Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการตั้งต่า SSD Cachiing ใน Motherboard Z68 ครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by prapharn View Post
    ตอนนี้ ssd ถูกสุด 2500 30gb น่าเอามาเล่นเป็น cache ไหม ใช้ extreme7gen3 อยู่ ที่เร็วขึ้น ตอนบูท ส่วนเวลาเปิดโปรแกรม เล่นเกมส์ นี่โหลดเร็วขึ้นไหมครับ
    Originally posted by prapharn View Post
    เพิ่งอ่านเพิ่มเติม อย่างนี้ HDD Caching มันเหมือนเอาข้อมูลที่เราใช้บ่อยๆมาเก็บในตัว Caching หมดใช่ไหม ตอนนี้ใช้ raptor 10000 rpm 74 GB ลง os 500gb green ลง เกม Hitachi 500gb โหลดบิท เก็บเพลง 2 tb เก็บหนัง ข้อมูล ถ้าหา ssd 30gb มา Caching น่าจะคุ้มกว่านะ ไว้ เก็บตัง รอ ssd 128 gb ราคาลงมาซัก 3000-4000 ค่อยจับมาลง OS
    ถ้าจะให้บอกเป็นตัวเลขคะแนนวัดกันเลยคงยาก(ไม่รู้ลึกขนาดนั้น TT ) แต่ถ้าเอาความรู้สึกแบบเห็นได้ด้วยตา ผมว่าเร็วขึ้นมากแบบน่าประทับใจเลยนะครับ
    แบ่งเป็นข้อๆ ตามลักษณะการใช้งานที่สังเกตุในความเปลี่ยนแปลงได้นะครับ

1.ลองใช้กับพวกโปรแกรมโหลดนานๆ ตัวพ่อ แบบ AutoCAD2011 3Dsmax2011 Maya2011 เข้าถึงโปรแกรมไวขึ้นมากเลยครับ (OS Drive คือ WD Green SATA2 นะเอ้อ)
    2.boot windows เกินความคาดหมายมาก บางครั้ง(ย้ำนะครับว่าบางครั้ง)เปิดเครื่องมาถึงคำว่า Windows Starting หน้าต่างไม่ทันหมุนเสร็จบานดี Desktop ขึ้นแล้วพร้อมใช้ O_o!
    3.Transfer ข้อมูลไวมว้ากก Ex.HDD USB 3.0 > HDD Feat. SSD ได้ Data transfer Rate ราวๆ 175-252 MB/s กว่าๆ<-- ใช้งานจริงนะครับ เป็นที่ปลื้มปิติมาก ฮ่าๆ
    4.การรันเข้าโปรแกรมต่างๆ ไม่มีความหน่วงเลย เร็วผิดหูผิดตาไปจาก HDD เดิมๆ แบบเห็นได้ด้วยตาเปล่า ไม่ต้องอิง Benchmark test ให้เสียเวลา

ผมว่าถ้านำมาควบ พวก WD Black หรือ RE2 SATA III น่าจะไวกว่านี้อีกเยอะ

ปล.ดู Review ในเน็ตมายังไม่เคยเจอ กรณีเรื่อง Boot Win ไวเท่าที่ตัวเองเจอมาก่อน เห็นครั้งแรกตกใจ = ='
    อยากรู้ว่าคนที่ใช้ SSD SATA III เพียวๆ เป็นไงกันบ้าง ผมว่าลื่นหัวแตก = =

Originally posted by ()() View Post
    ผมใช้ GIGABYTE GA-Z68XP-UD3-iSSD มี ssd onboard อยู่ 20GB เลยลองทำมั่วๆดูครับ

มันมีความเปลื่ยนแปลงตรงไหนบ้างครับ ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ 3 อย่างนี้มันคืออะไร Transfer rate , Access time , Burst rate

ถ้าผมเอา 500GB อีกลูกต่อ Raid มันดีกว่าไหมครับ
    ไม่ค่อยเข้าใจคำถามสุดท้าย คือประมาณว่า เอา 500+500 มา Raid0 กันใช่บ่ครับ
    ถ้าเปนตามนั้นเอา 500+SSD ดีกว่า ไวกว่าเยอะะ เลย ไม่เสี่ยงเท่าด้วย เพราะมี Software ควบคุมและข้อมูลทุกอย่าง
    ก็อยู่ใน Drive เพียงตัวเดียว (Enhanced Mode นะครับ)

Originally posted by yoknipas View Post
    น่าสนใจครับ แต่สงสัยว่าแบบนี้มันจะทำให้ SSD มีการเขียนข้อมูลตลอดเวลาหรือเปล่าครับ
    เพราะมันต้องเอามาเก็บเป็น caching ทุกอย่างที่เราเรียกใช้ แล้วพอไม่ได้ใช้ข้อมูลส่วนนั้นมันก็จะลบออก แล้วมันจะส่งผลต่ออายุการใช้งาน SSD หรือเปล่าครับ หรือผมคิดมากไปเอง
    ผมว่า SSD เองน่าจะทนกว่า HDD พอควรนะครับ เพราะมันไม่มีชิ้นส่วนเคลื่อนไหวเลย ไม่ร้อนด้วย(เอามือไปแตะเย็นดี ^^)
    ส่วนเรื่องที่ ท่านๆถามกันว่า มันเขียนข้อมูลลง SSD ไหม ตรงนี้ผมไม่สามารถบอกได้จริงๆ โดยส่วนตัวยังไม่ค่อยเข้าใจหลักการทำงาน
    Caching HDD หรือการ Raid0 กันระหว่าง HDD+SSD เชิงลึกเท่าไร แต่คิดว่าตอนที่ทำการ Acceleration นั้น ถ้าเลือก Enhanced Mode
    น่าจะปลอดภัยระดับหนึ่ง เพราะ เท่าที่อ่านมาถ้าเลือก Maximize mode การเขียนข้อมูลลง HDD มันจะเขียนลง SSD ก่อนทั้งหมดจากนั้นค่อยเอาไปลง
    HDD ทีหลัง (คล้ายๆ Buffer รับข้อมูลมาพักไว้ก่อนแบบนั้นมั๊ง = =) ซึ่งกรณีซวยมากๆถ้า SSD แต๊บ ตอนกำลัง Transfer Data แบบCut Move ก็งานงอกหายหมด แฮ่
    เหมือน Titanic จม ปล่อยให้ Southampton กับ New york มองทำหน้างงตาปริ๊บๆ หรือถ้าอีกกรณีก็น่าจะเหมือน Raid 0 เลยนะครับ
    "แฝดสยาม เอ็งตายข้าตาย"<---น่าจะอยู่ในกรณีที่ตั้งค่า Acceleration เป็น Maximize mode นะ

Comment

สำหรับบางคนที่ ตั้งคำถามว่า งั้น เอา SSD ลงวินโด้แล้วเอา HDD เก็บข้อมูลไม่ดีกว่าหรอ?
      ตอบง่ายๆเลยครับ ถ้ามี SSD 120G+HDD 120G นี้ไม่เป็นผลดีแน่นอนครับ แต่ถ้า มี SSD 120G+HDD 500G ซึ่งตรงกันข้ามครับอันนี้ดีกว่าแน่นอน
      เพราะการทำ SSD caching เป็นการทำ SSD เสมือน ที่ใช่ HDD เก็บข้อมูล ทำไห้เราสามารเก็บข้อมูลได้เยอะ เท่ากับ HDD แล้วความเร๊วเสมือน SSD
      หลักการทำงานของมันคล้ายๆ RAM น่ะครับ แต่ตรงกันข้ามคือ มันสามาร ทำ caching แบบถาวร ซึ่งต่างกับ RAM ที่ทำ caching แค่ชั่วคราว
      เหมือนความพิวเตอร์มีRAMเยอะ จtลดการอ่านข้อมลช้ำๆจาก HDD บ่อยๆ เพราะมันทำ caching ใว้ในตัวRAM แล้วสามารเรียกในข้อมูลนั้น ได้ทันทีแต่เวลาปิดเครื่องข้อมูล ที่ caching ใว้ใน RAM ก้อถูกลบทันที่ ตรงกันข้ากับ SSD caching
      กลับมาที่ SSD caching มันจา เก็บข้อมูลที่เคยอ่าน เก็บใว้ ใน SSD แล้วเกิด OS เรียกใช้ข้อมูลเหล่านั้นมันจา เรียกข้อมูลจาก caching ของมันซึ่งจะไม่ต้องกลับไปอ่าน ที่ HDD แล้วจาส่งข้อมูลได้ระดับความเร๊ว ของ SSD เลยครับ น่าจาพอเข้าใจกันไม่มากก้อน้อยน่ะครับ
      ปล. สาเหตุที่ ทำ SSD caching โดย SSD 120G+HDD 120G ที่ผมบอกว่าไม่มีผลดีเพราะ เนื้อที่การเก็บข้อมูล เท่ากันครับสู้เอา SSD ต่อลูกเดียวเพียวๆดีกว่าครับ
      ปล.2 การเทสด้วยโปรแกรมเทสต่างๆอาจเห็นผลไม่ต่างน่ะครับเพราะโปรแกรมพวกนี้ จาเขียนข้อมูลไหม่แล้วอ่านข้อมูลไหม่ทันทีน่ะครับ ทำไห้มันไม่สามารใช่คุณสมบัติของ SSD caching ครับ แต่ก้อพิสุทได้โดยการเข้าเกม หรอการเปิดโปรแกรมที่ใช่งานบ่อยๆครับ ลองไปศึกษากับดูน่ะครับ มันจามี จุดเด่น จุดด้อย ต่างกันไป อยู่ที่ว่าจาตอบโจทย์ คนใช่ได้มากน้อยแค่ไหน

Comment

อ่านละเก็บตัง ssd 128gb ลงOS ssd30 gb caching ไปเครม raptor อีกตัวก่อน เอามา raid0กับอีกตัว ลงเกมส์ น่าจะเร็วทันใจ

Comment

ผมสนใจเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน เว็บที่ท่านแปะมาผมก็เคยเซิชไปเจอละ สงสัยขั้นตอนที่แก้รีจีสตรี้น่ะครับ แก้เสร็จรีบูทเฉยๆยังไม่ต้องไปปรับไบออสเป็นraidเหรอครับ
          ยังดีที่ยังไม่(มีตังค์ซื้อSSDมา)ทำนะเนี่ย ผมอ่านตอนนั้นเข้าใจว่า(ถ้าเรียงตามข้อของท่านก็จะเป็น) 1 2 3 4 8 6 5 7 ซะอีกครับ^^;
          ผมอยากทำตั้งแต่อ่านนี่ละครับ http://www.anandtech.com/show/4329/i...ching-review/2

Comment

Originally posted by ZN5 View Post
            ผมสนใจเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน เว็บที่ท่านแปะมาผมก็เคยเซิชไปเจอละ สงสัยขั้นตอนที่แก้รีจีสตรี้น่ะครับ แก้เสร็จรีบูทเฉยๆยังไม่ต้องไปปรับไบออสเป็นraidเหรอครับ
            ยังดีที่ยังไม่(มีตังค์ซื้อSSDมา)ทำนะเนี่ย ผมอ่านตอนนั้นเข้าใจว่า(ถ้าเรียงตามข้อของท่านก็จะเป็น) 1 2 3 4 8 6 5 7 ซะอีกครับ^^;
            [/url]
            ตามนั้นครับ เพราะว่าต้องลงตัว SRT ก่อนเพื่อควบคุมการ Raid ระหว่าง HDD และ SSD ไม่งั้น boot ไม่ติดครับ เพราะว่ามันเป็นการ Raid แบบพิเศษ

Comment

ขอถามเพิ่มครับ ผมลง windows ไว้ลูกหนึ่ง แต่มี SSD เปล่า ซึ่งใจไม่ได้จะเอามาใส่ OS เพราะมัน 60G ลงเกมส์ไม่พอเท่าไร

ถ้าเอา SSD นั่นทำ caching กับ HDD ทั้งระบบ ไม่ลง OS ที่ SSD จะเป็ยไงบ้างครับ

ส่วนตัวแล้วเคยเอา SSD ใช้เป็นตัวหลักเช่นกัน แต่ลงเกมส์ใหญ่ๆ เยอะ เลยโยกมาใส่ HDD ไปเลยทั้งลูก

Comment

Originally posted by medkwang View Post
                ขอถามเพิ่มครับ ผมลง windows ไว้ลูกหนึ่ง แต่มี SSD เปล่า ซึ่งใจไม่ได้จะเอามาใส่ OS เพราะมัน 60G ลงเกมส์ไม่พอเท่าไร

ถ้าเอา SSD นั่นทำ caching กับ HDD ทั้งระบบ ไม่ลง OS ที่ SSD จะเป็ยไงบ้างครับ

ส่วนตัวแล้วเคยเอา SSD ใช้เป็นตัวหลักเช่นกัน แต่ลงเกมส์ใหญ่ๆ เยอะ เลยโยกมาใส่ HDD ไปเลยทั้งลูก
                ใช้ MO/BO Z68 ป่ะครับ ถ้าใช่ ก็ทำตามวิธีที่ผม บอกไว้ได้เลยครับ มันคือสิ่งที่คุณถามและต้องการเลยล่ะ ฮ่าาา

Comment

Originally posted by zephyrus07 View Post
                  ใช้ MO/BO Z68 ป่ะครับ ถ้าใช่ ก็ทำตามวิธีที่ผม บอกไว้ได้เลยครับ มันคือสิ่งที่คุณถามและต้องการเลยล่ะ ฮ่าาา
                  ครับก็เคยอ่านเช่นกัน แต่ยังไม่เคยได้ลองจริงจังสักทีครับ เดี่ยวหลังปีใหม่ลองทำดู รอกลับบมาจากบ้านก่อน

Comment

แหล่มเลย ตอนนี้ผมต่อ Raid0 อยู่ samsung 320GJ ตัวเดียว tranfer rate 150 ต่อ raid0 300 เลยเต็มๆแต่ acc time ยังสูง 15.xx
                    ssd caching ไวดีแท้ 0.xx

Comment

อ่านแล้วก็ยัง งงๆ
                      กำลังจะไปสอย Asrock Extreme 3 gen 3 พอดี
                      ถ้าเอา SSD มาทำ OS ปกติก็ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ MB ตัวนี้ - -*

Comment

Originally posted by b785462 View Post
                        อ่านแล้วก็ยัง งงๆ
                        กำลังจะไปสอย Asrock Extreme 3 gen 3 พอดี
                        ถ้าเอา SSD มาทำ OS ปกติก็ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ MB ตัวนี้ - -*
                        ถ้าจะ ซื้อ SSD มาทำ OS ปกติ โดยไม่สนใจ Function SSD caching ของ Z68 เล่น P67 ดีกว่าครับผมว่าถูกกว่าพอควรเลย

Comment

ไม่เอาเค้าจะเอา Z68 T^T

Comment

ถ้าเอาSSD 128G. แบ่ง64G.ลงwin7+โปรแกรม อีก64G.ไว้ทำcaching สามารถทำตามstepของเจ้าของกระทู้ได้ไหมครับ มีHDD 1TB.ไว้เก็บขัอมูลไม่ทราบว่าต้องต่อยังไง
                            Last edited by pst; 9 Jan 2012, 08:54:19.

Comment

นี่ครับ SSD SATA3 ลง OS ลูกเดียวเพียวๆ เดะว่าวันที่16นี้ จะซื้อSSDมาอีกลูก เอาลูกใหม่มาลงOS และเอาลูกนี้ทำแคช

ไม่รู้ทำใด้รึเปล่านะ อุตริไปไหมเนี่ย^^"
                              Attached Files

Comment

เครื่องผมมี HD 5 ตัว กำลังคิดจะซื้อ SSD 128G มาทำ OS Drive พอดีอ่านเจอกระทู้นี้เลยลังเลว่า จะเอา 128 ทำไดร์ C หรือเอา 60 1 ลูก ทำไดร์ C ส่วน 60 อีก1 ลูก ทำ caching แต่สงสัยว่า SSD 1 ตัว caching ให้กับ HD ได้แค่ 1 ตัว หรือได้มากกว่านั้นครับ
                                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X