Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับจอ LCD 19" ธรรมดากับไวน์สกรีน หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับจอ LCD 19" ธรรมดากับไวน์สกรีน หน่อยครับ

แบบว่า..พึ่งไปซื้อจอ LCD 19" แบบธรรมดามาอ่ะครับ พอซื้อกลับมาบ้าน โทรไปคุยกับเพื่อนคนนึงใน overclock zone เค้าบอกมาว่า ไปซื้อแบบธรรมดามาทำไม ให้ไปเปลี่ยนที่ร้านแล้วเลือกแบบไวน์สกรีนมาอ่ะครับ

รุ่นที่ผมไปซื้อมา ตัวนี้อ่ะครับ
    LG. L1960TQ/TR LCD Monitor 19inch 1280X1024

*******************************************************************************************************************
    Model : L1960TR

Panel TN
    Size 19
    Resolution 1280 x 1024
    Pixel Pitch 0.294 x 0294
    Brightness 300 cd/㎡
    Contrast Ratio 3000:1(DFC)
    Viewing Angle 170 / 170
    Response Time 2ms(GTG)
    Display Colors 16.2M
    Sync Range
    Horizontal Frequency 30 ~ 83 kHz(Analog) / 30 ~ 71 kHz(Digital)
    Vertical Frequency 56 ~ 75 Hz(Analog / Digital)
    Input Signal
    Video Signal RGB Analog, Digital
    Sync type Separate, Composite, SOG
    Connectors
    PC 15 Pin D-sub, DVI-D
    Plug & Play
    DDC DDC/CI
    Power Supply AC 90~264 V (47 ~ 63Hz)
    Power Switch Type Soft Touch
    Power Consumption
    On 35W
    Stand-by / Suspend 1W
    DPM Off 1W
    User Control
    Type Tact type
    Button 5EA(Power Key Included)

Mechanical
    Dimension(W x H x D) 430 x 427 x 226 mm

Weight 4.6 Kg
    Stand Tilt(Base detachable)

Regulations
    Safety UL,cUL,TUV-Type,SEMCO
    EMC FCC-B,CE
    Low radiation TCO-03
    Power saving EPA Energy Star
    ETC VESA(100x100)

*******************************************************************************************************************

ไปเปลี่ยนเป็นตัวนี้ดีไหมครับ
    LG. L222WS LCD Monitor 22inch 1680X1050/300cd/m 1000:5MS D-SUB/DVI

Model : LG (L222WS-SN) Wide,Silver/Black
    Display : LCD TFT 22" Wide
    Resolution :�1680x1050
    Display Colors : 16.7m
    Pixel Pitch : 0.2767 x 0.2767
    Brightness :�300cd/m2
    Contrast�Ratio�:�1000:1 (typ)
    Viewing Angle :�170 ° horizontal, 170 ° vertical
    Response Time�: 5 ms
    Input Connectors : 15 pin D-Sub
    Dimension(W x H x D) :�501.7 x 423.5 x 233.9 mm
    Weight : 5.65kg �

...ถามนะครับ ผมควรจะเปลี่ยนตามที่เพื่อนผมบอกไหมครับ เพราะราคาต่างกันไม่กี่สิบบาทเอง แต่คนขายที่ร้านบอกมาว่า spec โดยรวม 19' แบบธรรมดาตัวนี้ดีกว่าอ่ะครับ

...ผมเน้นเล่นเกมเป็นหลักอ่ะครับ คิดว่าจะเอามาใช้กับ VISTA กับ เครื่องที่พึ่งซื้อมาใหม่อ่ะครับ

SPEC คร่าวๆของผมนะครับ

FAN CPU SCYTHB ANDY SAMURAI MASTER
    POWER TAGAN BZ600W
    SILVERSTONE FM123
    APACER READER BLACK
    VGA POWERCOLOR HD3870 OC
    FAN CASE CM120 LED BLUE 2 IN 1 PACK 3 ตัว
    CM690 BLACK
    DVD-RW ASUSLIGHTSCRIBE 20X SATA
    AMD ATHLON64 X2 5000+ BLACK EDITION (CLOCK ไปที่ 3 GHZ)
    RAM G-SKILL 2GB PK/800
    MB MSI K9A2 PLATINUM
    HDD WD3200AAKS(320GB)

...ผมควรตัดสินใจอย่างไรดีครับ บางคนบอกว่าเล่นเกมเอาแบบธรรมดาดีกว่า บางคนก็บอกเอาไวน์สกรีน ช่วยผมตัดสินใจด้วยนะครับ ว่าจะเอาตัวไหนดี

อ่ะ ช่วยดัน เพื่อนผมเองค้าบ

Comment

อ่านเสป็ก คร่าวๆ 19 ดีกว่า ตรง
      Contrast Ratio 3000:1(DFC)
      Response Time 2ms(GTG)
      แต่ผมชอบ 22 ตรงใหญ่กว่า แล้วก็ต่อไปเกมส์และโปรแกรมออกมารองรับ wide มากกว่า
      ต้องไปดูตัวเป็นๆของมันแล้วก็ตัดสินใจ ผมเชียร์ 22 wide

Comment

ตอนนี้ ผมใช่ จอวายสกรีน 22" อยู่ครับผม เพิ่งซื้อมา ที่แรกผมกะจะเอา 19" วานสกรีนแล้ว แต่ 22" ทำให้รู้สึกถึงความแตกต่างมากกว่า

ส่วนจอแบบธรรมดาผมว่า น่ะ มันแบบเดิมๆ ไปครับผม ลอง ใช่แบบวานสกรีน ดูสิครับผม ผมว่าน่ะ ดีกว่ามากมาย และทำให้รู้สึกถึงความแตกต่าง ได้เลยครับผม ว่าแบบธรรมดา
        กับจอ วายสกรีน คนละเรื่องกันเลย เอกๆ ....
        Last edited by boomexplorer; 12 Feb 2008, 12:46:28.

Comment

Wide ครับ จอมันออกแบบมาไห้เหมาะกับสายตาเราที่มองในแนวนอนมากกว่าครับ

เล่นเกมส์แจ่มไปเลย

Comment

คับ... Wide ดีกว่าครับ...ราคาไม่***งกันเอา Wide คุ้มกว่าคับ...แต่เค้าจาให้เปลี่ยนเหรอคับ

Comment

ยังไงก็ Y

Comment

นายชอบอันไหนก้อเอาอันนั้นแหละครับ ดีแล้ว

Comment

Y อีกเสียงครับ พื้นที่ใช้งานมันเยอะ ดี

Comment

เป็นผมผมเลือก....................................

19wide แล้วเก็บเงินไว้ใช้ครับอิอิ

เอางี๊ถ้า2 ตัว นี้ผมเลือก 22wide ครับ

spec ต่างกันมันเห็นผลไม่มากเท่าขนาดจอที่ใหญ่กว่าครับ ความคิดห็นส่วนตัว

Comment

Wide แหล่มกว่าแยะ ใช้ wide แล้วไม่อยากกลับไปใช้ธรรมดาเลย

Comment

เอา wide มาดูหนังแจ่มเป็ด

Comment

แต่ผมผมชอบธรรมดานะ (ผมว่าผมถนัดกว่า) เชียร์จอธรรมดาอ่ะ

Comment

มันไม่มี DVI
                            Last edited by Macro; 22 Feb 2008, 10:46:32. Reason: เฮ้อ..พลาดแล้วเรา 1post แถมตั้งแต่วันที่ 12 ยังไม่เข้ามาดู ปล่อยผ่านละกันขอรับ (พักนี้เจอบ่อยจริงๆให้ตายเหอะ)

Comment

เวลาเล่นเกมส์แนว First Person Shooting จอ wide screen ได้เปรียบที่เห็นภาพได้กว้างกว่าอ่ะ?
                              อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน

Comment

Working...
                              X