeuim ยังหน่วงบางฉากเลยครับ

แต่ภาพที่ได้นั้น นับว่า เห็นความต่างเลยทีเดียว
    ใส่ -dx9 เข้าไปที่ชอทคัทเกม จะทำให้เกมรันที่ DX9 ครับ เกมที่เห็นๆ เราเลือกให้มันรันที่ DX9 ได้
    ถ้าใน option ไม่มี มันก็มีวิธีปรับนะ ยกเว้นบางเกมมันไม่มี dx9 พวกเกมที่เล่นใน xp ไม่ได้

อย่างแบทแมนภาคใหม่นี่ มันก็ปรับใน Option ได้เลย ว่าจะเปิด Dx11 มั๊ย .. ผมว่าลงเถอะ XP DX9 มันไม่พัฒนาแล้ว
    ตั้งแต่ผมลง 7 มา มันยังไม่มีเกมไหนเล่นไม่ได้นะครับ อาจจะไม่คุ้นแรกๆ แต่ไม่ยากครับ หลายอย่างสะดวกขึ้น แรมมี 4 กิก ก็เหลือๆแล้วครับ

ผมใช้งานเป็นวันๆ แทบจะไม่ต้องรีสตารท์ เพราะว่าค้าง หรือแฮงค์ มันจัดการแรมได้ดีขึ้นมากครับ ถ้าเคยใช้เครื่องทำงานกราฟฟิค
    โฟโต้ชอป ตัดต่อหนัง แปลงไฟล์ อัดเสียง อะไรพวกนี้ จะรู้สึกว่ามันดีขึ้นจริงๆครับ เล่นเกมทำงานสับไปสับมาหลายๆอย่าง ไม่ต้องรีสตารท์เครื่องเลย (อันนี้ส่วนตัวนะ)

แต่ถ้ามีโปรแกรมที่ใช้ประจำ (ตัวแคร๊ค) มันไม่ยอมรันที่ 7 หรือใช้ไม่ได้ เช่นผมใช้ Cubase sx3 ตัวแคล๊คใน 7 64 bit ไม่ได้ .. ก็ต้องใช้ XP แบบเดิมครับ
    เพราะถ้าของแท้มันจะอัพเดทได้มีแพทช์ ..

ไงๆก็ต้องลองดูครับ ลองเองดู 7 ลงไม่ยาก แปปเดียวก็เสร็จครับ

OverclockZone Member

ครับ..รบกวนนิดนะครับ..ถ้าเอาSAVEGAMEจากWIN7..32BITมาใช้กับWIN7..64BITได้ไหมครับ..ไม่รู้จริงจริงครับ(อยากเปลี่ยนมาwin 764bit)

Quote Originally Posted by sisocool View Post
    ใส่ -dx9 เข้าไปที่ชอทคัทเกม จะทำให้เกมรันที่ DX9 ครับ เกมที่เห็นๆ เราเลือกให้มันรันที่ DX9 ได้
    ถ้าใน option ไม่มี มันก็มีวิธีปรับนะ ยกเว้นบางเกมมันไม่มี dx9 พวกเกมที่เล่นใน xp ไม่ได้

อย่างแบทแมนภาคใหม่นี่ มันก็ปรับใน Option ได้เลย ว่าจะเปิด Dx11 มั๊ย .. ผมว่าลงเถอะ XP DX9 มันไม่พัฒนาแล้ว
    ตั้งแต่ผมลง 7 มา มันยังไม่มีเกมไหนเล่นไม่ได้นะครับ อาจจะไม่คุ้นแรกๆ แต่ไม่ยากครับ หลายอย่างสะดวกขึ้น แรมมี 4 กิก ก็เหลือๆแล้วครับ

ผมใช้งานเป็นวันๆ แทบจะไม่ต้องรีสตารท์ เพราะว่าค้าง หรือแฮงค์ มันจัดการแรมได้ดีขึ้นมากครับ ถ้าเคยใช้เครื่องทำงานกราฟฟิค
    โฟโต้ชอป ตัดต่อหนัง แปลงไฟล์ อัดเสียง อะไรพวกนี้ จะรู้สึกว่ามันดีขึ้นจริงๆครับ เล่นเกมทำงานสับไปสับมาหลายๆอย่าง ไม่ต้องรีสตารท์เครื่องเลย (อันนี้ส่วนตัวนะ)

แต่ถ้ามีโปรแกรมที่ใช้ประจำ (ตัวแคร๊ค) มันไม่ยอมรันที่ 7 หรือใช้ไม่ได้ เช่นผมใช้ Cubase sx3 ตัวแคล๊คใน 7 64 bit ไม่ได้ .. ก็ต้องใช้ XP แบบเดิมครับ
    เพราะถ้าของแท้มันจะอัพเดทได้มีแพทช์ ..

ไงๆก็ต้องลองดูครับ ลองเองดู 7 ลงไม่ยาก แปปเดียวก็เสร็จครับ
    ความรู้ใหม่เลย

OverclockZone Member makgie's Avatar

xp คืออะไรครับ อิอิ ใช้ 7 นานจนลืมกำพืดเลย เดี๋ยวจะไป 8 แล้วครับ เห็นเค้าบอกมันเทพ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks