Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการตั้งต่า SSD Cachiing ใน Motherboard Z68 ครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ronin2 View Post
    เครื่องผมมี HD 5 ตัว กำลังคิดจะซื้อ SSD 128G มาทำ OS Drive พอดีอ่านเจอกระทู้นี้เลยลังเลว่า จะเอา 128 ทำไดร์ C หรือเอา 60 1 ลูก ทำไดร์ C ส่วน 60 อีก1 ลูก ทำ caching แต่สงสัยว่า SSD 1 ตัว caching ให้กับ HD ได้แค่ 1 ตัว หรือได้มากกว่านั้นครับ
    ขอบคุณครับ
    ได้แค่ 1 : 1 ครับผม

Comment

Originally posted by zephyrus07 View Post
      ได้แค่ 1 : 1 ครับผม
      เข้าใจแล้วครับ การ caching มันเหมาะกับ HD ลูกเดียว ที่มีความจุเยอะๆ นี่เอง
      ขอบคุณมากครับ

Comment

ถามอีกนิดครับ ถ้า SSD 128 G แล้วแบ่ง พาร์ดิชั่นเป็น 40x3 จะสามารถ cach ให้กับ HD 3 ลูกหรือเปล่าครับ
        หรือว่า 1 พาร์ดิชั่นของ SSD ต่อ 1 พาร์ดิชั่นของ HD ครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ผมได้ไปซื้อ ssd มา 2 ลูกคือ
          OCZ Vertex 3 120GB หนึ่งลูกและ OCZ Vertex 3 60GB อีกหนึ่งลูก
          กะว่าจะเอาตัว 120GB ทำ OS และตัว 60GB ทำ Cashing ของตัวที่ทำ OS
          ในเครื่องผมมี HDD 2TB SATA 3 อีก 1 ลูกครับไว้เก็บหนัง โปรแกรมและเกมส์ ใช้เมนบอร์ดของ
          Gigabyte รุ่น GA-Z68XP-UD5 (rev.1.0)และ CPU i7 2600k
          แรม 8 GB ครับ
          ตอนแรกก็ลง OS ( Win 7 64Bit)ใน SSD 120GB ลูกแรกก่อน รอจนอัพเดทเสร็จลงโปรแกรมต่างๆ
          เสร็จเรียบร้อย OS วิ่งบน SSD เร็วกว่าเดิม เสร็จแล้วเตรียมลง SSD ลูกสอง 60GB
          ให้ทำ Cashing กับ SSD ที่เป็น OS ลูกแรกหวังจะให้ดับเบิ้ลเร็วครับ ทำตามขั้นตอน
          ที่ท่านแนะนำไว้ทุกอย่างไม่ขาดตกบกพร่อง แต่ว่าพอไปเปลี่ยนค่า Bios เป็น RAID
          แล้ว บู๊ทเข้า Windows ไม่ได้ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนค่าเป็น IDE ก็เข้าได้เป็นปกติดีทุกอย่าง อยากให้ท่านช่วยอธิบายหน่อยครับ
          ปล. ผมลอง SSD 120GB ลูกเดียวในตอนแรกให้ทำ Cashing กับ HDD 2TB ก่อน โดยแบ่งพาร์ทิชั่นใน HDD ลง OS เสีย 100GB สามารถทำ RAID0ได้ โดย IRST มันจะแบ่งพาร์ทิชั่นของ SSD สำหรับทำ Cashing ให้เสร็จสรรพ 64 GB
          ที่เหลืออีก 48 GB ก็แยกพาร์ทิชั่นไว้ให้ต่างหากสำหรับเก็ยข้อมูล ได้ความเร็วพอประมาณในตอนแรก ตกลงเป็นอันว่าลง SSD 2ลูกไม่ได้ใช่ใหมครับ
          และถ้าจะทำแบบนี้ผมก็จะเหลือ SSD 60GB ว่างๆอีก 1 ลูก ซึ่งท่านพอจะแนะนำให้ผมใช้ประโยชน์จากมัน (ของแพง)ให้คุ้มค่าแบบใหนได้บ้างครับ
          ขอบคุณล่วงหน้าครับ
          Last edited by Rayban; 16 Feb 2012, 12:20:10.

Comment

อ่านของ่ทาน Rayban แล้วต่อแบบข้างล่างได้ไหม ไม่รู้นะ(คาดว่าน่าจะได้ จะได้ไม่ไปยุ่งลูก OS ด้วย ^_^)

ต่อช่องที่ไม่ใช้ซิป Z68
            OCZ Vertex 3 120GB ลง OS +โปรแกรม

ต่อช่องที่ใช้ชิป Z68
            OCZ Vertex 3 60GB + HDD 2TB SATA 3 เอา OCZ ไว้ทำ Cashing น่าจะเร็วทั้งระบบนะครับ

Comment

ถามนิดครับ ในกรณีนี้ สมมุติ hdd500g แล้วเอา 64 g ssd มาทำ cash เสร็จแล้วเราเอา HDD 2T อีก 2 ลูกมาเก็บข้อมูล (ในอนาคตถ้า hDD ถูกลง ) จะทำได้ไหมครับ หรือว่าจะต้อง มี hdd ลูกเดียวเท่านั้นถึงจะทำ cash raid ได้ครับ ขอบคุณมากครับกำลังสนใจอยู่ครับ

Comment

ผมใช้ gigabyte z68ap-d3 ซื้อ SSD 64 gb มาทำลองแล้วใช้งานได้ครับ..
                แต่พอใช้เครื่องเป็นเวลานานๆ มันก็ใช้ไม่ได้อ่ะครับ ตอนนี้เลยใช้ SSD เป็น OS Drive เพียวๆ...... มีใครเคยเป็นบ้างใหมครับ?

Comment

Originally posted by toptall123 View Post
                  ผมใช้ gigabyte z68ap-d3 ซื้อ SSD 64 gb มาทำลองแล้วใช้งานได้ครับ..
                  แต่พอใช้เครื่องเป็นเวลานานๆ มันก็ใช้ไม่ได้อ่ะครับ ตอนนี้เลยใช้ SSD เป็น OS Drive เพียวๆ...... มีใครเคยเป็นบ้างใหมครับ?
                  Update ให้แล้วนะครับ ^^ อาจจะช้ามากๆๆๆๆ ไปหน่อย อิอิ

Comment

สนใจวิธีทำที่ไม่ต้องแก้ register

กับ ssd caching กับ boot os ในลูกเดียวกันไหมครับ

ถ้าสนใจเดี๋ยวมาช่วยเขียนให้ครับ

Comment

ผมจะซื้อ SSD มาใช้แบบไหนดีครับ
                      1.ssd caching ผมจะซื้อ ssd 64 gb
                      2 ssd boot drive ผมจะซื้อ ssd 128 gb ลง windows game program โดยตรงเลย

หรือผมจะแบ่ง ssd เป็น 2 Partition 64ssd caching &64 ssd boot drive จะสามารถทำได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by mindcore View Post
                        ผมจะซื้อ SSD มาใช้แบบไหนดีครับ
                        1.ssd caching ผมจะซื้อ ssd 64 gb
                        2 ssd boot drive ผมจะซื้อ ssd 128 gb ลง windows game program โดยตรงเลย

หรือผมจะแบ่ง ssd เป็น 2 Partition 64ssd caching &64 ssd boot drive จะสามารถทำได้ไหมครับ
                        ถ้า 64 GB ใช้งานพอ จะทำอย่างว่าก็ได้ครับ แต่ถ้าคิดว่าไม่พอลง Windows+โปรแกรมจำเปน ก็ลองขยับงบไปเป็น 180-256 GB ดูครับ
                        ส่วนถ้าให้แนะนำ ปัจจุบันนี้ราคา SSD ถูกลงมาก จนวิธี caching ด้วย SSD64GB+HDD ดูจะไม่ work เท่า Pure SSD 128 GB+HDD แล้วล่ะครับ ^^"

Comment

คือผมใช้ Z77 อยู่อยากทราบว่า H77 ทำได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by benzybucc View Post
                            คือผมใช้ Z77 อยู่อยากทราบว่า H77 ทำได้ไหมครับ
                            ได้ครับ ทั้ง Z77 และ H77

Comment

1ก่อนทำห้ามเชื่อมต่อ SSD และอย่าเพิ่งลง Intel Rapid Storage Technology Software นะครับ
                              หนูใช้โน๊ตบุคอ่ะคะ แล้วจะถอด ssd ออกมาก่อนงัยคะ
                              คือตอนนี้มีปัญหาคือ ลงวินโดวใน ssd 24gb แล้วใช้ไปๆ ไดร์ C ก็เหลือพื้นที่ว่างน้อยลงๆ ต้องคอยลงวินโดวใหม่บ่อยๆ
                              ก็เลยคิดว่าใช้ ssd ลงวินโดว คงไม่ work เลยอยากจะเปลี่ยน ssd24gb นี่ไปทำ caching อย่างที่พี่บอกมาค่ะ
                              Last edited by netcrazy; 9 Jan 2013, 22:15:51.

Comment

Originally posted by netcrazy View Post
                                หนูใช้โน๊ตบุคอ่ะคะ แล้วจะถอด ssd ออกมาก่อนงัยคะ
                                คือตอนนี้มีปัญหาคือ ลงวินโดวใน ssd 24gb แล้วใช้ไปๆ ไดร์ C ก็เหลือพื้นที่ว่างน้อยลงๆ ต้องคอยลงวินโดวใหม่บ่อยๆ
                                ก็เลยคิดว่าใช้ ssd ลงวินโดว คงไม่ work เลยอยากจะเปลี่ยน ssd24gb นี่ไปทำ caching อย่างที่พี่บอกมาค่ะ
                                SSD ของน้องอยู่ในลักษณะไหนอ่ะครับ อยู่รูปลักษณะของ mSATA หรือ SSD แบบ SATA III 2.5 นิ้ว เหมือน HDD ทั่วไปเอ่ย
                                คาดว่าน่านะเป็น mSATA แต่ถ้าเป็นแบบ SATAIII 2.5นิ้ว laptop รุ่นนี้น่าจะใส่ HDD ได้ 2 ลูกเนาะ (Laptop รุ่นใหญ่อยู่นะถ้าเป็นแบบหลัง)

ไม่มีประสบการณ์เรืองนี้กับ Laptop มาก่อน ตามทฤษฎีก็เปิดฝาเครื่องแงะเอา SSD ออกมาก่อน จากนั้นก็ลง Windows ใน HDD แล้วค่อย
                                เชื่อมต่อ SSD ภายหลังน่าจะได้เหมือนกัน
                                ปล.ดูจากขนาด SSD แล้วคงต้องมี HDD Internal สำหรับ Data Storage อีกลูกแน่ๆ
                                หรือจากวิธีทำใหม่ ง่ายๆ สั้นๆ ลง IRSTแล้ว Restart ดูให้แน่ใจว่า HDD ลูกหลักที่ลง OS ทำงานในโหมด AHCI
                                จากนั้นก็เข้า IRST ที่มุมขวาล่างแถวๆ พวก Notification Icon เข้าไปแล้วเลือก Accelerate ได้เลย ตามนี้ครับ

Comment

Working...
                                X