overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: เบิร์นลำโพงกันนานไหมครับ

OverclockZone Member

Default เบิร์นลำโพงกันนานไหมครับ

มีเรื่องอยากถามนิดนึงว่า
    เพื่อนๆ เบิร์นลำโพงกันยังไงครับ เช่น
    1.เบิร์นใช้เวลากี่ชั่วโมง
    2.จำเป็นต้องเปิดติดต่อกันไหม
    3.เพลงที่ใช้เบิร์นจำเป็นไหมว่าต้องแนวไหน
    อะไรทำนองนี้นะครับ ช่วยแนะนำที เพราะตอนนี้
    ผมซื้อลำโพงมาแล้วก็เปิดวันละประมาณ 2 ชม.เองนะครับ
    ส่วนใหญ่จะดูหนัง ไม่แน่ใจว่ามันจะใช้การเบิร์นรึเปล่า

อีกอย่างนึงครับ เพื่อนๆ ใช้เพลงประเภทไหนหรือหนังประเภทไหน
    ในการทดสอบลำโพง ว่าลำโพงนี้แสดงตัวตนของมันที่แท้จริงออกมา
    ส่วนในเรื่องเสียงที่ได้ยินผมเข้าใจนะ ว่าแล้วแต่คนชอบ แต่ผมเห็นบางที่
    เค้าทดสอบหรือผมขอฟังนะ มันผ่านพวก EQ หรืออะไรทำนองนี้หลายอย่าง
    ก็เลยไม่แน่ใจว่าตกลงลำโพงมันดีหรือว่า source มันมาดีกันแน่อะครับ

OverclockZone Member Delivery69's Avatar
    สะพานใหม่ สายไหม

โอละเอียดจังเลยนะครับ

ลำโพงผมไม่เคยนะครับเคยแต่หูฟัง

ก็ใช้ไฟล์เสียงที่สำหรับเบินโดยเฉพาะสามารถหาโหลดได้จากinternrtนี่ละครับ

ส่วนนานเท่าไรนั้นอันนี้ถ้าเป็นหูฟังก็ประมาณ 100 ชั่วโมงหรือแล้วแต่ความต้องการครับ

แต่ไม่ควรจะนานเกินไปเพราะอาจจะทำให้ดอกลำโพงมันเสียได้ครับ

ส่วนอื่นๆก็รอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาช้วยตอนละกันนะครับ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ส่วนมากผมจะเปิด เบรินด้วย เพลง HIPHOP เพราะดอกซับต้องใช้เวลามากสุดในการเบริน
    ซัก 2 อาทิต เสียงก็เริ่มนิ่มนวลขึ้นเเล้วครับ

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

หูฟังผมซื้อมาใหม่ๆ เปิดทีแรกเนี่ยเสียงแตกพร่าเลย พอเปิดทิ้งไว้เรื่อยๆ มันจะดีขึ้นเอง

OverclockZone Member yoghurt's Avatar

ตั้งคำถามได้น้อยบรรทัดดีครับ
    แต่ตอบคงได้ทฤษฎีไปประมาณ 80 หน้า A4

เอาแบบสั้นๆ ง่ายๆ ไปละกัน
    1.Burn ใช้เวลาอย่างน้อย 24 ชม.
    2.จำเป็นต้องเปิดอย่างน้อย 24 ชม. ติดต่อกันตามข้อ1
    3.เพลงที่เปิดไม่จำเป็นต้องแนวไหน เพราะบางท่านบอกว่าให้เปิดทิ้งไว้
    เพลงอะไรก็ได้ หรือหาFM ที่เปิด24 ชม. เปิดเพื่อให้ Voice Coil ของลำโพงทำงานอย่างต่อเนื่อง

การซื้อลำโพงใหม่ แล้วเปิดวันละ 2 ชม. ก็เรียกว่าเปิดฟังแล้วครับ
    ไม่ต้องไป Burn ตามกูรู ท่านต่างๆ บอกไว้หรอกครับ

อีกอย่างนึงเช่นกันครับ
    ลำโพงทำงานถูกต้องตามทฤษฎี หรือทำงานตามตัวตนที่แท้จริงเนี่ย
    ต้องอ่าน spec ของคลื่นเสียงให้เป็นด้วยนะครับ
    reponse & resonance เรื่องพวกนี้ไม่สามารถวัดด้วยหู แล้วบอกเป็นค่าได้ฉันใด
    บรรดากูรู จึงตัดสินด้วยตัวเอง และใช้ความชอบเข้าตัดสินตามใจฉันนั้น

เอาเป็นว่า ถ้าเรามั่นใจว่า source ของเราเป็นการเคาะระฆัง และมีการเป่าแตรลม ในสนามประลอง ฉากของหนังเรื่อง Gladiator
    ลำโพงที่เปิดฟัง ก็ควรได้ยินเสียงระฆัง และได้ยินเสียงแตรลม รวมไปถึงเสียงโห่ร้องของกองเชียร์ ในฉากนั้นของหนังเรื่อง Gladiator
    ใช่ไหมครับ?

เรื่องดัง-เบา ทุ้ม-นุ่ม-หนักแน่น แหลม-บาดหู-บาดอารมณ์ อะไรพวกนี้ ในเมื่อไม่มีเครื่องมือวัดระบุค่าออกมาได้
    ก็อย่าไปใส่ใจเลยครับ ..เชื่อผมเหอะ

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

มารตฐาณ ของผมเอง ว่าที่ 100 ชม ก็เปิดฟังปกตินีี่แหละ ไปเรื่อยๆ 2 อาทิตก็เข้าที่แล้วครับ

ผมก็ 100 ชม.
    Last edited by IIM; 15 Feb 2008 at 14:05:38.

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ฟังมันเรื่อยๆครับไม่ซีเรียส เดี๋ยวมันก้ดีเอง

OverclockZone Member Ballvidia's Avatar

ใช่ครับฟังไปเรื่อยๆ ไม่ซีเรียสเลยครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ผมยึดเอาตาม คู่มือของ Mordaunt Short นะ 36 ชั่วโมงไม่พัก ระดับเสียงไม่ดัง หันลำโพงเข้าหากัน แต่ในความเป็นจริงหลัง 60 ชั่วโมง เสียงยังเปลี่ยนไปได้อีก แต่ไม่เยอะ ซัก 1 เดือน เทียบเท่าที่ showroom แล้ว แต่ที่แปลก ในคู่มือเรียกว่า run in แต่กับ ลำโพง Klipsch เปิดไปประมาณ อาทิตย์เดียว ได้เสียงเทียบเท่าที่ showroom แล้ว แล้วก็ไม่เคยใช้แผ่น Burn เลยซักครั้ง (จำเป็นด้วยหรือที่เราต้องฟังสิ่งที่เราไม่อยากฟังนานๆ ทั้งๆ ที่ไม่ต้องฟังเสียงที่เราไม่อยากได้ยิน ลำโพงเราก็เสียงดีได้เหมือนที่ Showroom เหมือนกัน)

ผมยึดเอาเสียงที่ผมฟังที่ Showroom เป็นหลัก เพราะการซื้อแต่ละตัว นั้นเมื่อถามเค้าว่าของที่โชว์มานั้นเท่าไหร่แล้ว ก็ลองฟังตามนั้นชอบแล้วค่อยซื้อกลับมา อย่าเพิ่งตกใจว่าเสียง สุนัขไม่รับประทาน ผ่านไปอาทิตย์นึงค่อยว่ากัน
    Last edited by Aeromancer; 15 Feb 2008 at 15:35:11.

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ผมเบริน ฟายเป็นพิธี 2รอบ รอบละ ชั่วโมงกกว่า อิอิที่เหลือ เดียวดีเองฟังไปเรื่อยๆๆ

OverclockZone Member mydoc's Avatar

สมัยก่อน ผมเบิร์นลำโพงเบสแบบไหนรู้มะครับ ..

ดอก 8 นิ้วขึ้นไปที่ทนได้สัก 50W. ขึ้น ทำโดยเอามันมาต่ออนุกรมกับหลอดไส้ 25W. ต่อไฟ 220v มันจะสั่นที่ 50Hz สั่นแบบกระพือวัสดุทุกส่วนทำงานขยันขันแข็ง ..

คำเตือน .. อย่าเอาดอกเล็กกว่า 8 นิ้วมาทำนะครับ และ อย่าเอาหลอดไส้ พวก 60W. ขึ้นไปมาต่อเดี๋ยวมัน load ที่ลำโพงมากเกินไป

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by mydoc View Post
    สมัยก่อน ผมเบิร์นลำโพงเบสแบบไหนรู้มะครับ ..

ดอก 8 นิ้วขึ้นไปที่ทนได้สัก 50W. ขึ้น ทำโดยเอามันมาต่ออนุกรมกับหลอดไส้ 25W. ต่อไฟ 220v มันจะสั่นที่ 50Hz สั่นแบบกระพือวัสดุทุกส่วนทำงานขยันขันแข็ง ..

คำเตือน .. อย่าเอาดอกเล็กกว่า 8 นิ้วมาทำนะครับ และ อย่าเอาหลอดไส้ พวก 60W. ขึ้นไปมาต่อเดี๋ยวมัน load ที่ลำโพงมากเกินไป
    ต้องคอยเอามือจับที่ขั้วหลอดไฟไว้ด้วยหรือเปล่า อิ อิ

OverclockZone Member mydoc's Avatar

หรือลองวิธีนี้ก็ดีนะครับ.. ฮิๆ

http://www.youtube.com/watch?v=-9rtGKu8eHo

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เปิดไปเรื่อยๆมันก็เข้าที่เข้าทางเอง

Quote Originally Posted by mydoc View Post
    หรือลองวิธีนี้ก็ดีนะครับ.. ฮิๆ

http://www.youtube.com/watch?v=-9rtGKu8eHo
    จะ burn ลำโพง หรือจะเอาไปทำ smoke บนเวที ล่ะเนี่ย

น่ากลัวอะ เหอๆ มีใครเคยลองมั่งปะ อิอิ

OverclockZone Member otesa's Avatar

จำเป็นด้วยหรือครับ ที่ต้องเปิดติดต่อกันหลาย ๆชั่วโมงครับ เพราะผมเปิดไม่กี่ชั่วโมงเอง/วัน

ผมพึ่งซื้อเองคับ

OverclockZone Member oddy's Avatar

ส่วนตัวผมพบว่า การเบิร์นลำโพงนานๆ เช่น 3วัน ต่อการเบิร์น 1 ครั้ง ไม่ใช่สิ่งที่ดีครับ ลำโพงทำงานหนักเกิน เสียเร็ว

ผมเลย เบิร์นทีละ 4-5 ชม. แต่เบิร์นบ่อยๆเอา

อาจจะขัดหลักการก็ได้ แหะๆ แต่ผมว่ามันดีกว่าแบบแรกนะ

OverclockZone Member oddy's Avatar

ลำโพงมีแอมป์นะ และแอมป์มันเสียเป็นนะครับ ยิ่งลำโพงราคาหลักพัน วัสดุที่ใช้ทำแอมป์ ทำวงจรเกรดก็งั้นๆซะด้วย

จะเบิร์นทีนึง 3 วันมันก็เกินไป (ผมคิดแบบนี้ เลยไม่ทำ)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks