Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการตั้งต่า SSD Cachiing ใน Motherboard Z68 ครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by zephyrus07 View Post
    SSD ของน้องอยู่ในลักษณะไหนอ่ะครับ อยู่รูปลักษณะของ mSATA หรือ SSD แบบ SATA III 2.5 นิ้ว เหมือน HDD ทั่วไปเอ่ย
    คาดว่าน่านะเป็น mSATA แต่ถ้าเป็นแบบ SATAIII 2.5นิ้ว laptop รุ่นนี้น่าจะใส่ HDD ได้ 2 ลูกเนาะ (Laptop รุ่นใหญ่อยู่นะถ้าเป็นแบบหลัง)

ไม่มีประสบการณ์เรืองนี้กับ Laptop มาก่อน ตามทฤษฎีก็เปิดฝาเครื่องแงะเอา SSD ออกมาก่อน จากนั้นก็ลง Windows ใน HDD แล้วค่อย
    เชื่อมต่อ SSD ภายหลังน่าจะได้เหมือนกัน
    ปล.ดูจากขนาด SSD แล้วคงต้องมี HDD Internal สำหรับ Data Storage อีกลูกแน่ๆ
    หรือจากวิธีทำใหม่ ง่ายๆ สั้นๆ ลง IRSTแล้ว Restart ดูให้แน่ใจว่า HDD ลูกหลักที่ลง OS ทำงานในโหมด AHCI
    จากนั้นก็เข้า IRST ที่มุมขวาล่างแถวๆ พวก Notification Icon เข้าไปแล้วเลือก Accelerate ได้เลย ตามนี้ครับ
    น่าจะเป็นรุ่นประมาณนี้ครับ
    http://advice.co.th/products/preview.php?code=A0051217
    อยากทราบเหมือนกันเวลาช่างลง windows 8 ให้ เขาต้องถอด SSD ออกก่อนหรือเปล่า ?

Comment

Originally posted by Zailencer View Post
      สนใจวิธีทำที่ไม่ต้องแก้ register

กับ ssd caching กับ boot os ในลูกเดียวกันไหมครับ

ถ้าสนใจเดี๋ยวมาช่วยเขียนให้ครับ

สนใจครับ ช่วยแนะแนวทางเลยครับ ใช้ Z77 ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

วิธีลงใน Z77 สำหรับเครื่องที่ลงใหม่ ไม่ต้องแก้ regedit หากลงวินโดว์ไว้อยู่แล้วก็ไปแก้ใน regedit ตามเจ้าของกระทู้

1.เสียบ HDD และ SSD ไว้ได้เลย โดย SSD ต้องไม่สร้างพาทิชั่นอะไรไว้เลย เป็น Unallocated หากมีพาทิชั่น โหมด Acceleration จะไม่มี

2. ตั้งค่าเป็น RAID เลย ไม่ต้องไปสร้าง Disk Raid หากไม่ตั่งเป็นโหมด Raid โหมด Acceleration จะไม่มี

3.ลงวินโดวตามปกติ หากวินโดว์ไม่เห็นฮาร์ดดิส ให้เราก็อปปี้ driver raid มาไว้ในเฟรชไดร์ฟ หรือฮาร์ดดิสค์ ก่อน ถ้ามีแผ่นไดร์ฟเวอร์ก็ใส่แผ่นแล้วเลือกลงไดร์ฟเวอร์โดยกดเลือกไปที่ที่ไดร์ฟเวอร์raidอยู่พอลงเสร็จก็จะเห็นไดร์ฟแบ่งพาทิชั่นในฮาร์ดดิสค์ที่เราจะลง ส่วนลูกอื่นไม่ต้องสร้างพาทิชั่น แล้วเลือกพาทิชั่นที่เราต้องการลงวินโดว์

4.ลงไดรเวอร์ชิพเซ็ท ลงไดรเวอร์ IRST

5.รีสตาร์ท

6.เปิดโปรแกรม Intel Rapid Storage Technology กดปุ่ม Acceleration กดเลือก "Enable Acceleration"

7.เลือกความจุ SSD ที่จะนำไปใช้เป็น caching (เลือกทั้งหมดเลย ^^)

8.เลือก Drive ที่เราลงOS ไว้ หรือ drive ใดๆ ที่เราต้องการจะใช้ SSD เร่งความเร็วมันครับ

9.เลือก Enhanced mode (โหมดปลอดภัย) หรือ Maximize mode (โหมดประสิทธิภาพสูงสุด) ตามต้องการ

10.รอมันตั้งค่า พอเสร็จมันจะขึ้นสเตตัสว่า SSD กลายเป็น caching แล้ว SSD จะเปลี่ยนเป็น SATA_Array_0000 พาทิชั่นชื้อ Volume_0000 * เป็น Raid0 เป็น Cach Volume แล้วให้ Restart 1ครั่ง

11.เข้าวินโดว์มามันจะ install Drive แล้วรีสตาร์ทอี 1รอบ ตามที่มันเด้งขึ้นมา

12.เข้าวินโดว์มาพร้อมใช้งาน

*หากต้องการเปลี่ยนชื่อ volume SSD ก้สามารถเปลี่ยนได้โดยเลือกที่ Manage แล้วเลือกพาทิชั่น แล้วเลือก rename

**หากต้องการจะ Caching ให้ฮาร์ดดิสค์ลูกอื่น ก็ให้เลือก Disable Acceleration และเลือก reset cach แล้วรีสตาร์ท 1 รอบ เข้ามาตั้งค่า Enable Acceleration ใหม่ แล้วเลือกฮาร์ดดิสค์ลูกที่ต้องการ

***สำหรับคนที่ลงวินโดว์แบบ UEFI ให้ปรับใน Bios ในหัวข้อ Bios Feture (หรือ Advance หรือ Peripherals ตามแต่ละยี่ห้อบอร์ด) ตัวเลือก Storage Boot Option Control ให้เลือก Legacy First หากเลือกตัวอื่นมันจะหาไดร์ฟบูต UEFI ไม่เจอหากตั่งเป็น Raid
        Last edited by have; 3 Apr 2013, 23:43:06.

Comment

ผมติดตั้ง ISRT Cache มาแล้วมากมาย แต่เพิ่งเจอปัญหากับ Board ASUS P8Z77-V Pro Thunderbolt
          IRST ไม่ยอมให้เราทำ Cache Tab Accerlator ไม่ขึ้นให้เลือกครับ ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง
          ตอนนี้สงสัยว่า Baord จะมีปัญหาเพราะลองทุกรูปแบบที่คิดว่าจะเป็นไปได้แล้ว ใครใช้บอร์ดรุ่นนี้แล้วใช้งานได้บ้างครับ

Comment

อดเลย Chip เก่า HM55

Comment

แนะนำให้โหลด IRST ตัวล่าสุดจากเวบ intel มาลง ลองดู น่าจะช่วยได้

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Z87 ตั้งค่าแบบเดียวกะ Z77 เลยป่าวครับ

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับ วิธีการตั้งต่า SSD Cachiing ใน Motherboard Z68

Comment

System แบบนี้สามารถทำ Caching ให้กับ อเรย์ที่เก็บข้อมูลได้หรือเปล่าครับ
                      - array แรก เข้า raid 0 กับ ssd*2
                      - array สอง เข้า raid 0 กับ HDD*4 จานหมุน

คำถาม เราสามารถใช้ ใช้สอยประโยชน์ จาก array แรก เพื่อเอามาทำ caching ใน array ที่สอง ได้หรือไม่ถ้าได้ต้องแก้ไขอย่างไร ครับผม โดยที่ array แรกนั้นเป็น OS ด้วย
                      Last edited by enuunutt; 30 Apr 2014, 00:02:04.

Comment

ผมทำตามนี้เลยครับ Windows 10 ได้ผล
                        http://www.kaewmunmun.com/2016/04/ca...indows-10.html

Comment

รับทราบครับ

Comment

Working...
                          X