Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีดู VGA Card ว่าตัวไหนใหม่กว่า แรงกว่า และเลขของรุ่นการ์ดจอบอกอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีดู VGA Card ว่าตัวไหนใหม่กว่า แรงกว่า และเลขของรุ่นการ์ดจอบอกอะไรครับ

อยากทราบวิธีดูครับ ว่าแต่ละตัวนั้น เราจะรู้ได้ไงว่าตัวไหนออกก่อน ตัวไหนออกหลัง(ผลิต) และเราจะรู้ได้ยังไงครับ ว่า ตัวไหนแรงกว่าตัวไหน วัดค่ากันที่อะไรครับ

แล้วพวกรหัสของการ์ดจอ มันบอกอะไรเราครับ เช่น HD 4670 เลข กับ HD ตัวนี้ มันบอกอะไรครับ

บางที (สมมุติ) 4670 แรงกว่า รุ่นที่ออกใหม่ๆ เพราะอะไรครับ ทั้งๆ ที่ RAM ของมันน้องกว่าตัวที่ออกมาใหม่.. (สมมุติเอาครับ ไม่ซีเรียสๆๆ)

ผมแค่อยากดูเป็นหนะครับ

ขอบคุณครับ

แสดงว่าไม่ได้ติดตามเลยแน่ๆ ไปอยู่ไหนมาครับ ง่ายๆ เลขสูงกว่าก็แรงกว่าครับ^^

Comment

ตัวเลข
      ผลเทส
      http://www.techpowerup.com/reviews/Z..._Cores/27.html

Comment

ผมดูเลข 3 ตัวท้ายครับ

ถ้าจะเทียบต่าง ซีรีย์ ต้องดูผลเทสครับ กับที่เขาประกาศมาว่า การ์ดรุ่นนี้ จะออกมาแทนรุ่นใดของซีรีย์ก่อน

เช่น 6670 แทน 5670 แต่บางรุ่นก็ชิบเดียวกันเลย แค่เพิ่มความสามารถใหม่ นำมาขายใหม่ เช่น 5770 กับ 6770

Comment

Originally posted by keng_s.k View Post
          อยากทราบวิธีดูครับ ว่าแต่ละตัวนั้น เราจะรู้ได้ไงว่าตัวไหนออกก่อน ตัวไหนออกหลัง(ผลิต) Google หาข้อมูลเอา หรือคอยดูข่าว

และเราจะรู้ได้ยังไงครับ ว่า ตัวไหนแรงกว่าตัวไหน วัดค่ากันที่อะไรครับ หารีวิวเอา แรงไม่แรงอยู่ที่ GPU

แล้วพวกรหัสของการ์ดจอ มันบอกอะไรเราครับ เช่น HD 4670 เลข กับ HD ตัวนี้ มันบอกอะไรครับ บอกระดับการ์ดจอเรา

บางที (สมมุติ) 4670 แรงกว่า รุ่นที่ออกใหม่ๆ เพราะอะไรครับ ทั้งๆ ที่ RAM ของมันน้องกว่าตัวที่ออกมาใหม่.. (สมมุติเอาครับ ไม่ซีเรียสๆๆ)
          แรมมากไม่ได้หมายความว่าดีกว่านะครับ ความแรงอยู่ที่ GPU ล้วนๆ

ผมแค่อยากดูเป็นหนะครับ

ขอบคุณครับ
          .......

Comment

Working...
          X