Announcement

Collapse
No announcement yet.

10 คำถามยอดฮิต ในการ สัมภาษณ์งาน

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ดีครับ
    ตามนั้น

บุคลิกตั้งแต่พบผู้สัมภาษณ์ การเดิน การแสดงความเคารพ การพูด การนั่ง

ผู้สัมภาษณ์ก็ดูครับ (เคยเป็น Recruitment)

Comment

ความรู้ทั้งนั้น

Comment

น่าสนใจมากเลยครับ กำลังว่าจะลองหาสมัครงานอยู่พอดีเลย

Comment

มีประโยชน์มากครับ จะจำไว้ใช้ใน อนาคต ขอบคุณ คุณ Mbell มากๆครับ

Comment

อยากได้แบบ eng จะสัมพาดแล้ว 555+ 8.30 วันนี้ ถ้าไม่ได้ก้ขอประสบการณ์ก้ยังดี

Comment

สรุป ไม่ติด 5555+ มีพี่ป.โทจบ อังกฤษ กับ วิศวะคอม ติดไป

Comment

แจ่ม

Comment

ขอบคุณมากๆ คะ..^^

Comment

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบ

Comment

มี สา ระ

ชอบ ชอบ

Comment

ขอบคุณครับ

ม่ีประโยชน์ในการนำไปใช้ดีครับ

Comment

ดีมากครับเป็นแนวทาง ให้เพื่อน ๆ ส่วนผมไปสมัครหลายที่เค้าไม่ค่อย ถามอะไรมากมาย ส่วนมากถามว่าเคยทำงานด้านนี้หรือเปล่า สะดวกมาทำงานไม๊

อ๋อ สุดท้ายครับวิธีดูว่าเค้าจะรับเราหรือไม่รับดูง่าย ๆ ครับ ถ้าคนไหนเค้าจะรับเข้าทำงาน สังเกตุ ว่าเค้าจะถามว่า จะพร้อมเริ่มมาทำงานได้วันไหน

ส่วนถ้้าเค้าจะไม่รับ เค้าจะบอกว่า เดียว พี่จะติดต่อไปนะ หรือให้ พนง ติดต่อไป

Comment

Originally posted by Microsoft View Post
                            ดีมากครับเป็นแนวทาง ให้เพื่อน ๆ ส่วนผมไปสมัครหลายที่เค้าไม่ค่อย ถามอะไรมากมาย ส่วนมากถามว่าเคยทำงานด้านนี้หรือเปล่า สะดวกมาทำงานไม๊

อ๋อ สุดท้ายครับวิธีดูว่าเค้าจะรับเราหรือไม่รับดูง่าย ๆ ครับ ถ้าคนไหนเค้าจะรับเข้าทำงาน สังเกตุ ว่าเค้าจะถามว่า จะพร้อมเริ่มมาทำงานได้วันไหน

ส่วนถ้้าเค้าจะไม่รับ เค้าจะบอกว่า เดียว พี่จะติดต่อไปนะ หรือให้ พนง ติดต่อไป

ข้อนี้เป็นแนวทางได้ แต่ไม่ใช่ทุกครั้งครับ ผมว่ามัน 50 50 นะ

บางที่ผมไปสัมภาษณ์ก็ถามพร้อมเริ่มงานได้เมื่อไร แต่ก็ไม่รับ

ที่ทำงานเก่าผมก็บอกว่า แล้วจะติดต่อไป ก็ติดต่อให้เข้าไปเซ็นจริงๆ

แบบว่าเดินออกมาคิดว่าคงไม่ได้แล้วที่นิ่

ปรากฏว่า HR โทรมาหาเรียกผมขึ้นไปเซ็น ตอนที่ผมลงลิฟท์มาถึงชั้นล่างแล้ว

Comment

หลักการ สัมภาษณ์ ของผมนะครับ ผมจะพูดตรงไปตรงมา แม้จะได้งานหรือไม่ได้ ไม่สนเพราะผมก้อไม่ได้ง้องาน เพราะที่บ้านงานก้อมี เพื่อแสดงความจริงใจ(ตรงนี้แล้วแต่สว่นบุคคล และผู้ฟังเราคุยด้วยว่าจะชอบเราไหม) สัมภาษณ์งาน IT หลักๆนะครับ อย่าโม้ เพราะเค้าจะถามคุณจนหมดแล่ะว่ารู้จริงไหม เช่น รู้แบบนี้ไหม เคยทำไหม เคยทำใช้ลักษณะไหน config ยังไง ถามจนเราตัน เพื่อจะได้รู้ว่าเรารู้จริงแค่ไหน

ที่ผมเคยตอบๆนะ

1.ทำไมคุณจึงอยากทำงานที่นี่
                              ==> ยังไม่เคยเจอที่ไหนถาม และไม่ชอบตอบด้วย เพราะผมเพิ่งเคยเหยียบเข้ามา คำถามแบบนี้ HR เท่านั้นจะถาม ถ้าสัมภาษณ์โดย พวกคน IT ไม่มีใครเค้าถามครับ
                              2.ทำไมคุณถึงออกจากงานที่เคยทำอยู่
                              ==> บอกไปเลยว่าไม่ชอบ หรืออิ่มตัวกับงาน งานไม่ท้าทายแล้ว ต้องการงานที่ท้าทายขึ้น เพื่อก้าวสู่หน้าที่การงาน
                              3.ลองเล่าประวัติของคุณแบบย่อ ๆ
                              ==> อยากพูดแบบไหนให้ตัวเองดูดี ก้อพูดไป แต่อย่ายาวมาก
                              4.คุณคิดจะทำอะไรให้กับบริษัทมากที่สุด
                              ==> ผมก้อไม่เคยถูกถาม งานด้าน IT เค้าไม่ถามแบบนี้แน่
                              5.จะมีปัญหาอะไรไหมหากต้องทำงานล่วงเวลา
                              ==> ผมตอบสองขาครับ ว่าได้ครั้งคราว (ถ้าพวกเป็นกะ ไม่เอา) แล้วถามต่อครับว่าล่วงเวลาจ่าย OT ไหม
                              6.เรื่องทั่ว ๆ ไป
                              ==> พูดถึง การตลาดคอมพิวเตอร์ การเงินทางเศรษฐกิจ หุ้น ทอง การลงทุน (ถ้ารู้ก้อคุยมา คอเดียวกัน เผื่อมีหุ้นดีแลกข้อมูลกัน)
                              7.ความใฝ่ฝันและโครงการในอนาคต
                              ==> ทุกที่เจอบ่อย ผมตอบเลย ผมไม่หวังการเป็นหัวหน้ากับที่ใด ผมหวังจะเก็บเงินและทำกิจการส่วนตัว ซึ่งบางที่มองว่าเราคงมาเรียนรู้และจากไป หรือ ลำบากมากหากจะเลี้ยงอ้ายนี่จนเติบโต พอเหลือมันเก่งหน่อยจะเอามันเป็นผู้นำดันชิ่งก่อน เพราะถ้าไปจ้าง IT Manager ใหญ่ต้องจ่ายมาก เพราะคนมาเป็นหัวหน้าที่ใหม่ กับลูกน้องใหญ่ทั้งทีม ความสามัคคีในทีม และการรู้ใจ มันไปได้ยาก
                              8. คุณมีงานอดิเรกอะไรไหม
                              ==> วันๆทำไร ก้อบอกไป
                              9. คุณต้องการเงินเดือนเท่าไหร่
                              ==> บอกตามที่เราต้องการ จ่ายไม่ได้ก้อ ไม่ทำ
                              10. คุณมีข้อสงสัยอะไรอีกไหม
                              ==> ถามสวัสดิการ OT โบนัส

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                                ความรู้ในการสมัครงาน จดๆ ขอก็อปไปแจกเพื่อนนะครับพี่

-----------------------------------------------------------------------------------

ลองตอบเล่นๆดีกว่า อิอิ
                                1.ทำไมคุณจึงอยากทำงานที่นี่
                                ==> ผมสนใจงานที่คุณเปิดรับสมัครครับ (รปภ)
                                2.ทำไมคุณถึงออกจากงานที่เคยทำอยู่
                                ==> โดนไล่ออกครับไม่ได้ลาออกเพราะหลับยาม
                                3.ลองเล่าประวัติของคุณแบบย่อ ๆ
                                ==> เกิดขึ้นมาผมเป็นทารก โตขึ้นหน่อยเป็นเด็กชาย โตขึ้นมานิดนึงก็เป็นนาย ปัจจุบันกำลังนั่งสอบสัมภาษณ์กับคุณอยู่
                                4.คุณคิดจะทำอะไรให้กับบริษัทมากที่สุด
                                ==> ทำให้บริษัทปลอดภัยขึ้น
                                5.จะมีปัญหาอะไรไหมหากต้องทำงานล่วงเวลา
                                ==> ทำไมต้องทำงานล่วงเวลา หรือว่าบริษัทคุณไม่มีประสิทธิภาพในการจัดการด้านเวลา
                                6.เรื่องทั่ว ๆ ไป
                                ==> ร้านข้าวแกงหน้าบริษัทขายข้าวครบจานที่1ล้านแล้ว
                                7.ความใฝ่ฝันและโครงการในอนาคต
                                ==> ผมจะเลื่อยขาเก้าอี้คุณ แล้วก้าวข้ามคุณไป
                                8. คุณมีงานอดิเรกอะไรไหม
                                ==> ไล่แตะผู้บริหาร
                                9. คุณต้องการเงินเดือนเท่าไหร่
                                ==> ขอเงินเดือนมากกว่าคุณ 1/2 เท่า
                                10. คุณมีข้อสงสัยอะไรอีกไหม
                                ==> ห้องน้ำอยู่ไหน
                                โดนถีบออกจากห้องตั้งแต่ข้อ 2 แล้วคับ

Comment

Working...
                                X