Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม ถึง Q6600 เกี่ยวG0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม ถึง Q6600 เกี่ยวG0

Q6600 มัน G0 แล้วมีระหัดอะไร อีกไหม แล้วมันต่างกันยังไง อยากรู้

B3 ครับ

Comment

อยากรู้ด้วยคนครับ

Comment

G0 เย็นกว่า ทำให้ลากง่ายกว่านะ

Comment

แค่นี้้ เองเหรอมีอีกไหม อยากรู้จัก ผูู้รู้ช่วยตอบหน่อย

Comment

แล้วอีก อย่าง มันเกี่ยวกับอะไร เหรอ ถึงเย็นกว่า? แค่รุ่นG0 กะ B3 เอง อันมาก่อนมาหลัง เพราะ Q6600ตอนมันแพงๆๆ มันรุ่นG0ใช่ป่าวพอลดราคามา ถึงทำB3 มันถึงดีไม่เท่ากันใช่ป่าว(อันนี้ความคิดผมเองนะ).. คนรู้ช่วยตอบที

Comment

มีวิธีดูจากข้างกล่องป่าวอ่ะคับ หรือว่าหลังๆ เป็น G0 หมดเลย

Comment

มันง่ายๆครับโครงสร้างมันต่างกันครับ B3 เก่ากว่าครับ B3ใช้โครงสร้างของ conrore EXX00 2 ตัว ส่วน G0 ใช้ Exx50 2 ตัวแทนซึ่งออกมาทีหลัง ซึ่งถึงแม้ว่าจะ 65 นาโนเหมือนกันแต่โครงสร้างต่างกันครับ ซื่งสาเหตุนี้ทำให้ G0 ระบายความร้อนได้ดีกว่า ประหยัดพลังงานกว่า และ OC ได้ดีกว่า(เห็นได้จากที่ G0 dual CPU เค้าเอามาตั้ง default bus ได้ 1333 ก็รู้แล้วครับว่ามันเย็นกว่า) สาเหตุที่ intel ออก G0 quad มาเพื่อเปิดตลาด quad ครับเพราะ G0 มีต้นทุนการผลิตต่ำกว่าทำให้สามารถลดราคาลงมาได้มาก(b3 ตอนออก 851 us ในขณะที่ g0 266) หลังจาก G0 ออก B3 ก็ถูกปิดสายการผลิดครับ ดังนั้นถ้าไม่ถูกของที่ร้านดองไว้ซื้อใหม่ๆก็จะได้แต่ G0 ครับ พวทีสังเกตุคือ G0 รหัสจะลงท้ายด้วย SLACR b3 SL9UM

Comment

thx

Comment

Working...
                  X