Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD เกิด BAD อ่ะครับ ใช้โปรแกรมอะไรที่ fix มันได้บ้างอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD เกิด BAD อ่ะครับ ใช้โปรแกรมอะไรที่ fix มันได้บ้างอ่ะครับ

คือมี HDD 60GB อยู่ตัวนึงอ่ะครับ ของ maxtor อ่ะ ทีนี้มันเกิด bad อ่ะครับ เป็น damaged ใน hd tune อ่า แล้วพอจะมีโปรแกรมอะไรที่เข้าไป fix มันได้มั้ยอ่ะครับ เพราะว่าหมดประกันแล้วอ่ะครับ แต่ว่ายังอยากใช้อยู่อ่า เสียดายมากกกกกกกกกกก เพราะซื้อมาตั้ง 6 พันกว่าแหนะ

HD มีเสียงดังแก๊กๆมั้ย พี่บอย ถ้าไม่มีเสียงนาจะแก้ได้

ผมมีโปรแกรมแก้ bad แต่มันต้องใช้ แผ่น floppy disk 2 แผ่น แล้วก็ drive A อ่ะ

แต่ใช้เวลาแก้นานหน่อยนะ 4 ชม.ขึ้น

เดี๋ยวไปหาแปบนะ
    Last edited by I3ongI3aw; 11 Feb 2008, 21:29:04.

Comment

Originally posted by I3ongI3aw View Post
      HD มีเสียงดังแก๊กๆมั้ย พี่บอย ถ้าไม่มีเสียงนาจะแก้ได้

ผมมีโปรแกรมแก้ bad แต่มันต้องใช้ แผ่น floppy disk 2 แผ่น แล้วก็ drive A อ่ะ

แต่ใช้เวลาแก้นานหน่อยนะ 4 ชม.ขึ้น

เดี๋ยวไปหาแปบนะ
      อืมม ที่ลองฟัง ไม่มีนะครับ มันก็ยังใช้งานได้อยู่ แต่ว่าจะช้ามากๆ ถ้าไปอยู่ตรงที่เป็น bad อ่ะครับ แต่ว่าปัญหาใหญ่คือ พี่ไม่มี Floppy Drive อ่ะสิครับ มันบูตจาก USB Floppy ได้มั้ยอ่า ไม่เคยลองใช้

ส่วนเรื่องเวลา ไม่เป็นไรครับ เปิดเครื่องทิ้งเอาไว้เป็นปกติอ่า

Comment

ลอง low level format ดูครับ อาจจะหาย ถ้าฟรุค

Comment

spinrite โลด

Comment

ลอง hddregenerator ดูครับ

Comment

Originally posted by zman View Post
              ลอง hddregenerator ดูครับ
              เช่นกันคับ...ผมใช้ตัวนี้...หรือไม่ก็ patition magic ทำได้เหมือนกัน...ไม่ลองไม่รู้น่ะ..จะบอกให้...

Comment

แล้วถ้ามีเสียงแก๊กๆด้วยละครับ มันช้ามากๆเลยของผมและมีเสียงด้วย

Comment

Originally posted by poohchit View Post
                  แล้วถ้ามีเสียงแก๊กๆด้วยละครับ มันช้ามากๆเลยของผมและมีเสียงด้วย
                  หัวอ่านมันจะไปแล้วคับ.มันงอ..เวลาอ่าน..มันเลยไปสดุดกับ..จานแม่เหล็กข้อมูล..ทำให้มีเสียงดังแก๊กๆๆ..รีบแบ็คอัพข้อมูลไว้ก่อนเลย.. วิธีแก้ไขก็ต้องไปขยับหัวอ่าน...นั่นหมายความว่า..ต้องเปิดฮาร์ดดิส..ขันน๊อตออกมา...ประกันหายไปในพริบตา...

Comment

Hdd มันเปิดได้ด้วยหรอครับ

เข้าใจว่า ข้างในมันเป็นสูญญากาศ เปิดออกมาแล้ว จะปิดให้มันเป็นสูญญากาศ ยังไงหว่า??

หรือว่า ผมเข้าใจตรงไหนผิด หิหิ แวะมา หาความรู้

Comment

Working...
                    X