overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: ฟังเพลงจากคอม คุณภาพของสาย SATA เกี่ยวป่ะคับ?

OverclockZone Member

Default ฟังเพลงจากคอม คุณภาพของสาย SATA เกี่ยวป่ะคับ?

มันก็เหมือนเป็นสายส่งสัญญาณเข้าโปรแกรม
    มันเกี่ยวกับคุณภาพเสียงขนาดไหนอ่ะครับ
    เพราะว่าเมื่อวานเพิ่งเปลี่ยนสาย SATA ให้ HDD อ่ะครับ อันเก่ามันหักใน
    แล้วรู้สึกว่าเสียงดีขึ้นหน่อยอ่ะครับ

OverclockZone Member Loghearth's Avatar
    Prince of Songkla University (Hatyai)

เกี่ยวด้วยเหรอครับ ถ้าเกี่ยวนี้เป็นความรู้ใหม่

OverclockZone Member Bozonaa's Avatar

คิดว่าถ้าหาก สายSATA มีผล HDD MB RAM CPU ก็ต้องมีผล

ทุกอย่างเกี่ยวข้องหมดครับ

OverclockZone Member nanana001's Avatar
    น้ำตกจากสันภูพาน อุทยานแห่งธรรมะ อารยธรรมห้าพันปี ธานีผ้าหมี่ขิด แดนเนรมิตหนองประจักษ์ ฯ

Van den hul น่าจะทำสาย SATA ออกมาบ้างนะ.........

งั้นผมจะหาสาย SATA ดีๆได้จากไหนอ่ะครับ
    ตอนนี้ใช้สายแถมจาก mainboard gigabyte DS3
    เพราะผมก็สงสัยมานานแล้วอ่ะครับเรื่องนี้
    ram กับ cpu คงไม่เกี่ยวซักเท่าไหร่หรอกครับ เพราะมันอยู่ในส่วนประมวณผลที่จับต้องไม่ได้
    แต่ HDD มีผลแน่นอนครับ

OverclockZone Member live's Avatar

น่าจะเป็นสัญญาณรบกวนจากสาย SATA ไปที่ SoundCard นะคับ แต่ไม่น่าจะเยอะ

OverclockZone Member nanana001's Avatar
    น้ำตกจากสันภูพาน อุทยานแห่งธรรมะ อารยธรรมห้าพันปี ธานีผ้าหมี่ขิด แดนเนรมิตหนองประจักษ์ ฯ

ผมก็ใช้สายแถมมากับบอร์ดนะครับ แต่ผมจับทุกสายพาพันรอบแกรเฟอไรท์แบบวงแหวนหมดครับ ทั้งสายพัดลม จนถึงสายSATAหรือแม้กระทั่งสายที่ออกจากซาวน์ด้วยครับ ลงทุนแค่160-200เองนะ ก่อนใส่ได้ยินเสียง Noise อยู่แต่ไม่ถึงกับได้ยินโดยตรงครับถ้าไม่เอาหูแนบที่ลำโพงจะได้ยินเสียงnoise นิดเดียว พอใส่ครบทุกจุดแล้วคราวนี้เงียบสงัดเลยครับ เสียงดูมีน้ำหนักขึ้นบ้าง....อันนี้คิดไปเองรึเปล่าก็ไม่รู้ครับ

ขอรูปได้ป่ะครับท่าน nanana001

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ไม่น่าจะมีผลกับน้ำเสียงนะ น่าจะมีผลกับสัญญาณรบกวนมากกว่า
    แต่ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ อิอิ

ตอนเย็นได้ป่าวครับน้องผมเอากล้องไป

จัดไปครับเฮีย nanana001
    ผมว่าหลายๆคนก็รอดูอยู่เหมือนกันครับ

ตอนนี้เห้นรูปไปก็ทำอะไรไม่ได้อ่ะครับ

OverclockZone Member kekitoz's Avatar

รอูอยู่อีกคน ขอบคุนครับ

OverclockZone Member YOYO-AMD's Avatar
    อุดมสุข-บางนา ได้หมด

น่าคิด........

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

คิดกันไปเองรึป่าว

ต้องใช้แรมเทพด้วยใหม computer อ่านไฟล์ไปไว้บนแรม ก่อนที่จะ decode ไฟล์ ใหล้กลายเป็น pcm นะ

การหลีกหนี noise ในคอมพิวเตอร์ มีวิธีเดียวคือ External DAC

ส่วนวีธีการส่งไปให้ DAC คือ Bit Perfect ผ่าน ASIO ออกสู่ sp dif ถูกต้อง ครบถ้วน ทุก bit

เอางี้ กลับบ้านไป ก่อนอื่นฟังเสียง winamp กับ WMP10 แยกกันให้ออกก่อน

งั้นท่านเรือก็หมายความว่าคุณภาพของสาย SATA ที่ต่อออกมาจาก HDD ไม่มีผลใช่ป่ะครับ

มันเหมือนกับ คุณภาพของสายสัญญาณจากหัวเครื่องเล่น CD ส่งต่อไปที่ DAC ก็ไม่มีผลต่อน้ำเสียงที่ต่อออกมาจากเครื่องเล่นใช่ป่ะครับ?

คือสายเก่าผมมันเน่าแล้วจริงๆ
    เลยอาจจะเป็นที่ฉนวนหุ้มมันแย่ จน noise ที่อยู่รอบๆเครื่องเล่นทำให้มีผลมากพอตัว
    สายนั้นทิ้งไปแล้วอ่ะคับ สียังซีดเลย

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    งั้นท่านเรือก็หมายความว่าคุณภาพของสาย SATA ที่ต่อออกมาจาก HDD ไม่มีผลใช่ป่ะครับ

มันเหมือนกับ คุณภาพของสายสัญญาณจากหัวเครื่องเล่น CD ส่งต่อไปที่ DAC ก็ไม่มีผลต่อน้ำเสียงที่ต่อออกมาจากเครื่องเล่นใช่ป่ะครับ?

คือสายเก่าผมมันเน่าแล้วจริงๆ
    เลยอาจจะเป็นที่ฉนวนหุ้มมันแย่ จน noise ที่อยู่รอบๆเครื่องเล่นทำให้มีผลมากพอตัว
    สายนั้นทิ้งไปแล้วอ่ะคับ สียังซีดเลย
    ไม่เกี่ยวหรอกครับ คอมมันประมวลผลแบบdigital มันรู้จัก 0 กับ 1 เท่านั้น
    มันจะอนาล็อกก็ตอนผ่านเสียงออกจากsound cardเท่านั้นแหละ ภายในเครื่องของเรานั้นก็เป็นแบบdigitalทั้งนั้น ทั้งการอ่านข้อมูลHarddisk, Flash drive,DVD ,CD ,MP3,.....
    ดังนั้นเมื่อเป็นแบบdigital มันก็ยากที่จะถูกรบกวนได้ง่าย
    จริงแล้ว 0กับ1 ถ้าตีความในทางไฟฟ้าอย่างง่ายๆก็คือ มีกระแส หรือ ไม่มีกระแส (หรือโวลก็ไม่รู้นะ จำไม่ได้ เคยเรียนdigitalมานิดหน่อย)

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

ยกตัวอย่าง การส่งข้อมูลชุดผ่านสายSATAช ซึ่งเป็นข้อมูลเดียวกัน ผ่านสายSATA 2เส้น ซึ่งเป็นเส้นเก่ากับเส้นใหม่
    เส้นเก่า---------->ส่งข้อมูล-------------->00001111
    เส้นใหม่---------->ก็จะต้องส่ง00001111ด้วยเหมือนกัน เพราะข้อมูลอันเดียวกัน

ลองนึกแผนภาพของสัญญาณ digital กับ analog มาเปรียบเทียบกันแล้วจะเข้าใจ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

โอ้ว มึน

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ตั้งกระทู้ซะน่าคิด อิๆๆๆๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks