Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2160(M0) + P5KR 100% ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E2160(M0) + P5KR 100% ช่วยหน่อยครับ

เสปคครับ
    เมนบอร์ด: ASUS P5KR
    ซีพียู: E2160 M0
    แรม: Corsair CMX21024-6400 (400Mhz)
    การ์ดจอ: Gigabyte 8800GT TurboForce
    PSU: SAMA 500W

ตอนนี้ผม oc ไปที่ 3Ghz cpu กับ ram วิ่ง 333Mhz (1:1)
    ไฟซีพียู 1.3v ปิด CE1 ทุกอย่าง auto หมดครับ
    เล่นได้เสถียรดีครับ

แต่พอลอง oc ไปที่ 3.6Ghz ใช้สูตรเดิม คือ 400:400Mhz (1:1)
    ใช้ไฟซีพียู 1.6v ปรากฎว่าเข้าวินโดว์ไม่ได้ครับจอฟ้า
    ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ รู้สึกว่ามันน่าจะไปได้อีก

เข้ามาดูครับ ของผมยังลากได้ไม่ถึง 100% เลย เหอๆ...

Comment

มันตันที่ fsb ของ cpu ครับ ถ้ามันไม่ไหวก็ไม่ไหว

Comment

ลองเพิ่มไฟแรมดูสักหน่อยคับ อัดไปที่ 5-5-5-15 ไฟ 2.2
        ส่วนไฟซีพียูให้เข้าไปดูในเครื่องที่ไบออสนะคับเพราะ p5kr อาจจ่ายไปตกไปบ้างเอาที่ 1.65 ไปเลย
        ของผม E2140(mo) บอร์ดก็ตัวเดียวกะท่านแต่แรมผมคิงตัน บัส 667 ชิบบ้านๆก็ไปได้ตามลายเซ็นอ่ะคับ
        แต่ขออย่างเดียว ขอให้ใจถึงคับ

Comment

Originally posted by X_zeed View Post
          ลองเพิ่มไฟแรมดูสักหน่อยคับ อัดไปที่ 5-5-5-15 ไฟ 2.2
          ส่วนไฟซีพียูให้เข้าไปดูในเครื่องที่ไบออสนะคับเพราะ p5kr อาจจ่ายไปตกไปบ้างเอาที่ 1.65 ไปเลย
          ของผม E2140(mo) บอร์ดก็ตัวเดียวกะท่านแต่แรมผมคิงตัน บัส 667 ชิบบ้านๆก็ไปได้ตามลายเซ็นอ่ะคับ
          แต่ขออย่างเดียว ขอให้ใจถึงคับ
          ของทั่น E2140@3.4 เลยรึครับเนี่ย สุดยอดจริงๆ เลย
          แสดงว่าบอร์ดผมก็ต้องได้เหมือนกันใช่ป่ะ อิๆ
          เดี๋ยวจะลองดูนะครับ เดี๋ยวมารายงานผมอีกที

Comment

แค่ 333 ผมก็ร้อนมากแล้วอ่ะ
            ไฟ 1.35 ~Full 5x
            -*-

Comment

รอชมครับ
              ผมก็ oc ไม่ได้ 100% ครับ

Comment

จาก rep ผมก่อนหน้านะ

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=312347

คือจะถามว่า ผมปิด C1E แล้วตัวคูณยังแกว่งอยู่ดีท่านเป็นไหมครับ
                P5KR Bios 0403

Comment

Originally posted by alice View Post
                  จาก rep ผมก่อนหน้านะ

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=312347

คือจะถามว่า ผมปิด C1E แล้วตัวคูณยังแกว่งอยู่ดีท่านเป็นไหมครับ
                  P5KR Bios 0403
                  ตัวคูณไม่แกว่งครับ แต่ core speed มันแกว่งที่หลักหน่วยครับ
                  แกว่งในช่วงแคบๆ คิดว่าไม่เป็นอะไรมังครับ
                  Last edited by room3; 13 Feb 2008, 20:44:42. Reason: ผมก็ใช้ bios ตัวเดียวกับทั่นแหละครับ (0403)

Comment

ผมลอง oc 100% ไปที่ 3.6Ghz
                    ตามที่คุณ X_zeed บอก
                    คือเพิ่มไฟแรมเป็น 2.2 และ vcore ที่ 1.65
                    FSB 400Mhz, แรมก็ 400Mhz (1:1)
                    แรมวิ่งค่ามาตรฐาน 5-5-5-12
                    ผลคือ เข้าวินโดว์ได้ครับ ดีใจมากเลย
                    แต่อุณหภูมิค่อนค้างสูง idle 60 กว่าๆ
                    กำลังใช้อยู่ๆ ยังไม่ทันจะ PI จอฟ้าซะงั้นครับ
                    มันขึ้นว่า Machine_exception
                    กับ memory_dump อะไรประมาณนี้ครับ

เลยลองปรับลงมาหน่อย
                    และนี่คือผลล่าสุดครับ E2160@3.4Ghz (88%)

ยังใช้สูตรเดิม 1:1 ใช้ vcore 1.45
                    แรมวิ่ง 5-5-5-12 ไฟ 1.9
                    idle 45 องศา, full 65 องศา
                    แต่สังเกตจากรูปจะเห็นว่า vcore จ่ายตกไปเยอะ
                    อย่างที่คุณ X_zeed บอกจริงๆ ครับ
                    Last edited by room3; 13 Feb 2008, 21:57:58.

Comment

ดันอีกนิด เลขยังไม่สวย
                      Attached Files

Comment

ไม่ทราบว่า sensor บอร์ดตัวนี้ (P5KR) มันเพี้ยนรึปล่าว
                        ทำไมอุณหภูมิมันกระโดดจังเลยครับ
                        แทนที่มันจะค่อยๆ ขึ้น
                        บางที idle อยู่ 45 องศา
                        อยู่ดีพอเริ่มรัน PI ปุ๊บมันก็โดดไป 60 องศา เลยครับ
                        พอหยุดรันมันก็เด้งกลับมา 45 องศา ทันที
                        เหมือนมันจะคำนวณเอาเลยแฮะ -*-
                        ตอนนี้ผมใช้ bios เวอร์ชั่น 0403
                        คนอื่นเป็นเหมือนกันรึปล่าวครับ

อุณหภูมิตอนนี้
                        Attached Files

Comment

ของผมก็เป็น มันแปลกๆ

Comment

แล้ว เซตไง ให้ม้นวิ่ง 1:1 ได้ครับ ผมทำไม่เป็น
                            อยาก OC บ้าง
                            spec.
                            P5KR
                            E2160 MO
                            kingbox 1g/800*2

Comment

อัดไฟแรมซัก 2.0 เลยครับ ตัวนั้นรับไหวสบาย

Comment

Working...
                              X