overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: แนะนำการตรวจเช็ค hdd ด้วยครับ

OverclockZone Member DarkDiy's Avatar
    เมืองนนท์, ไทยแลนด์

Default แนะนำการตรวจเช็ค hdd ด้วยครับ

พึ่งซื้อ hdd sg 320g มาใช้งานได้ประมาณเดือนเดียวก็พาร์ชิชั่นล่มไม่ทราบพราะ hdd หรือข้อมูลเต็ม ลองกู้ข้อมูลก็ได้แล้วนำมา format ลง windows ใหม่ แต่รู้สึกว่าบางครั้งทำงานจะค้างๆ ไปเหมือนตอนก่อนจะพาร์ชิชั่นล่ม

อยากรุ้วิธีตรวจสอบว่า hdd มีปัญหาหรือเปล่าต้องทำยังไงครับ ลอง scandisk ด้วย windows ก้ไม่เจอ bad แต่ตรวจสอบด้วยวิธีอื่นหรือใช้โปรแกรมจะทราบไหมครับ ถ้าเสียจริงจะได้รีบนำไปเคลม

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไฟ PSU อาจจะไฟไม่พอจ่ายให้ระบบ ครับ
    หรือ HDD เอง ใกล้จะลาโลก ก็เคลมได้เลย

OverclockZone Member DarkDiy's Avatar

มีวิธีเช็คหรือโปรแกรมไหมครับ กลัวเคลมแล้วได้ลูก reuse มาอ่ะ

Quote Originally Posted by DarkDiy View Post
    มีวิธีเช็คหรือโปรแกรมไหมครับ กลัวเคลมแล้วได้ลูก reuse มาอ่ะ
    ใช้ พาวเวอร์ซัพพลาย ยี่ห้อไรครับ ติดเคสมารึปาว ใช้มานานละยัง
    อาการดังที่กล่าวมาคล้ายๆ ไฟของพาวเวอร์ซัพพลายเครื่องท่านจะจ่ายไฟไม่ดีนะ เนื่องจากไฟจ่ายให้ระบบไม่พอ
    ถึงจะเปลี่ยน HDD ลูกใหม่มา การจ่ายไฟของ PSU เหมือนเดิม ก็จะเป็นอย่างเดิมนั้นละ
    ทำให้อุปกรณ์เสียหายได้เกือบๆ ทุกชิ้น โดยเฉพาะ HDD นี้ละ
    หรือเปลี่ยนสาย Sata หรือ สายไฟ Sata ใหม่ดู นะ

OverclockZone Member wanchalerm's Avatar

ลองใช้โปรแกรมตรวจสอบดูครับเช่น HDTune

psu ใช้ enermax ตัวรุ่นห้าร้อยกว่าครับ เคยใช้ hdd 3 ตัวไม่มีงอแงใช้ hdd 200 3 ลูกเปิดเป็น server ตลอดเวลา 2 ลูกแรกเป็น raid ลูกที่ 3 เป็น backup งาน ต่อมาเต็มเลยซื้อเพิ่มเอาลูก 320 มาเป็นตัวลง windows แล้วถอดสามลูกนั้นออกเป็น backup หมดเลย

ตอนที่เป็นคือใช้แค่ลูกเดียวครับน่าจะเป็นที่ hdd แต่อยากเช็คชัวร์ ๆ ว่าเสียจริงไหมแต่ก็ชักอยากเปลี่ยนแล้วครับ เพราะกลัวโอนข้อมูลมาทำงานแล้วล่มอีก เสียเวลากู้เสียไฟล์งานด้วย

ยังไงมีวิธีไหนเช็ครบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by DarkDiy View Post
    psu ใช้ enermax ตัวรุ่นห้าร้อยกว่าครับ เคยใช้ hdd 3 ตัวไม่มีงอแงใช้ hdd 200 3 ลูกเปิดเป็น server ตลอดเวลา 2 ลูกแรกเป็น raid ลูกที่ 3 เป็น backup งาน ต่อมาเต็มเลยซื้อเพิ่มเอาลูก 320 มาเป็นตัวลง windows แล้วถอดสามลูกนั้นออกเป็น backup หมดเลย

ตอนที่เป็นคือใช้แค่ลูกเดียวครับน่าจะเป็นที่ hdd แต่อยากเช็คชัวร์ ๆ ว่าเสียจริงไหมแต่ก็ชักอยากเปลี่ยนแล้วครับ เพราะกลัวโอนข้อมูลมาทำงานแล้วล่มอีก เสียเวลากู้เสียไฟล์งานด้วย

ยังไงมีวิธีไหนเช็ครบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
    งั้นถ้าว่า Enermax 500 กว่าๆ W นี้ก็คงมีโอกาศเสียน้อยลงหน่อย งั้นดูที่ HDD แทนละกัน (แต่ใช่ว่าจะมองข้ามไปนะ Enermax นะ)

ก็ใช้โปรแกรม HD Tune เช็คดูว่าผิดปกติรึปาว นะครับ
    ดูความร้อน HDD ด้วย นะ

Last edited by TWK.; 12 Feb 2008 at 10:35:45.

ใช้ hd tune แล้วผลเป็นแบบนี้ มีปัญหาไหมครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member punnova's Avatar

HDTune.exe ครับ ถ้าเป็นสีแดง เตรียมตัวไปเคลมเลยครับ ดูตง error scan ครับ

สรุปว่าเอาไปเคลมแล้วครับ กำลังลงลูกใหม่อยู่ ลื่นปื๊ดๆ ดีจริงๆ

OverclockZone Member donut-punk's Avatar

เอาไปแคลมนี่กี่วันได้ของอ่ะครับ

OverclockZone Member aknetwork's Avatar

ถ้ามีของก็ได้เลยครับ ของ Synnex น่ะ

OverclockZone Member Johnza0416's Avatar

รับทราบอีกคนครับ

Bookmarks

Bookmarks