สอบถามเรื่อง Cool 'n' Quiet หน่อยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: สอบถามเรื่อง Cool 'n' Quiet หน่อยครับ

OverclockZone Member laku69's Avatar

Default สอบถามเรื่อง Cool 'n' Quiet หน่อยครับ

พอดีเปิดโหมด Cool 'n' Quiet แล้วมันไม่ทำงานนี่เกิดจากสาเหตุใดครับ
    ทั้งๆที่เครื่องของเพื่อนผมมันก็ทำงาน แต่ของผมมันกับไม่ทำงาน (สองเครื่องเหมือนกันทุกอย่างเลยครับไปซื้อพร้อมกันเลยเอาเหมือนกันทุกอย่าง)

OverclockZone Member SantaCruz's Avatar

ไป enable ใน bios ยัง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ในวินโดต้อง เลือก power แบบ มินนิมัม ครับ

OverclockZone Member Vanilaice's Avatar

ลง AMD Cool and Quiet Driver ด้วยก้ดีนะครับ

OverclockZone Member laku69's Avatar

คือว่าในไบออสเปิดแล้วครับ ผมเป็นคนเซ็ทเองทั้งสองเครื่องด้วย โดยลงวินโดส์เครื่องผมก่อนแล้วผมโกสไปให้เครื่องเพื่อนผมอีกทีนึง เครื่องเพื่อนผมเปิดซักพัก ตัวคูณก็ลดเหลือแค่ 5 ไฟประมาณ 1.2 แต่เครื่องผมวิ่งเต็มที่ตลอด ไฟ 1.35 คงที่ แล้วก็จะร้อนกว่าประมาณ 10 องศา โดยทั้งสองเครื่องเปิดไว้เฉยๆไม่ได้ทำอะไรครับ
    ส่วน เลือก power แบบ มินนิมัม นี่อยู่ตรงไหนของวิสต้าเหรอครับ เพิ่งลงได้ไม่นานเลยหาไม่เจอครับ - -"

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ตามนี้ครับ จิ้มเบาๆ

มันไม่มีให้ปรับอะครับ เลยลดไฟเอาดื้อๆเลย ลดความร้อนได้หน่อย

OverclockZone Member kirk's Avatar

Try more Slot ram.

Look in m/b guide Because Cool and Quiet can't not use all slot ram

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

Quote Originally Posted by laku69 View Post
    มันไม่มีให้ปรับอะครับ เลยลดไฟเอาดื้อๆเลย ลดความร้อนได้หน่อย

เท่าที่ผมดูคือไม่มีเมนู Processor Power Management ใช่มั้ยครับ

มันมีแค่สองจุดน่ะครับ คือไม่ได้เปิดโหมดนี้ในไบออส กับไม่ได้ลงไดร์ฟเวอร์ซีพียู
    (ไม่ใช่ไดร์ฟเวอร์ Cool n Quiet นะครับเพราะวิสต้าไม่ต้องลง)

ยังไงลองโหลด AMD Dual-Core Optimizer มาติดตั้งดูครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เหมือนมันทำงานได้ แต่ไม่ยอมลดเลย - -*
    เพราะเท่าที่เห็น X2 4000+ ต้อง 2100 MHz นี่ 200*11.5

OverclockZone Member samuri06's Avatar

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    เหมือนมันทำงานได้ แต่ไม่ยอมลดเลย - -*
    เพราะเท่าที่เห็น X2 4000+ ต้อง 2100 MHz นี่ 200*11.5
    200*11.5 = 2300 นี่หน่า สงสัยรีบพิม

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    อันนี้ผมไปลดเองครับ
    ส่วนตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ สาเหตุน่าจะมากจากผมเซ็ทเป็น auto ไว้ เลยเปลี่ยนเป็น enable ในไบออสครับ(โง่จริงๆเรา - -")
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

ดีๆ

Bookmarks

Bookmarks