overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เรื่องแรมคับ

OverclockZone Member

Wink เรื่องแรมคับ

แรมของ Geil นะค้าบ

มีหลายรุ่นมากมาย งง เลยเลือกไม่ถูกค้าบ

DDR2 Ultra Plus > DDR2 Ultra Series > DDR2 Value Series
    เรียงตามวามเก่ง -*- แบบนี้ชิมิ

เลยสงสัยว่าไอเจ้า Black Dragon DDR2 เนี้ย มันอยุ่ช่วงไหนหรอ เอาไปแทรกลำดับให้ที -*-

ละก้อๆๆๆๆ Black Dragon DDR2 มันมีแบบ Dual CH. กะ Quad CH.

อะไรดีกว่ากันหรอ ระหว่าง 2*2GB กะ 4*1GB

ช่วยคลายความสงกะสัยให้ทีขอรับ

-----------------------------------------------------------------

เกือบลืมเลยงับ ถ้าใช้ M/B ASUS Maximus Formula จะใช้ Quad CH. ได้มั้ยงับ

หรือได้แค่ Dual CH.

------------------------------------------------------------------

คือตอนนี้ลังเลระหว่าง GIGABYTE X38 DQ6 กะเจ้า ASUS Maximus Formula

รุ่นไหนจะโอกว่ากันถ้าจะซื้องับ

------------------------------------------------------------------

Spec ของผมที่จะซื้อนะงับหลักๆเปนแบบนี้
    CPU : Core 2 Quad Q6600
    HDD : WD 3200YS -->320GB 7200 rpm
    VGA : ASUS EN8800/HDTP 640Mb
    M/B : พิจารณาอยุ่คับ
    RAM : พิจารณาอยู่เช่นกัน -*-
    Last edited by babyblack; 12 Feb 2008 at 20:10:30.

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อ๋อ...ไอ้มังกรดำเนี้ย เค้าเน้นสวย+เสถียรครับ OC ได้ไม่ดีเท่าไหร่ ราคาก็ถือว่าโอเคพอรับได้สำหรับการใช้งานเดิมๆ

ส่วนตัวมองว่า 2*2G เข้าท่ากว่าครับ เผื่อเพิ่มแรมอีกในอนาคต

ส่วนไอ้ Quad Ch. มันก็คือ Dual Ch.*2 นั่นแหละครับ ไม่ได้เร็วอะไรหรอกแล้วแต่คน(ยี่ห้อ)จะเรียก

อีกคำถามนึงที่ให้ช่วยเลือก M/B ผมเทคะแนน ให้ Maximus เต็มๆครับ สวยกว่าของแถมเยอะกว่า ^_^

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

Black Dragon

ไช้เดิมๆ ไม่แนะนำไห้ OC

เอา แถวล่ะ 2 GB*2 ครับ

ถ้าเปนอย่างงั้นควรใช้แรม รุ่นอะไรดีคับ ของ Geil นะงับ
    อยากลองยี่ห้อนี้งับ 2*2 GB Ultra OK มะงับ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

Ultra OK ครับ

ขอบคุนครับ ในที่สุด spec ก้อลงตัว -*-

ที่นี้ Ultra 2*2GB มีขายใช่มะงับ -*-

ถ้ามีก้อจบแล้วลงตัวซะที

CPU : Core 2 Quad Q6600
    HDD : WD 3200YS -->320GB 7200 rpm
    VGA : ASUS EN8800GTS/HDTP 640Mb
    M/B : ASUS Maximus Formula
    RAM : Geil Ultra 4GB (2*2GB)
    power supply : GIGABYTE ODIN GT 800W
    เม้า+คีบรอด ของ Microsoft
    จอ19นิ่ว wide screen ซะ 2 ตัว-..- ถ้างบเหลือ ไม่เหลือเอาตัวเดียวก่อน อิอิ

ทั้งหมดนี้มันประมานเท่าไหร่หรองับ -*- ไม่รุ้ราคาเลยอะ ขึ้นลงยังไงมั้งงับ
    กะจะซื้อหลัง สอบ A-NET เปนของขวัญให้ตัวเอง-*-

ตอนนี้เกบงบเองได้ 70000 ละ กว่าถึงตอนนั้นคงซื้อไหว -*-
    บอกราคาเปนรายชิ้นให้ทีน้างับ

ขอบคุนงับ

อิจฉา

OverclockZone Member tuykung's Avatar

จอน่าจะลองเอา 22" ดูน่ะครับ รับรองความรู้สึกผิดจาก 19" แน่นอน
    ส่วน Case ถ้างบขนาดนี้ เอาแบบ ที่มันดูดีหน่อย ก็ 2500+ บาท ของ Raidmax ของเขาทำสวยดีครับ
    Last edited by tuykung; 14 Feb 2008 at 11:24:25.

จอตอนนี้ กี่นิ้วถึงคุ้มราคาครับ

22 กลัวแพงไม่คุ้มงะ แต่เคยเหนเค้าบอกว่า 19 คุ้มสุดตอนนี้ -*-

ราคาเซตผมตอนนี้รวมแล้วดท่าไหร่หรองับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

บอกหน่อยครับว่า จะเอาคอมไว้ทำอะไรบ้าง เท่าที่ดูผมว่าเกินความจำเป็นครับ

เล่มเกม ตัดต่อหนัง ทำกราฟฟิค พวก Photoshop AutoCAD อยากลองทำพวก 3D ด้วยงับ
    ดูหนัง ฟังเพลง เปนศูนย์รวมของ ทั้งบ้านครับ แล้วก้อใช้ยาวๆๆ เหมือนเครื่องก่อนๆที่เคยใช้มา
    แบบว่า อย่างตอนนี้เล่น P4 2.66 ตอนแรกเรวปรื่อ ตอนหลังช้าคับเริ่มใช้กะโปรแกรมกราฟฟิคไม่ค่อยไหวแล้ว
    ก้อไม่อยากให้มันรุ้สึกช้าในตอนหลังอ่างับ เอาดีๆแล้วอยุ่กะเราไปนานๆ -*-

ตั้งแต่ซื้อมา นี่จะเปนเครื่องที่ 3 ไม่เคยขายเครื่องเก่าเลย มันใช้จนเสียอะครับ -*-
    เครื่องนึงก้อ 4 ปีขึ้น - -

OverclockZone Member meen182's Avatar

VGA : ASUS EN8800/HDTP 640Mb ตัว "G80" หรือป่าวครับ ถ้าใช่ก็ไม่น่าคุ้มนะครับถ้าซื้อมือ 1

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

PSU ลองดูพวก Tagan กับ Enermax ครับ
    VGA ลองดู 8800GTS 512M G92 ครับ

จอแนะนำ 22" ตัวเดียว ครับ

ผมก็ทำงานคล้ายๆท่าน นะ

G80 ดูยังไงหรอคับ

แล้วต่างกับ G92 ยังไงหรอคับ

แล้วก้อ 8800GTS 512M G92 ที่ว่านี่ยี่ห้ออะไรหรอคับ

zulu
    Guest

ลองพิจารณา ABIT IX38 QuadGT กับ GiagByte X38-DQ6 ดูก็ได้นะ ราคาดีกว่า ASUS เยอะ เอาเงินที่เหลือไปซื้อของอื่นหรือเปลี่ยนรุ่น CPU ไปเลย เอาพวก E8400 ก็น่าสนใจนะ หรือเอาเงินไปเติมฮาร์ดดิสก์อีกตัวดีกว่า

การ์ดจอตัว 8800GTS ทั้งหมดมาจาก Nvidia ลองมอง Gigabyte หรือ XFX ประกันก็ 3 ปีเหมือนกัน ราคาถูกกว่า ASUS เยอะ ประหยัดไปได้หลายตัง

อ้า แต่ที่เค้าทดสอบมาของ ASUS ได้ประสิทิภาพดีที่สุดนี่น่า

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Quote Originally Posted by babyblack View Post
    G80 ดูยังไงหรอคับ

แล้วต่างกับ G92 ยังไงหรอคับ

แล้วก้อ 8800GTS 512M G92 ที่ว่านี่ยี่ห้ออะไรหรอคับ
    ถ้าภายนอก ก็รูปทรงของซิ้งค์ และพัดลม รุ่นที่เป็นปัญหาเพราะชื่อซ้ำกันมีรุ่นเดียวคือ 8800GTS ซึ่งซิ้งค์มันไม่เหมือนกัน แรมก็ไม่เท่ากัน (G80 มีแรม 320 กะ 640 ส่วน G92 มี 512)สบายใจได้ ไม่มีสับสนหรอก แนะนำตอนนี้ถ้าจะซื้อของใหม่ G92 สถานเดียวเท่านั้น

8800GTS G92 แล้วแต่ชอบเลย ถ้าเน้นของดี ก็ XFX Asus ถ้าเอาแรงคุ้มๆ ก็ MSI Galaxy ราคาไม่หนีกันมากเท่าไหร่

OverclockZone Member Mamypoko's Avatar

G92 ดีกว่าครับ ผมก็จะซื้อหลังสอบ A-net เหมือนกัน ตอนนี้ไม่ค่อยมีอารมณ์อ่านหนังสือ อยากได้คอมมาก อิอิ

ใช่เลย - -

Bookmarks

Bookmarks