overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: สายรุ่นนี้ATMOS AIR 309ใช้กับ X3/2.1 จะดีไหมครับ

OverclockZone Member

Default สายรุ่นนี้ATMOS AIR 309ใช้กับ X3/2.1 จะดีไหมครับ

ตามหัวข้อเลยครับ ใช้กับ X3/2.1 จะดีไหม
    แตกต่างจากสายที่แถมมาเยอะไหมครับ
    หรือว่าใช้แค่ Cobra Silver 2.5 รุ่นนี้ก็พอแล้ว
    ส่วนราคาก็อันแรกประมาณ 800 บาท
    อันที่สองราคาประมาณ 300 บาท นะครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะ

ปล.ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำสาย RCA ให้สักสายนึงด้วยก็ดีครับ
    เพราะผมต่อจากเครื่องเล่นดีวีดีเข้าลำโพงเลยนะครับไม่ผ่านอะไรเลย

OverclockZone Member JO's Avatar

In-akustik Atmos Air และ Cobra Silver เสียงดีกว่าสายแถมอยู่แล้วครับ (แนะนำให้เลือกรุ่นที่เป็น Silver สำหรับคนชอบแหลม กรุ๊งกริ๊ง) จะเพิ่มให้รายละเอียด กลาง แหลม ประกาย กรุ๊งกริ๊ง ดีขึ้นเยอะพอควรเหมาะกับ X3 (ถ้าเงินถึง)

ส่วนราคาที่คุณบอกนี้เป็นราคาต่อเมตรนะครับ(ใช้ต่ำๆก็ 3เมตรก็คูณ 3เข้าไป)
    ----------------------------------------------------------------------------
    สำหรับรุ่น Atmos Air 309 Silver นั้นหน้าตัด 3.09mm ราคา 855บาท/เมตร ใช้สัก 1.5เมตร x 2เส้น = 2565บาท
    (แต่หน้าตัดมันใหญ่ 3.09mm ทำให้ต้องซื้อ Banana อีก 8หัว)
    ถ้าให้เข้าชุดก็ In-akustik Banana Multicontact 1ชุดมี 4หัว ราคา 990บาท ใช้ 2ชุด 990 x 2ชุด = 1980บาท

รวม 2565 + 1980 = 4545บาท(แพงกว่าลำโพงเกือบ2เท่าดูไงๆก็ไม่น่าคุ้มและไม่น่าเล่น)
    ----------------------------------------------------------------------------
    แต่ถ้าอยากเล่น Atmos แบบประหยัดก็
    รุ่น Atmos Air 195 Silver หน้าตัด 1.95mm ราคา 675บาท/เมตร ใช้สัก 1.5เมตร x 2เส้น = 2025บาท
    สามารถเสียบเข้าลำโพงได้ตรงๆเพราะหน้าตัดไม่ใหญ่(ผมก็เล่นรุ่นนี้อยู่)

รวม 2025บาท(เกือบเท่าราคาลำโพง แต่เล่นได้ถ้าใจถึง)
    แต่ถ้าเล่นแบบประหยัดๆสำหรับ X3 ก็ยังคงเป็นสายเคลือบเงินมี 2รุ่นที่น่าเล่นก็
    In-Akustik Studio Silver 2.5 ราคา 252บาท/เมตร ใช้สัก 1.5เมตร x 2เส้น = 756บาท
    In-Akustik Cobra Silver 2.5 ราคา 270บาท/เมตร ใช้สัก 1.5เมตร x 2เส้น = 810บาท

2รุ่นนี้ถือว่าราคาสมเหตุสมผลกับราคาลำโพงดี
    สำหรับสายถ้าต่อ Line Out DVD >>> Input SPK ก็ RCA to RCA
    ถ้าให้เข้าชุดก็กับ X3 ให้เบสคม เก็บตัวไวขึ้น กระชับขึ้น ก็คงเป็นสายเคลือบเงิน
    In-akustik Rhodos Silver (0.7m) ราคา 1710บาท

รวม 1710บาท(เกือบเท่าราคาลำโพง แต่เล่นได้ถ้าใจถึงเช่นกัน)

Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:25:21.

OverclockZone Member a12a's Avatar

สายพอๆกับลำโพงเลย

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ลอง Van Den Hul รุ่น The CLEARWATER (Halogen Free)
    เมตรละ 3 ร้อยกว่าบาทดูซิครับ
    เสียงจะผึ่งผายกระชับกระเฉงขั้น

ปอกสายเสียบเปลือยได้เลยครับ ไม่ต้องหาหัวเพิ่ม
    ------------------------------------
    http://www.5decibel.com/vdh_detail.p...e%20CLEARWATER
    รูป รูป
    Last edited by พจน์; 13 Feb 2008 at 16:52:39.

OverclockZone Member JO's Avatar

Van Den Hul รุ่น The CLEARWATER เท่าที่อ่านรายละเอียดดูหน้าสนใจดีครับแต่ติดว่ามันหน้าตัด 3sqmm (รวมฉนวน 4sqmm)ไม่มีทางเสียบเข้าลำโพง X3 หรือ MX5021 ได้ตรงๆแน่ (หน้าตัด 2.5sqmm นี้ก็เต็มที่แล้วนะ) คงต้องใช้ banana ช่วยมันจะบานปลายกับตรงนี้ละครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by JO View Post
    Van Den Hul รุ่น The CLEARWATER เท่าที่อ่านรายละเอียดดูหน้าสนใจดีครับแต่ติดว่ามันหน้าตัด 3sqmm (รวมฉนวน 4sqmm)ไม่มีทางเสียบเข้าลำโพง X3 หรือ MX5021 ได้ตรงๆแน่ (หน้าตัด 2.5sqmm นี้ก็เต็มที่แล้วนะ) คงต้องใช้ banana ช่วยมันจะบานปลายกับตรงนี้ละครับ

ควั่นเกลียวช้าๆให้เรียงเส้นสวยงาม
    บีบหัวหนีบให้กว้างสุด
    บรรจงเสียบพร้อมหมุนตามทิศทางของการควั่นสายด้านใน
    และดันเข้าอย่างช้าๆ เข้าได้ครับ
    ผมก็เคยใช้อยู่ครับ (^-^)

**กลัวเมื่อยก็หาบานาน่าธรรมดา อันละ ไม่กี่สิบ-ร้อยกว่าบาท มาช่วยได้ครับ******
    Last edited by พจน์; 13 Feb 2008 at 17:07:32.

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ควั่นเกลียวช้าๆให้เรียงเส้นสวยงาม
    บีบหัวหนีบให้กว้างสุด
    บรรจงเสียบพร้อมหมุนตามทิศทางของการควั่นสายด้านใน
    และดันเข้าอย่างช้าๆ เข้าได้ครับ
    ผมก็เคยใช้อยู่ครับ (^-^)

**กลัวเมื่อยก็หาบานาน่าธรรมดา อันละ ไม่กี่สิบ-ร้อยกว่าบาท มาช่วยได้ครับ**
    อ่อขอโทษทีครับผมดูผิดไป

หน้าตัดรุ่นนี้ 1.97sqmm (รวมฉนวน 4.0sqmm) เพราะฉนั้นใส่ได้ตรงๆครับไม่ต้องปั่นก็เข้าครับ link ที่คุณพจน์ให้มารายละเอียดมันน้อยไปหน่อยอ่านแล้วผมเข้าใจผิด(ไปสับสนตรง Connector Types Suitable )

เอาอันนี้รายละเอียดชัดเจนกว่า
    http://www.vandenhul.com/p_C04.aspx

รุ่นนี้ถือว่าน่าสนใจเลยครับเสียงเป็นไงบ้างครับท่านพจน์

Last edited by JO; 13 Feb 2008 at 17:28:52.

มันก็คือ snowline ในอดีตเมตรละ 150

Quote Originally Posted by IIM View Post
    มันก็คือ snowline ในอดีตเมตรละ 150
    ครับ ใส้มันตัวเดียวกันครับ (^-^)
    แต่ฉนวนใหม่ทำให้สายตัวนำ***งกันออกมา
    เท่าที่ทดลองเทียบในความรู้สึกผม
    เสียงมันจะ กว้างขวาง มีไดนามิคและสะอาดกว่า Snow line เล็กน้อยครับ
    ตอนนี้ Snow Line ต้องราคาเมตรละ 2 ร้อยปลายๆ แล้วครับ
    (สมัยก่อน Gold Water เมตรละ 400 Magnum ยังเมตรละ 800 บาท เอง 55+)

ดูแล้ววัสดุ Van Den Hul รุ่น The CLEARWATER 1.97sqmm จะคล้ายกับ In-Akustik รุ่น Studio Silver 2.5sqmm เอามากๆและราคาก็ไล่เลี่ยกันด้วย

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ครับ ใส้มันตัวเดียวกันครับ (^-^)
    แต่ฉนวนใหม่ทำให้สายตัวนำ***งกันออกมา
    เท่าที่ทดลองเทียบในความรู้สึกผม
    เสียงมันจะ กว้างขวาง มีไดนามิคและสะอาดกว่า Snow line เล็กน้อยครับ
    ตอนนี้ Snow Line ต้องราคาเมตรละ 2 ร้อยปลายๆ แล้วครับ
    (สมัยก่อน Gold Water เมตรละ 400 Magnum ยังเมตรละ 800 บาท เอง 55+)

MC Magnum เสียดายมากที่แต่ก่อนไม่ได้ซื้อไว้ ตอนนี้ 1700 แล้วใช่ไหมครับ

ปกติผมไม่ค่อยชอบเสียงแหลมสักเท่าไร แต่เสียงกลางก็พอจะรับได้อยู่ถ้าใสขึ้น
    แต่ที่ชอบคือเสียง เบส ครับ ถ้ามันกระชับขึ้นไม่ดังแล้วหึ่ง นาน ก็ดีครับ
    ก็เลยคิดว่าถ้าเปลี่ยนสาย น่าจะช่วยปัญหาเรื่องนี้ได้ แต่ราคารวมๆ แล้วนี่
    2500 บาทเลยนะครับเนี่ย เท่ากับซื้อลำโพงใหม่เลย T_T

แบบนี้ผมเปลี่ยนแค่สาย RCA เพื่อให้เบสมันกระชับขึ้นอย่างเดียวจะได้ไหมครับ
    หรือว่าต้องเปลี่ยน สายแซทเทิลไลท์ ด้วยครับ เพราะเสียแหลม กับ กลางก็พอแล้วนะครับ
    ช่วยแนะนำอีกนิดนึงนะครับ

ลืมถามไปว่า หน้าตัดมันใหญ่อะ จะเข้าได้เหรอ เห็นรูมันมีอยู่นิดเดียวเอง

Quote Originally Posted by nipart View Post
    ลืมถามไปว่า หน้าตัดมันใหญ่อะ จะเข้าได้เหรอ เห็นรูมันมีอยู่นิดเดียวเอง
    ปกติ X3 กะ MX5021 ใส่ได้ไม่เกิน 2.5sqmm(ตามที่ผมลองนะปั่นเต็มฝีมือ) เกินนี้น่าจะต้องใช้ banana

Quote Originally Posted by nipart View Post
    ปกติผมไม่ค่อยชอบเสียงแหลมสักเท่าไร แต่เสียงกลางก็พอจะรับได้อยู่ถ้าใสขึ้น
    แต่ที่ชอบคือเสียง เบส ครับ ถ้ามันกระชับขึ้นไม่ดังแล้วหึ่ง นาน ก็ดีครับ
    ก็เลยคิดว่าถ้าเปลี่ยนสาย น่าจะช่วยปัญหาเรื่องนี้ได้ แต่ราคารวมๆ แล้วนี่
    2500 บาทเลยนะครับเนี่ย เท่ากับซื้อลำโพงใหม่เลย T_T

แบบนี้ผมเปลี่ยนแค่สาย RCA เพื่อให้เบสมันกระชับขึ้นอย่างเดียวจะได้ไหมครับ
    หรือว่าต้องเปลี่ยน สายแซทเทิลไลท์ ด้วยครับ เพราะเสียแหลม กับ กลางก็พอแล้วนะครับ
    ได้ครับใช้สายสัญญาณ RCA to RCA ที่มันเคลือบเงิน ช่วยให้คมขึ้น กระชับกระเฉง เก็บตัวไว แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้เยอะตามที่คาดไว้หรือปล่าวนะ(คงต้องใช้ปัจจัยอื่นร่วมด้วย)

OverclockZone Member fifaa's Avatar

Quote Originally Posted by IIM View Post
    MC Magnum เสียดายมากที่แต่ก่อนไม่ได้ซื้อไว้ ตอนนี้ 1700 แล้วใช่ไหมครับ
    อ๊าก...จริงเปล่า...1700/เมตร ทำไมแพงจัง เดี๋ยวนี้ ไม่ได้ใช้เลิกดูหนังแล้ว มีสาย VDH Magnum ที่ใช้เป็นสาย Surround อยู่คู่หนึ่ง ยาวข้างละ 7 เมตร อย่างนี้มันน่าเอามาเปลี่ยนเป็นตังค์อัพคอมจัง

1,600-1,800 บาท แล้วแต่ร้านครับ (^-^)

Quote Originally Posted by fifaa View Post
    อ๊าก...จริงเปล่า...1700/เมตร ทำไมแพงจัง เดี๋ยวนี้ ไม่ได้ใช้เลิกดูหนังแล้ว มีสาย VDH Magnum ที่ใช้เป็นสาย Surround อยู่คู่หนึ่ง ยาวข้างละ 7 เมตร อย่างนี้มันน่าเอามาเปลี่ยนเป็นตังค์อัพคอมจัง
    เอามาซิครับผมรับซื้อถ้าสภาพดี (^-^)

ปล. ฉนวนสีนำตาลแดง เข้มๆนะครับ จะได้ถูกรุ่น

ซื้อเปลี่ยนเฉาพะคู่หน้ากับเซนเตอร์ก่อนซิครับ
    ซื้อแบบความยาวพอดีๆ ไม่ต้องให้เหลือกองเป็นขดๆ ซิครับ

Quote Originally Posted by fifaa View Post
    รู้สึกจะมีอีกรุ่นที่ลงท้ายว่า Magnum เหมือนกันแต่เป็นสีเขียว เมตรนึง 5-600

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks