overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 61

Thread: X-Fi XtremeMusic Vs Audigy 2 zs

OverclockZone Member

Default X-Fi XtremeMusic Vs Audigy 2 zs

มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ ทำไมคนเล่น 2Zs เยอะกว่ามากมายเลยอะครับ ผมมือใหม่ไม่เข้าใจเหตุผลครับ ผู้รู้ช่วยอธิบายทีครับ

ถามว่าต่างกันไหม โดยส่วนตัวผมว่าไม่ต่างกันมากมายครับ แต่ให้เครดิต X-Fi XtremeMusic มากกว่า
    ที่ว่าคนเล่น 2ZS เยอะเพราะว่าราคาค่าตัวมันถูกคับเทียบกับ XtremeMusic และคุณภาพที่ได้จาก 2ZS ถือว่าคุ้มค่าคับ แต่ถ้ามีเงินมากหน่อยผมว่าใช้ X-Fi เจ๋งกว่าดู Hi-So ดี

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

X-FI มันดีกว่าจริงๆนะครับ จากที่ลองมาด้วยหูกากๆของผม

dozax
    Guest

อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจน่ะครับ
    ผมก็เคยใช้ 2Zs มาก่อนและเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ X-Fi XtremeMusic
    ปัญหาที่พบคือผมเป็นคนทำเพลง ทำดนตรีใช้งาน ช่วงแรกผมมีปัญหา เรื่องการเทียบ
    เสียง คือความถี่และน้ำเสียงของเจ้า X-Fi XtremeMusic นี้มันสูงกว่าเจ้า 2Zs เยอะ เลยพบปัญหา
    เวลาทำเพลงแล้วเทียบกับของเดิมที่เคยทำกับ 2Zs แล้ว Level สูงจัดจนพวก
    เสียงกลางๆมันหายไปหมด ต้องใช้เวลาปรับแต่งและทำความคุ้นเคยอยู่พักอ่ะครับ
    กว่าจะปรับเทียบเสียงให้มันตรงกับตัวเดิม เพื่อไม่ให้มีปัญหาเวลบาทำเพลงไปให้
    พวกระบบเสียงทั่วๆไป
    น่าจะเป็นขอเสียนิดหน่อยของมัน

ข้อดีของ X-Fi XtremeMusic คือมี ASIO 2.0 ที่เป็น Zero CPU Load ครับ
    มันมีประโยชน์สำหรับงานดนตรีมาก คือ Latency ที่ต่ำโครตๆ ระดับ 1ms เลย
    แต่ใช้จริงๆผมใช้ 10ms และไม่ต้องใช้ CPU Buff เสียงเลย

และเป็น 128 voice audio processor ทั้ง EAX/MIDI
    มันช่วยได้เยอะตรงถ้าเป็นเกมส์ สามารถเล่นเสียง ประหลาด Effect อะไรต่อมิอะไรออกไป
    ได้มากกว่าเดิมครับ

ถ้าเป็นด้านดนตรีอันนี้มันช่วยให้คุณสามารถอัดเสียง โน้ต หรือแทรกเข้าไป
    พร้อมๆกันได้สบายๆครับโดยไม่มีการ ขาดของเสียง เล่นๆอยู่เสียงตกเพราะ
    voice ไม่พอ

ดูแล้วคนทำงานด้านเสียงจะได้ ประโยชน์ กับเจ้า X-Fi XtremeMusic ซะมากกว่าครับ
    ทั้ง MIDI 24-bit 128 Voice ASIO2.0

เพราะเจ้า 2Zs ไม่มี ASIO 2.0 ต้องใช้ Kx แทน
    และมี Voice แค่ 64 เท่ากับ Sb Live!

แต่บางทีเรื่องเสียงอาจะมี คนชอบ 2zs มากกว่าครับ อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบ
    แล้วกันครับแต่ผมทำงานเรื่องเสียงได้ ประโยชน์ กับเจ้า X-Fi XtremeMusic มากกว่า
    ก็ต้องมาใช้มันแต่ถ้าฟังเพลงผมก็ยังชอบเจ้า 2Zs อยู่ครับ

กะลังจะซื้อแต่ตัดสินใจไม่ถูกฮะ เหนื่อยใจ การใช้งาน เล่นเกมส์/ฟังเพลง/หนัง 50/30/20 ได้มั้งครับ

OverclockZone Member kirk's Avatar

ถ้าเล่นเกมส์ผมยกให้ X-Fi เลยนะครับ แล้วก็ดูหนัง (5.1 6.1 7.1) แจ่มเลย

แต่เครื่องที่ผมฟังเพลงไปด้วยทำงานไปด้วยผมดนชอบ SB LIVE อ่ะครับ เสียงมันดิบๆแบบไม่ได้ปรุงแต่งมากอ่ะฮ่ะ

Banned

Quote Originally Posted by dozax View Post
    แต่บางทีเรื่องเสียงอาจะมี คนชอบ 2zs มากกว่าครับ อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบ
    แล้วกันครับแต่ผมทำงานเรื่องเสียงได้ ประโยชน์ กับเจ้า X-Fi XtremeMusic มากกว่า
    ก็ต้องมาใช้มันแต่ถ้าฟังเพลงผมก็ยังชอบเจ้า 2Zs อยู่ครับ
    ถูกกกกกกกกกกกกกกกกก

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

คู่นี้โดนจับมาชนกันตลอดเลยแฮะ สิบกว่ากระทู้ล่ะมั๊ง อิๆๆๆ เหมือนกับ คู่ของ 7900gs กับ 8600gt เลย

แต่ต่างกันตรงกระทู้ 2zs ไม่เห็นมีไครทะเลาะกันแฮะ 555555+

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    คู่นี้โดนจับมาชนกันตลอดเลยแฮะ สิบกว่ากระทู้ล่ะมั๊ง อิๆๆๆ เหมือนกับ คู่ของ 7900gs กับ 8600gt เลย

แต่ต่างกันตรงกระทู้ 2zs ไม่เห็นมีไครทะเลาะกันแฮะ 555555+
    ก็กระทู้ 2zs มันไม่มีเกรียนร้านเน็ตมาคอยแถอยู่เรื่อยนี่ครับ 55555+...

OverclockZone Member kirk's Avatar

Quote Originally Posted by Farid1412 View Post
    ก็กระทู้ 2zs มันไม่มีเกรียนร้านเน็ตมาคอยแถอยู่เรื่อยนี่ครับ 55555+...
    โดนนนนนนนนนนน มั๊กๆ

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

Quote Originally Posted by kirk View Post
    โดนนนนนนนนนนน มั๊กๆ

อ่ะ ทั่น kirk ไม่เจอท่านโพสต์นานมั่กๆครับ คิดถึงจิง คิดถึงจัง..

OverclockZone Member Lightron's Avatar

ผมก็ยังชอบ 2ZS มากกว่าอยู่นะ แต่ SB LIVE! ก็วางไม่ลงเหมือนกัน -...-

Quote Originally Posted by Farid1412 View Post
    อ่ะ ทั่น kirk ไม่เจอท่านโพสต์นานมั่กๆครับ คิดถึงจิง คิดถึงจัง..
    แอบมาเล่นแถวนี้ได้ซักพักแล้ว

ที่เก่าผมไม่ได้ยุ่งแล้วเพราะว่า.......ช่างมันเหอะอย่าไปใส่ใจ อิอิ

เครื่องโหลดบิตดูหนังโป๊เล่นเกมส์ยิงไข่ตัวแรงผมเพิ่งเจ๊งไปเนี่ย อิอิ

หมุนเงินมาซื้อใหม่แทบอ้วก อิอิ

สงสัยจะโดน X-fi คนเชียร์เยอะ อิอิ ขอบคุณทุกๆความเห็นคร๊าบ พี่น้อง ...

OverclockZone Member xecution's Avatar

อันไหนดีกว่าผมไม่ทราบ แต่ผมใช้X-Fi music

เห็นทุกท่านบอกเกือบจะเหมือนๆกันหมด 2Zs ฟังเพลงเพราะกว่า แต่ถ้าอย่างอื่น X-fi กินหมด คงยอมอะครับ ว่าจะซื้อคู่กะลำโพง เล็งไว้ที่ X3 5.1 โอเชไหมฮะ หรืออันอื่นๆดี อ่านๆมา ดูละตัวนี้น่าจะคุ้มสุดละใช่ไหมฮะ

Quote Originally Posted by james View Post
    เห็นทุกท่านบอกเกือบจะเหมือนๆกันหมด 2Zs ฟังเพลงเพราะกว่า แต่ถ้าอย่างอื่น X-fi กินหมด คงยอมอะครับ ว่าจะซื้อคู่กะลำโพง เล็งไว้ที่ X3 5.1 โอเชไหมฮะ หรืออันอื่นๆดี อ่านๆมา ดูละตัวนี้น่าจะคุ้มสุดละใช่ไหมฮะ
    คุ้มดีครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

- Audigy 2 zs ASIO2.0 24/96 เหมือน x-fi

- Audigy 64voice เท่า sb live ก็จิง แต่ live EAX2 audigy EAXadvance HD ver4

x-fi เป็น ver 5

- Auigy 2 zs โดยตัวมันเอง เสียงจะไม่ flat โดยทีเดียว สูงและต่ำจะมากกว่ากลางเล็กน้อย

ส่วน x-fi ถ้าไม่ใช้ catalyser มันจะ flat กว่า แต่เมื่อเปิด catalyser แล้ว มันก็จะ เพิ่ม สูง ลาง ต่ำ ทั้งหมดเลย

หลายๆคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า มันปรุงแต่งมากเกินไป เสียงบาดหู ฟังไม่สบาย

- อันนี้สำคัญ Live และ Audigy จะ Resampler เสียงทั้งหมด เป็น 48Khz ก่อนประมวลผล ที่ 32bit

การ resampler นี้ เกิดการสูญเสีย อย่างที่ไม่ควรจะเป็น

- X-fi มี Super Sample Rate Convertors ที่เกิดการสุญเสียน้อยมาก หรือไม่เสียเลย เมื่อเทียบกับ เทคโนโลยี่เก่าของ live /audigy

- อันนนี้ก็สำคัญ x-fi support Open AL ใน vista

- อื่นๆเยอะแยะ ที่ x-fi เหนือกว่า Audigy แต่เรื่องเสียง หูใครหูมัน
    Last edited by battlecruiser; 12 Feb 2008 at 21:00:20.

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by Lightron View Post
    ผมก็ยังชอบ 2ZS มากกว่าอยู่นะ แต่ SB LIVE! ก็วางไม่ลงเหมือนกัน -...-
    555555+

CT4830 เสียบๆไปเหอะ ไม่ต้องคิดอะไรมาก เสียงสมราคา 500

OverclockZone Member golf252's Avatar

ตามนั้น เห็นด้วย
    Quote Originally Posted by Lightron View Post
    Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    555555+

CT4830 เสียบๆไปเหอะ ไม่ต้องคิดอะไรมาก เสียงสมราคา 500
    ขอบคุณ ท่านเรือรบ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks