Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเล่น Net ผ่าน Bluetooth 2 เครื่องทำไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเล่น Net ผ่าน Bluetooth 2 เครื่องทำไง

1.ผมมี Notebook V3407TX 1 เครื่องและมี Buletooth ต่อเน็ทผ่าน LAN
    2.เครื่อง PC มี Bluetooth แบบ Adapter

ผมจะให้เครื่อง PC ต่อ Internet โดยให้ Notebook เป็น Gate WAY ผมจะต้อง Set อย่างไร
    บ้าง หรือทำไมได้ครับ ตอนนี้ผมทำไม่ได้ครับ

dun dun ช่วยกันไป

Comment

ไม่ชัวร์อะครับ แต่เมื่อก่อนเคยเอาพวก N-Gage มาเป็น Modem แล้วต่อ แบบ BT แต่้ไม่เคยลองคอม 2 เครื่องไม่น่าจะได้นะครับ

Comment

ปีที่แล้ว เห็นโฆษณาในไทย โมเด็ม56k ที่ใช้Buletooth ครับ จำไม่ได้ว่า ยี่ห้ออะไร ไม่ได้จำชื่อร้าน

Comment

ใช้พวก BlueSoleil มันจะเห็น Bluetooth เป็น Lan Adaptor ตัวนึงเลยแล้วก็กด Seach หาสัญญาณและกดเชื่อมต่อกันได้เลยครับ ในกรณีเป็น Bluetooth2.0+EDR จะเชื่อมต่อได้ที่ความเร็ว 3Mbps

Comment

คุณ JO ครับผมลองทำแล้วครับคือว่าเชื่อมกันได้จริงสามารถแชร์ไฟล์ได้ครับ แต่ทำไม แชร์เน็ทไม่ได้ครับ

Comment

ต้องเซ็ทให้ Adaptor ของเครื่องหลักที่ต่อกับ ADSL หรือ Dial-UP ให้ Share Internet ไปยัง Adaptor ที่เชื่อมต่ออีกเครื่องครับ
              Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:26:09.

Comment

ขอบคุณครับคุณ JO แต่ว่าผมเคย set ลักษณะแบบนี้นะครับ

1.เครื่อง PC ผมมี LAN Crad ใช้ต่อ Internet ผม แชร์ตัวนี้แล้วเป็นรูปมือ ลง BlueSoleil
                2. Adaptor ผมใส่ IP 192.168.50.1 (เปลี่ยนเป็น 192.168.0.1)
                3.ที่ Notebook ผมใส่ Ip 192.168.50.2 (เปลี่ยนเป็น 192.168.0.2) ไม่ได้ลง BlueSoleil
                4.แชร์ไฟล์ได้ แต่ทำไมต่อเน็ทไม่ได้ครับผมทำมา 2 อาทิตย์แล้วครับ

Comment

ให้ดูเป็นรูปแล้วกันจะได้เข้าใจง่ายๆ ใช้หลักการเดียวกับทั้งแบบ

รูปที่1จะเป็นแบบใช้ ADSL Modem USB + PC1 >>> PC2
                  รูปที่2จะเป็นแบบใช้ ADSL Router >>> PC1 >>> PC2
                  Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:26:09.

Comment

คุณ JO ครับ หรือว่า Buletooth จะแชร์ไม่ได้ครับผมเคยใช้ Card Lan ต่อที่ เครื่อง PC แล้ว แชรฺเน็ทได้ครับ แต่ทำไมผมเปลี่ยนมาใช้ Buletooth ทำไมใช้ไม่ได้ครับ

Comment

ผมก็เคยแชร์เน็ตผ่าน bluetooth ครับเป็นของ Billionton v2.0+EDR Class A ครับ

คุณลอง Cap หน้าจอในส่วนของ(ตามรูปตัวอย่างของผม)
                      1.Network Connection ของทั้ง2เครื่อง
                      2.Network Adaptor Details ทุก Adaptor ของทั้ง2เครื่อง

เดี๋ยวผมจะได้วิเคราะห์ถูก

Comment

ขอบคุณ คุณ JO ครับตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัดพรุ่งนี้เย็นจะกลับที่พักเดี่ยวจะลองดูนะครับ ขอบคุณจากใจจริงครับ

Comment

คุณ Jo ครับผมตั้งมาแบบนี้ครับ
                          Attached Files

Comment

สิ่งที่ผมไม่มีก็คือ Network Bridge ครับ

Comment

ลืมบอกไปครับ Internet ที่ผมต่อนั้นมาจาก server ภายในหน่วยงานนะครับต่อ 24 ชม และสามารถแจก Ip มาให้ผมได้ครับ

Comment

Working...
                              X