overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ขอระบายหน่อยเถอะครับ

golf7099
    Guest

Exclamation ขอระบายหน่อยเถอะครับ

วันนี้ผมไปร้าน d-com ต่างจังหวัด ทำใหผมรู้ คติ หลายๆอย่างมากมาย เช่น
    1. คนรู้ไม่ได้ขาย คนขายไม่ได้รู้
    2. โง่อวดฉลาด
    3. ชอบหลอกเด็ก

วันนี้ผมขอระบาย ร้าน d-com ต่างจังหวัดหน่อยเถอะครับ

ผมไปร้าน d-com แถวบ้านพื่ผมจะไปถาม เมนบอร์ด 3 ชนิดด้วยกันคือ
    1. Gigabyte P35DS3R RAID ตามคำแนะนำของ ท่าน wikorn
    2. MSI P35 Neo2 FR ตามคำแนะนำของ ท่าน neromimz
    3. ASUS P5KR ตามคำแนะนำของ ท่าน neromimz

ไปถามพนักงานขายเป็นผู้หญิง ซึ่งผมให้ กระดาษไป 3 รุ่นข้างต้น แต่เขาบอกไม่มี แต่เขาหยิบ
    กล่อง ASUS P5-K-C -*- แล้วก็มี คนแก่ คนนึง เขามาที่ร้าน พนักงานก็ถาม คนแก่คนนั้นว่า
    ผมจะมาซื้อ Asus P5k ... ทั้งผมก็บอกไปว่า P5KR แล้ว คนแก่คนนั้นก็พูดขึ้นมาโดยไม่ดู ไม่ฟังใครเลยว่า P5 นี่มันมีหลายรุ่น แต่ทั้งร้านมี ASUS P5-K-C และอะไรไม่รู้
    เขาก็บอกว่า ASUS P5-K-C นี่ก็ดีแล้วนะ เป็นเทคโนโลยี 45nm ซึ่งบ้างบอร์ด 55nm -*-
    แล้วผมก็ถามไปว่า ไม่มี Gigabyte P35DS3R เหรอครับ คนแก่คนนั้นบอกว่า เราไม่ได้ขายของ
    .... มันเป็นภาษา en ฟังไม่รู้เรื่อง เขาบอกว่า Gigabyte เนี่ยมันเอาไว้ oc ซึ่งจะเอาไปทำไม
    เพราะ oc ไปมันก็ไม่ได้อะไรเพิ่มขึ้นมาแล้วยังทำให้คอมพังเร็วขึ้น เพื่อความสะใจ
    ตกลง เราไม่มีสิทธิที่จะซื้อ Gigabyte เลยเหรอ แล้ว เขาก็ถามผมว่า คุณใช้ cpu อะไร
    ผมก็ตอบไปด้วยความภาคภูมิใจ ว่า ใช้ p.4 เท่านั้นแหละ เขาก็บอกว่างั้นคุณยังไม่ต้อง อัพเกรด
    หรอกเพราะ mainboard พวกนี้ไว้่ใส่กับ core2 ถ้า คุณใส่ vga ram แรงๆ แต่ cpu ไม่ดี
    ก็ไม่เกิดอะไร พูดแนวจะให้เปลี่ยน Cpu ไปด้วย แล้วเขาก็บอกว่า ผมก็ใช้ core 2
    ซึ่งมันไม่ร้อนเลยแถมโม้บอกว่า ไม่เคยขึ้นถึงเลข 30+(องศา) เลยด้วยซ้ำมันเย็นขนาดนั้นเลย
    แล้วก็บอกว่าผมซื้อคอมมา 7 เครื่องแล้ว ( เรื่องของคุณ คุณรวย มันไม่ใช่เรื่องของผมเลย )
    แล้วก็เปรียบเทียบว่า เหมือน เราใช้ รถ toyota แต่ เครื่องใน ของ benz -*-
    แล้วเขาเคยใช้ core2 เต็ม 100% รึยัง ทำยังกะผม ใช้ p4 socket 478 ยังงั้นแหละ
    แถมยังบอกว่า cpu คือหัวใจหลักของคอม ( ใครก็รู้ ) ผมเลยเดินออกจากร้านไปด้วยความมึนงง
    ว่านั้นคน หรือ ควาย -*-

ผมอยากจะบอกเขาไปจริงๆ เลย ว่า
    ผม มาเปลี่ยน เมนบอร์ด กับ hdd ตามเงินที่เตรียมไว้ (ถ้าไม่มี 2 ตัวนี้คอมก็ทำงานไม่ได้เหมือนกัน)
    ซึ่งเมื่อมีตังผมก็มาเปลี่ยน core2 ก็ได้นี่ มันใช้ socket เดียวกันไม่ใช่รึ หรือว่าใช้ p.4 เนี่ยมันจะร้อนว่ากันมากไหม ทำยังกะเคสผมมันไม่มีพัดลมเลย

ที่มาระบายเนี่ยคือโมโห มากเลยครับ เขาบอกให้คำแนะนำ ( ให้เสียตังเพิ่มมากขึ้น )

ปล. ผมยังเด็กครับ แล้วถ้าพิมพ์แล้วไม่พอใจใครบอโทษด้วย อยากบอกให้ทั้งโลกรู้
    Last edited by golf7099; 14 Feb 2008 at 18:56:39.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

อย่าไปซื้อมันคับ ร้านแบบนี้ เฮงซวยจริงๆ พนักงานก็ปัญญาอ่อน

OverclockZone Member one's Avatar

เหอๆ....

OverclockZone Member zerocs's Avatar

P4 + P5KC มันไม่สมกันจิงๆ

OverclockZone Member optimum's Avatar

อืม ~~~ เห็นด้วยคับ
    เบื่อเหมือนกันกับการซื้ออุปกรณ์ กับคนขายที่ไม่รู้เรื่องเนี่ย -_-"

OverclockZone Member laboo's Avatar

เป็นผมนะ ผมเดินจะออกมาเฉยๆเลย แล้วไปซื้อร้านอื่น

OverclockZone Member daobi's Avatar
    กรุงศรีอยุธยา&Kasetsart University

จังหวัดไหนอ่า บอกหน่อย เผื่อเป็นร้านแถวบ้านผม

golf7099
    Guest

ไม่บอกดีกว่า
    Last edited by golf7099; 14 Feb 2008 at 20:36:32.

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ถ้ามันกวนแต่แรกนะ เขาถามว่าใช้ CPU อะไร
    ผมจะบอกไปเลย เก่าแล้วครับ เขาถามรุ่นอะไร ก็ตอบไปอย่างมั่นใจเลยครับ QX6850

ดูดิ มันจะพูดยังไงครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member voravis's Avatar

เอาตังมานับโชว์....คงรีบขายล่ะ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by golf7099 View Post
    ไม่บอกดีกว่า
    บอกดีกว่านะ คนอื่นจะได้ไม่หลงผิด ตัวเลือกต่างจังหวัดยิ่งมีน้อยๆอยู่

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

อย่าไปซีเรียสกับมันมากเลย คนขายเค้าก็อยากขาย ก็เลยต้องเชียร์ของตัวเองเป็นธรรมดา(บางทีก็เชียร์มากไปหน่อย) ก็ฟังๆไว้แต่อย่าไปเชื่ออะไรมาก
    แต่ถ้าพูดโดยใช้เหตุผลกัน แล้วค้าไม่รับฟังเหตุผลของเราเลยก็เลิกพูด กลับไปนอนดีก่า

OverclockZone Member gi_nen's Avatar
    http://www.facebook.com/CPL.Nen

Quote Originally Posted by golf7099 View Post
    วันนี้ผมไปร้าน d-com ต่างจังหวัด ทำใหผมรู้ คติ หลายๆอย่างมากมาย เช่น
    1. คนรู้ไม่ได้ขาย คนขายไม่ได้รู้
    2. โง่อวดฉลาด
    3. ชอบหลอกเด็ก

วันนี้ผมขอระบาย ร้าน d-com ต่างจังหวัดหน่อยเถอะครับ

ผมไปร้าน d-com แถวบ้านพื่ผมจะไปถาม เมนบอร์ด 3 ชนิดด้วยกันคือ
    1. Gigabyte P35DS3R RAID ตามคำแนะนำของ ท่าน wikorn
    2. MSI P35 Neo2 FR ตามคำแนะนำของ ท่าน neromimz
    3. ASUS P5KR ตามคำแนะนำของ ท่าน neromimz

ไปถามพนักงานขายเป็นผู้หญิง ซึ่งผมให้ กระดาษไป 3 รุ่นข้างต้น แต่เขาบอกไม่มี แต่เขาหยิบ
    กล่อง ASUS P5-K-C -*- แล้วก็มี คนแก่ คนนึง เขามาที่ร้าน พนักงานก็ถาม คนแก่คนนั้นว่า
    ผมจะมาซื้อ Asus P5k ... ทั้งผมก็บอกไปว่า P5KR แล้ว คนแก่คนนั้นก็พูดขึ้นมาโดยไม่ดู ไม่ฟังใครเลยว่า P5 นี่มันมีหลายรุ่น แต่ทั้งร้านมี ASUS P5-K-C และอะไรไม่รู้
    เขาก็บอกว่า ASUS P5-K-C นี่ก็ดีแล้วนะ เป็นเทคโนโลยี 45nm ซึ่งบ้างบอร์ด 55nm -*-(คำโฆษณาที่ไหนอ่ะ ปกติเค้าใช้กับ CPU ไม่ใช่รึ)
    แล้วผมก็ถามไปว่า ไม่มี Gigabyte P35DS3R เหรอครับ คนแก่คนนั้นบอกว่า เราไม่ได้ขายของ
    .... มันเป็นภาษา en ฟังไม่รู้เรื่อง เขาบอกว่า Gigabyte เนี่ยมันเอาไว้ oc ซึ่งจะเอาไปทำไม
    เพราะ oc ไปมันก็ไม่ได้อะไรเพิ่มขึ้นมาแล้วยังทำให้คอมพังเร็วขึ้น เพื่อความสะใจ
    ตกลง เราไม่มีสิทธิที่จะซื้อ Gigabyte เลยเหรอ Dcom ไม่ได้ขาย Gigabyte ส่วนมากขาย Asus และ gigabyte ก็ไม่ได้เอาไว้ OC เค้าเอาไว้ใช้งาน ซึ่งทุกยี่ห้อเค้าทำมาขายเพื่อเอาไว้ให้ลูกค้าใช้งานอยู่แล้ว มันเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าน่าด่านักแล้ว เขาก็ถามผมว่า คุณใช้ cpu อะไร
    ผมก็ตอบไปด้วยความภาคภูมิใจ ว่า ใช้ p.4 เท่านั้นแหละ เขาก็บอกว่างั้นคุณยังไม่ต้อง อัพเกรด
    หรอกเพราะ mainboard พวกนี้ไว้่ใส่กับ core2 อ่านคู่มือบ้างอ่ะป่าววะนั่นถ้า คุณใส่ vga ram แรงๆ แต่ cpu ไม่ดี
    ก็ไม่เกิดอะไร พูดแนวจะให้เปลี่ยน Cpu ไปด้วย แล้วเขาก็บอกว่า ผมก็ใช้ core 2
    ซึ่งมันไม่ร้อนเลยแถมโม้บอกว่า ไม่เคยขึ้นถึงเลข 30+(องศา) ข้อมูลเชื่อถือไม่ได้เลย AMD เย็นๆยังตั้ง30+ถ้าไม่เปิดแอร์ใส่เลยด้วยซ้ำมันเย็นขนาดนั้นเลย
    แล้วก็บอกว่าผมซื้อคอมมา 7 เครื่องแล้ว ( เรื่องของคุณ คุณรวย มันไม่ใช่เรื่องของผมเลย )
    แล้วก็เปรียบเทียบว่า เหมือน เราใช้ รถ toyota แต่ เครื่องใน ของ benz -*-
    แล้วเขาเคยใช้ core2 เต็ม 100% รึยัง ทำยังกะผม ใช้ p4 socket 478 ยังงั้นแหละ
    แถมยังบอกว่า cpu คือหัวใจหลักของคอม ( ใครก็รู้ ) ลอกโฆษณามาทั้งดุ้นผมเลยเดินออกจากร้านไปด้วยความมึนงง
    ว่านั้นคน หรือ ควาย -*-

ผมอยากจะบอกเขาไปจริงๆ เลย ว่า
    ผม มาเปลี่ยน เมนบอร์ด กับ hdd ตามเงินที่เตรียมไว้ (ถ้าไม่มี 2 ตัวนี้คอมก็ทำงานไม่ได้เหมือนกัน)
    ซึ่งเมื่อมีตังผมก็มาเปลี่ยน core2 ก็ได้นี่ มันใช้ socket เดียวกันไม่ใช่รึ หรือว่าใช้ p.4 เนี่ยมันจะร้อนว่ากันมากไหม ทำยังกะเคสผมมันไม่มีพัดลมเลย

ที่มาระบายเนี่ยคือโมโห มากเลยครับ เขาบอกให้คำแนะนำ ( ให้เสียตังเพิ่มมากขึ้น )

ปล. ผมยังเด็กครับ แล้วถ้าพิมพ์แล้วไม่พอใจใครบอโทษด้วย อยากบอกให้ทั้งโลกรู้
    อ่ะนะ ไปเดินแถวๆเซียร์ยิ่งกว่านี้อีกครับ มีเพียบ แนวๆเนี้ย เอาข้อมูลจากโฆษณามาพูด พอกลับถึงบ้านเอาคอมไปเปิดคาราโอเกะ -"-a เกมก็ไม่ได้เล่น น่าจะตอกกลับไปเลยว่า ที่้บ้านผมเปิดร้านซ่อมคอมอยู่ อิๆ
    ขำๆครับ อย่าคิดมาก

OverclockZone Member heroin's Avatar

ออกเเนวไม่จริงใจกับลูกค้า คิดเเต่พุดหว่านล้อมอ้างต่างๆนา เพื่อให้เราเพิ่มเงินซื้อของใหม่เปลี่ยน

เลิกคบครับเเบบนี้

OverclockZone Member

บอกไปสิครับ ไม่มี ไม่ขาย ก็จบ ร้านอื่นยังมี

ง่ายๆ ถ้าจะไม่ขาย ก็ เงียบไป เตรียมเงินมาแค่นี้ไม่มีก็กลับ

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

ซื้อทางเนทครับทางออกสำหรับคนที่เจอร้านห่วยๆ

แต่ระวังเจอมารในเนทนะครับ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ผมเคยเจอคนอย่างนั้นที่ 1000 ทิป ผมก็ด่ามันกลับไป "เรื่องของกู กูจะใช้ กูจะซื้อ ***มีปัญหาป่ะ" แค่รองรับอนาคตไว้อัพเกรดอะไรได้บ้าง จะซื้อไม่ได้หรือไง พวกนี้ไม่รู้เรื่องแล้วยังจะมาด่าอีก ใช้ ต.. คิดหรือไง

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

เด็กขนาดไหนครับ เท่าผมป่าว ผม 15 เอง อิอิ

OverclockZone Member nos21's Avatar

น่าจะบอกจังหวัดนะ จะได้ให้คนอื่นได้รู้ บอกชื่อเลยก็ดี

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

นครปฐมป่าว เอิ๊กๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks