Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ Asrock AliveNF6P VSTA มีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ Asrock AliveNF6P VSTA มีปัญหา

ผมพึ่งซื้อเมนบอร์ดวันนี้เอง ติดตั้งลงวินโดวส์เสร็จ พอเสียบสายแลน ที่มุมด้านขวาก็ขึ้นมาเตือนแล้วก็กระพิบเดี๋ยวก็เตือนเดี๋ยวก็หาย เน็ตก็ใช้งานไม่ได้ จะทำไงดี ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ
    Asrock AliveNF6P VSTA

ลง driver ยัง สายแลนเข้าหัวเอง หรือแถมมากะ modem ครับ

Comment

ลงแล้วครับ สายแลนแถมมากับrouter แบบหัวไขว้ครับ

Comment

ลงวินเสร็จแล้วก็ลง Driver การ์ดจอ แล้วก็ลง Driver Lan แค่นี้พอก่อนลองดูว่ามีปัญหามั้ยเพราะถ้าลงครบหมดแล้ว Driver อาจจะไปทับกับ Firewarm ของ Window ได้เลยทำให้เอ๋ะ

Comment

จิงดิ เราก้อเป็นเหมือน จขกท. เลยขึ้นตัดต่อใหม่บ่อยๆ

Comment

UP BIOS เป็น 1.3 หายครับ
            ผมซื้อมา 2 ตัว bios 1.09 กับ 1.2
            ตัวที่เป็น 1.09 เป็นแบบเจ้าของกระทู้เลย อัพแล้วปกติทุกอย่างไม่กระพริบให้เห็นอีกเลย
            โหลดที่เป็น windows อ่ะครับ แตกซิป คลิก2ที restart ก็เรียบร้อย

Comment

ใช้ได้แล้วครับ

ใช้ได้แล้วครับขอบคุณมาก วิธีการอับไบออสใหม่

Comment

ปัญหาเรื่องแลนของบอร์ดรุ่นนี้ แต่ละท่านเชื่อมต่อยังไงบ้างครับ เช่น
                1. คอมฯ -> ฮับ(โดยที่ไม่ได้เชื่อมต่อกับโมเด็ม หรือ เราเต้อร์)
                2. คอมฯ -> คอมฯ(โดยที่ไม่ได้เชื่อมต่อกับโมเด็ม หรือ เราเต้อร์)
                3. คอมฯ -> โมเด็ม หรือ เราเต้อร์ -> ฮับ

ผมเลือกบอร์ดรุ่นนี้ทำร้านเน็ตก็โดนปัญหาเดียวกันนี้เล่นงาน วินโดวส์ไปแจกไอพีแบบ APIPA(แจกไอพีชุด 164.X.X.X) ตอนแรกเชื่อมต่อแลนโดยวิธี คอมฯ->ฮับ ลองอัพเดตไบออสตามที่คำแนะนำที่หาได้จากบอร์ดนี้และบอร์ดอื่นๆก็แก้ไขไม่ได้

เผอิญฟลุ๊คๆแก้ปัญหาได้เอาอีตอนที่ลองต่อโมเด็ม หรือ เราเต้อร์ -> ฮับมันก็แจกไอพีชุด 192.168.X.X ทันที โดยที่ไม่ได้อัพเดตใช้ไบออสเวอร์ชั่น 1.20 แต่หากถอดโมเด็มหรือเราเต้อร์ออกก็จะเกิดปัญหาเดิมขึ้นมาอีก เพิ่งรู้ว่า(น่าจะ)จำเป็นที่จะต้องใช้โมเด็มหรือเราเต้อร์ต่อร่วมกับเครือข่ายด้วย

ก็เลยอยากจะรู้ว่าหลายๆคนที่ใช้เมนบอร์ดรุ่นนี้แล้วประสบปัญหาเดียวกันเชื่อมต่อแลนแบบไหนบ้าง ดังที่กล่าวไปแล้ว 3 ข้อข้างต้น

ไม่รู้ว่าจะเป็นเพราะชิปเซ็ต nForce รึเปล่าน้อ เพราะบอร์ด ASUS ที่ใช้ชิปเซ็ตเดียวกันไม่เจอปัญหานี้(ยี่ห้ออื่นไม่รู้ยังไม่เคยใช้)

ขออนุญาติขุดหน่อยๆ เพราะปัญหาคอมฯครั้งนี้เครียดที่สุดเท่าที่เคยประสบครับ เพราะเป็นงานใหญ่
                Last edited by chienthegooners; 17 Mar 2008, 22:06:04.

Comment

ก็กำหนด IP เองเลยสิครับ หมดปัญหาไม่แจก IP และ IP ชนกัน
                  ควบคุมก็ง่าย จะบล็อคใคร เครื่องไหนโหลดมาก ๆ ก็จะได้ทำถูกเครื่อง
                  ท่านไม่ได้set คอม SERVER ท่าน เป็น DHCP มันไม่จ่าย IP อยู่แล้วล่ะ
                  ต่อให้ ROUTER หรือ MODEM ท่านไม่ได้เปิด DHCP มันก็ไม่จ่ายเหมือนกันนั้นแหละ

Comment

โหอัพเดทไบออสเป็น1.4 Cpu พุ่งเลย จาก 2.35 ไป 2.43G เลยครับ อิ อิ
                    Last edited by boyro; 19 Mar 2008, 01:45:28.

Comment

Flash BIOS จร้า

Comment

Working...
                      X