Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเีรื่องการวางลำโพงหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเีรื่องการวางลำโพงหน่อยครับ

พึ่งได้ 5.1 มาชุดนึงครับผม ผมวาง เซนเตอร์ไว้หน้าคอม ฟร้อน ด้านหน้าข้างจอ ระยะ 2 ตัวมัน***งกันนิดเดียวเองครับ กั้นไว้แค่จอ กับตัวหลัง วางไว้หลังเก้าอี้เมตรนึง ส่วนซัพอยู่ข้างล่าง

อยากถามว่า ผมควรจะวางระยะประมาณเท่าไรครับถึงจะได้เสียงดีดีมีมิติ ทั้งคู่หน้า คู่หลัง

ขอบคุณครับ

* พึ่งได้มา เปิดซัพแรงไมไ่ด้ พื้นมันสั่น - - เดียวโดนห้องข้า่งๆ ว่า -*-

ชุดหน้า
    ลำโพงหน้าซ้าย***ง Center ไม่ต่ำกว่า 1 เมตร Center ***งลำโพงหน้าขวาไม่ต่ำกว่า 1 เมตร
    ลำโพงข้างหลัง***งจากตัวคนไม่ต่ำกว่า 1 เมตร
    ลำโพงคู่หน้าเเละลำโพงคู่หลังต้องอยู่เเนวตรงกัน
    ประมาณนี้ก็ได้มิติเสียงเเล้ว

Comment

ขอบคุณครับ แล้วระดับความสูง ระดับหูใช่ใหมครับ ลืมถามให้หมด

Comment

Originally posted by underground1 View Post
        ขอบคุณครับ แล้วระดับความสูง ระดับหูใช่ใหมครับ ลืมถามให้หมด
        ลองดูเเล้วกันครับสูงมากไปก็ไม่ดี
        ของผมเวลานั่งดูหนัง ลำโพงผมสูงเเค่เอว

Comment

ขอบคุณอีกทีครับ อยู่คอนโด เสาก็ไม่มี เจาะก็ไม่ได้ - - เหอๆ

Comment

งั้นต้องหาท่อ หรืออะไรมาโมเอาก็ได้ครับ ถ้าให้สวยหน่อยไปร้านทำเหล็กดัดให้เชื่อมให้เลยครับ แล้วเอามาพ่นสีเอา 2ข้างประมาณ500ได้ครับ ผมทำเมื่อ2ปีที่แล้ว350บาท

Comment

เห็นหนังสือบางเล่มแนะนำให้วางลำโพงหลังให้สูงกว่าคู่หน้า หรือสูงจากหูเราในขณะที่นั่งชมภาพ ประมาณ 60 ซม. ด้วย แต่เป็นวิธีการของระบบ โฮมเธียเตอร์ เค้านะครับ

Comment

เผื่อจะได้อะไรมั่ง ^^

http://www.thx.com/home/setup/speakers/51.html

Comment

http://www.dolby.com/consumer/home_e...omlayout2.html

ไปเจอเว็บนี้มาครับ ทำได้ดีมากเลย เดียวกลับบ้านว่าจะไปเดินคลองถม เผื่อจะมี

Comment

Working...
                  X