Announcement

Collapse
No announcement yet.

้ปัญหากวนใจกับ Harddisk แบบ SATA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ้ปัญหากวนใจกับ Harddisk แบบ SATA

ผมใช้ Harddisk แบบ SATA บ่อยครั้งที่ขณะBoot BIOS แจ้งว่ามีHarddiskเป็นPrimaryตามด้วยรุ่นและขนาดของHarddisk แล้วหน้าจอก็จะดับไปไม่แสดงอะไรเลย(ไม่สามารถStart WindowsXPได้) แต่พอผมไปถอดสายHDDออกแล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่แล้วStartเครื่องอีกครั้งก็จะสามารถใช้งานได้ตามปกติ ไม่ทราบว่าเครื่องผมเป็นอะไรครับแล้วจะแก้ไขปัญหากวนใจนี้ได้อย่างไร

ถามอีกข้อนะครับ ผมกดเข้า Del เพื่อเข้าเมนูSetup Bios ไม่เห็นมีข้อความไหนเลยบอกว่ามีHDDต่ออยู่ ที่Primary Master ก็เลือกเป็น Auto แต่ก็ไม่บอกว่ามี็HDDต่ออยู่ และบันทัดสุดท้ายก็บอกว่าเป็น RAID เป็นBios ของ AWARD ครับ คำถามนะครับผมจะเช็คในBios ได้อย่างไรว่ามีHDD ต่ออยู่หรือไม่ เป็นรุ่นอะไร และขนาดความจุเท่าใด รบกวนใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

สายหลวมหรือเปล่าครับ

Comment

ไปเซ็ตโหมด SATA ใน BIOS เป็น RAID หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็เซ็ตกลับมาเป็น Auto

Comment

ผมแนะนำว่า ทุกครั้งที่ถอดสาย HDD แบบ SATA ออกนี่ควรจะเอา ถ่าน mainbord ออกด้วย
        แล้วก็ clear cmos ด้วยครับแล้ว bios จะเจอครับ ส่วนตอนเข้า windows มาแล้วก็ควร
        ลง drive chip set และก็ drive raid ครับเครื่องมันได้ไม่เอ๋อ ครับ

Comment

ต่อตัวเดียวรึป่าวคับ ถ้าตัวเดียว แล้วคุณเซ็ทมันเป็น เรด ก็คงจะเป็นปัญหาแน่นอนอ่ะ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
            ต่อตัวเดียวรึป่าวคับ ถ้าตัวเดียว แล้วคุณเซ็ทมันเป็น เรด ก็คงจะเป็นปัญหาแน่นอนอ่ะ
            ครับต่ออยู่ตัวเดียว

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ชีแนะ

Comment

Working...
              X