Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Transfer rate ระหว่าง SATA2 กับ IDE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Transfer rate ระหว่าง SATA2 กับ IDE

ตอนนี้ใช้บอร์ด P5KR อยู่ ใช้ HD หลักเป็น 250GB Seagate SATA2 แต่มี HD 250GB Seagate IDE ของเก่าติดมาเลยเอามาเสียบไว้ด้วยกัน แต่เวลา Copy ไฟล์ระหว่าง HD 2 ลูกหรือทำอะไรก็ตามที่ต้องดึงไฟล์ผ่าน HD IDE เนี่ยรู้สึกมันจะช้ามากเลยเคยเอา Fast Copy มาลองใช้พบว่า Transfer rate ได้แค่ตาม Log ข้างล่าง

TotalRead = 20529.8 MB
    TotalWrite = 20529.8 MB
    TotalFiles = 8 (5)
    TotalTime = 14959.09 sec
    TransRate = 1.37 MB/s
    FileRate = 0.00 files/s

มันได้แค่เนี่ย -*- ซึ่ืงโดยปกติที่เคย Copy ระหว่าง IDE IDE มันยังเร็วกว่านี้เยอะแยะเลย
    ผมเคยอ่านกระทู้ไหนไม่รู้หาไม่เจอแล้วว่ามันอาจจะต้องลงอะไรซักอย่างมันน่าจะช่วยได้
    รบกวนแนะนำด้วยครับ

อีกข้อนึง
    ผมลองเสียบ DVD Writer กับสาย IDE เป็น Slave โดยมี HD เป็น Master มันทำไม่ได้หรือ พอดีลองแล้วมันเห็นแต่ HD (เสียดาย DVD ตัวเก่าจะเอามาใช้ด้วย)

ขอบคุณมากครับ

ลองดู Tranfer Mode ของ HDD (ใน Device Manager น่ะครับ) ก่อนครับว่า XP มัน Operate ที่ Mode ไหนอยู่ เคยเจอบางทีแทนที่จะเป็น Ultra ATA 5 มันกลายเป็น PIO Mode 4 เฉยเลย ต้องแก้ registry กลับมาเป็น Ultra ATA 5 จะกลับมาเร็วเหมือนเดิมครับ

** ในรูปปกติจะขึ้นรุ่น HDD มานะครับ แต่พอดีเครื่องที่ทำงานใช้ SCSI เลยไม่เห็น **
    Attached Files
    Last edited by quake_the_rock; 15 Feb 2008, 11:30:05.

Comment

ขอบคุณครับ วันนี้กว่าจะได้กลับไปดูคงดึกแน่เลย
      เพิ่มข้อมูลให้อีกนิดนะครับ คือ ถ้าผม Copy ในตัวของ HD SATA เองจะ Copy ได้เี็ีร็วเป็นปกติ หรือถ้าเอากลับไปเครื่องเก่าแล้วลอง Copy HD IDE ตัวเดียวกันมันก็ไมช้าถึงขนาดที่เป็นอยู่

Comment

Working...
      X