Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมไม่ได้ บูทก็ไม่ได้ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมไม่ได้ บูทก็ไม่ได้ ช่วยทีครับ

เครื่องผม มันบูืทไม่ได้อ่ะครับ

เปิดเครื่องมา พัดลมมันหมุนอยู่ ซัก 1 วิ มันก็ดับ

พอเอาการ์ดจอออก มันเปิดได้เฉย เลย(ถ้าจอติดก็วิ่งกันดีกว่า-0-!)

ไม่รู้ว่ามันเป็นที่อ่ะไรนะครับ

แต่ตรง Southbridge มันร้อน แบบเอามือไปเตะก็พอง แล้ว

ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า

ก่อนหน้านี้มันก็ทำงานได้ปกตินะครับ

แล้วก็ก่อนหน้านี้เคย ซาวการ์ด ของเพื่อนมาใส่ แต่มันใช้ไม่ได้เลยถอดออก

แต่ตอนนั้นยังเปิดติดอยู่

เครื่องผมมัน

CPU P4 2.4GHz

M/B P4PE-X/TE

Display Card : Radeon 7000 Family

ช่วยๆกันหน่อยนะคับ

ลองclear BIOS ดูรึยัง ถ้าเครียแล้วไม่ติด ลองเอาramออกมาถูๆ กะยางลบ หน่อยเผื่อมานสกปรก

Comment

ปลดสายที่จ่ายจาก power supply ให้หมดยกเว้นที่ MB อย่าลืมเสียบ Keyboard&vga card
      แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ว่าติดไหม
      Last edited by chungkob; 13 Feb 2008, 12:49:41.

Comment

อาการเดียวกานเลยของเรายังไม่หายเลย 555 ดันๆๆ

Comment

สรุปใช้ได้หรือยังครับ ผมจะได้เก็บไว้เป็นความรู้

Comment

ส่วนใหญ่เป็นที่ bios ครับ หรือไม่ก็แรม ทำยังที่คุณ ohm27 บอกน่ะครับเคยเป็นเหมือนกัน

Comment

SB โดยปกติไม่น่าจะร้อนขนาดนั้นนะครับ ทดลองถอดอุปกรณ์ทุกอย่างออก เหลทอแค่ CPU Board RAM VGA แล้วลองอีกทีครับ

แล้ว Beep Signal มันร้องบ้างไหมครับตอนเปิดเครื่อง

Comment

มาแล้วครับ โทดที เพิ่งกลับมาจาก รร แล้วไปซื้อ HDD มา(ไม่เกี่ยวกับที่คอมเสียนะ)

เข้าเรื่อง ครับ

คือ ที่ผมดูๆไปแล้วมั่งก็มี

เช๊ค HDD เปลี่ยน ถ่าน Bios Clear CMOS
                แล้วก็ถอดการ์ดจอมาเปลี่ยน(ตัวของอีกเครื่อง*เครื่องที่ใช้พิมพ์อยู่ตอนนี้*)
                ถอดสายPower หมดแล้ว
                พูดง่ายๆคือ ทำทุกอย่างแล้ว T_T

ปรากฏว่า มันก็ บูท ไม่ติด เปลี่ยนการ์ดจอแล้วนะครับ

เสียง Beep ผมว่ามันคงไม่ติดมั้งคับ-*-

เพราะมันว่าเปิดมาแค่ไม่ถึงวิมันก้ดับแล้ว TT

งงมากๆ ทั้งชีวิตที่เล่นคอมมาเปลี่ยนแปลงคอมซ่อมคอมมาไม่เคย เจอ ปัญหาแบบนี้เลย TT

Comment

ถ้าเปิดแล้วยังไม่ติด ลองปลดสาย 4 พินที่ MB เป็นสีเหลือง 2 เส้น ดำ 2 เส้น แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ว่าพัดลม PSU
                  และ CPU ทำงานหรือไม่

Comment

ตาม คห. บน

ผมทำแล้วคับ

มันคงเป็นที่ M/B หรือ ไม่ก็ PSU มันจ่ายไฟมั่ว(มั้ง)

เสียตังอีกแล้วไง T_T

Comment

ทำแล้ว PSU ทำงานได้นานหรือเปล่า

Comment

CPU หมดอายุรึป่าว 555+(ล้อเล่นน่า) คงจะอาการคร้ายๆกับท่านนี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=158966 ผมก็เอาใจช่วยอยู่ไม่ได้ไปนั่งทำเองจิงๆผมก็บอกไม่ถูกเลยได้แต่เอาใจช่วยครับ

Comment

ขอบคูณทุกคนที่ช่วยๆกันครับ

เด๋วผมจะลองเปลี่ยน PSU ดูถ้ามันไม่ได้ก้คงเป้นที่ M/B แล้วหละ

Comment

Chip Northbridge ร้อนมากไหม ลองสัมผัสที่ซิงค์ดูซิ ส่วน PSU ไม่น่าเสียเพราะทำงานเมื่อถอด VGA CARD

Comment

Working...
                            X