Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ชิปเซต ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง ชิปเซต ครับ

มันคืออ่ะไร และมีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหน ในการเลือกซื้อ คอม ครับ
    คิอผมจะซื้อ cpu ของ Amd x2 5200+ กับ การ์ดจอ 8800gts แต่ยังเลือกเมนบอร์ดไม่ได้อ่ะคับ

ถ้าถามผิดห้องก็ขออภัยด้วยครับ

ASUS "M2N-E SLI" nVidia nForce 500 SLI MCP Chipset
    http://www.thanni.com/index.php?main...f5a2834069153b

Comment

ภาษาที่เข้าใจง่ายๆ

ขิพเซทคือ อุปกรณ์ที่ ความคุม และ เชื่อม การทำงานของ อุกปรณ์ต่างๆ บนเมนบอร์ดเข้าด้วยกันครับ

ชิพเซท แต่ละรุ่น จะรองรับการทำงาน ของ CPU แต่ละ รุ่น แต่ต่างกันไป พัฒนามาพร้อมกับ CPU ไปเลื่อยๆ เป็นของคู่กัน

สำหรับ 5200+ นั้น มีชิพเซทที่รองรับ มากมายครับ ทั้ง จากค่าย VIA NIVIDIA ATI และที่นิยม กันมาก ก็ NVIDIA และ ATI ครับ

สำหรับ บอร์ดตอนนี้ รุ่นใหม่ที่รองรับ การทำงานในอนาคตได้ดี ก็จะเป็นของ ATI ที่ออกแบบมาให้รองรับการทำงานของ CPU รุ่นใหม่ AM2+ ครับ เช่น 770 790A790FX เป็นต้น ก็เลือกเอาตามราคาแล้วกันครับ

แต่ถ้าจะเอาคุ้ม ต้องยอมรับว่า NVIDIA NF6100 NF570 ค่อนข้างนิยมมากครับ มีให้เลือกกันตั้งแต่บอร์ดตัวละ 1600 เลยครับ

จริงๆ บอกด้วยก็ดีว่ามีงบบอร์ดเท่าไร เลือกไม่อยากหรอกครับ รู้เงิน ก็รู้ยี้ห้อแล้วครับ

Comment

ขอบคุนสำหรับความรู้ใหม่ๆ ครับ

ส่วนบอร์ดผมว่าประมาณ 2-3000 ครับ

Comment

ASROCK ALIVENF6P -VSTA 1700 คุ้มสุดๆ กับ 5200+ ครับ 5200+ เอาตัว 90NM นะครับ จะได้ L2 1Mx2
          หรือจะลองของใหม่ แบบ ASUS M3A 3500 ครับ

แต่ถ้าชอบ OC ในงบที่บอก DFI ULTRAII M2 ยังมีครับ 3300 อันนี้ OC ได้ ดีมากๆ ครับ

Comment

Working...
          X