overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 55

Thread: <<< Mod ไฟพัดลม ZALMAN ( แซวเมว ) กันดีก่า By Tube_Cats >>>

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

Default <<< Mod ไฟพัดลม ZALMAN ( แซวเมว ) กันดีก่า By Tube_Cats >>>

<<< Mod ไฟพัดลม ZALMAN ( แซวเมว ) กันดีก่า By Tube_Cats >>>

รูปตัวเต็มๆของเจ้าเหยื่อของเราวันนี้ครับ ZALMAN CNPS9700 LED

แยกพัดลมออกมาโดดๆจะได้ทำอะไรได้ง่ายหน่อย

แล้วก็ทำการถอดแยกใบพัด กับ แกนออกจากกันครับ ส่วนวิธีถอดหาเอาเองนะครับเคยมีคนอธิบายไว้แล้วในหมวดนี้แหละครับ

ผมถอดลูกปืน แหวน ออกหมดเลยครับ แล้วเก็บไว้ในถุง Zip เพราะกลัวทำๆไปแล้วหลุดหายไปหละแย่เลย

ต่อไปก็แยกเจ้าแผงวงจรออกจาก พลาสติกที่เป็นฐานอ่ะครับ
    ขั้นตอนนี้ต้องระวังนิดนึงเพราะมันค่อนข้างแน่น ค่อยๆบิดไป บิดมา จนออก
    อย่าข่มขึนแรงๆนะครับเดี๋ยวหลุดแยกออกมาเป็นเศษเล็กเศษน้อยนี้เน่าเลย

แยกออกมาได้แล้ว.........อืม...มันเป็นแบบนี้นี่เอง

ลองเสียบไฟดู
    อ๋อ..........ถึงว่ามันไม่แนวเลย เจ้า LED มันขาดไปดวงนึงนี่หว่า อีกดวงนึงก็หรี่ซะ
    คำเตือน อย่าเสียบนานนะครับเพราะร้อนเร็วมาก ร้อนมากจริงๆ นิ้วพลาดไปดโนเนี่ยพองเลย ขนาดเสียบแค่ ครึ่งนาทีเอง

แล้วก็หา LED ที่จะเอามาเปลี่ยนมา ใช้ LED 3 mm. สีอะไรก็ได้
    ในรูปคือตอนแรกผมเปลี่ยนเป็นอันนี้(หลอดขุ่น) นึกว่าจะสว่างพอ
    ที่ไหนได้...เ.....แหมม มันสว่างแบบเด็กๆเอง เลยใช้ super bright(หลอดใส)

วิธีการดูขา LED
    ขายาว +
    ขาสั้น -
    แต่บางเจ้ามาแบบเด็กแนวแปลกกว่าชาวบ้าน ขาไม่เป็นแบบนั้น เลยต้องดูเข้าไปในหลอดอ่ะครับ
    ขั้วที่เป็นรูป " ธง " จะเป็น - ครับอันนี้เหมือนกันทุกเจ้าทั้งโลกครับ

จากนั้นมาดูจุดที่เราจะจิ้มกันให้ชัวๆก่อน
    เมื่อชัวแล้วก็เปลี่ยนได้เลย

ขั้นตอนการเปลี่ยนแนะนำให้คนที่ทำเป็นหรือเคยทำพวกการบัดกรี งานพวกนี้ทำดีกว่า
    เพราะมันต้องดูดตะกั่วออก แล้วถึงจะดึงออกได้
    ถ้าลองทำเป็นงานแรกกลัวว่าจะจิ้นานวงจรจะใหม้ หรือดูดออกไม่หมด
    แล้วกระชาก LED ออกมาลายวงจรมันจะหลุดหรือขาดเอาจิครับ
    ถ้าอยากลองก็ได้ครับไม่ว่ากัน

ในรูปนี้คือผมเปลี่ยนเสร็จแล้วนะถึงเอามาเขียนขั้วให้ดูได้อ่ะครับ

เสร็จแล้วก็ตรวจสอบขาว่าถูกรึปล่าว แล้วลองเสียบไฟดูด้วย เผื่อจะ ช๊อด
    จะได้ไม่เซ็งตอนประกอบเสร็จ

เมื่อทุกอย่างเรียบร้อย Ok ก็จับแต่งตัวกลับเหมือนเดิมก็เป็นอันเสร็จ

.

.

.

.

.
    .

.
    .
    .
    คำเตือน
    การตัดแปลงแก้ไขมีความเสี่ยง โปรดทำการค้นคว้าและศึกษาข้อมูลก่อนทำ
    และการตัดแปลงแก้ไขอุปกรณ์ต่างๆเป็นการทำให้หมดเงื่อนไขการรับประกัน
    ท่านใดนำไปทดลองหรือทำตามถือเป็นการตัดสินใจของท่านเอง
    หากเกิดความเสียหายใดๆรับผิดชอบกันเองนะครับ
    แจ้งเมื่อ วันที่ 18 กพ. 2551 เวลา 02.28น.

Last edited by tube_cats; 18 Feb 2008 at 02:30:26.

OverclockZone Member laboo's Avatar

ว่าแต่มีวิธีการดู ขั้ว+ขั้ว- ของหลอดไฟยังไงครับถ้าเราเอาหลอดไฟไปโมกับอย่างอื่น

OverclockZone Member destinyair's Avatar

แนวมากมายครับท่าน แต่ไม่กล้าทำตาม กลัวเสีย

OverclockZone Member teamkazuya's Avatar

แจ่มไปเลย

OverclockZone Member โชติก's Avatar

สงสัยต้องจ้างเปลี่ยนมั่งแล้ว ทำเองไ่ม่เวิร์คแน่

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เจ๋งมากๆคับ

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

กะลังจะทำอยู่เลยอ่า แต่ไม่รู้ว่าข้างในเป็น LED 3 mm หรือ 1 mm เลยยังไม่แกะกลัวเสียเวลา
    เลยหาข้อมูลอยู่เลย ว่าของในกี่ mm กันแน่ ขอบคุณครับกระจ่างแล้ว ว่าแล้วก็ขอทำเลยยยย

OverclockZone Member zombieto's Avatar

แต่ว่า ท่านน่าจะเอาเป็น ซุปเปอไบร์มาใส่นะจะได้สว่างมากกว่านี้
    มันไม่ค่อยสว่างน่ะ

OverclockZone Member kunubon's Avatar

Quote Originally Posted by laboo View Post
    ว่าแต่มีวิธีการดู ขั้ว+ขั้ว- ของหลอดไฟยังไงครับถ้าเราเอาหลอดไฟไปโมกับอย่างอื่น
    ขา ขอหลอด led หรือว่าขาของ c r ต่างๆๆ ขาจะไม่เท่ากัน ขาที่ยาวกว่าเป็น + คับ สั่นกว่าเป็น - คับ

OverclockZone Member e20wac's Avatar

ทำมะเปน ว่าจะลองๆดูแต่มะกล้าอะ

เอาแล้วไง ผมทำเสร็จแล้วเปงสีแดง แต่แสงออกน้อยโคตรๆ สงสัยสีแดง
    ใช้แรงดันเยอะกว่า หรือว่า กด LED อยู่สูงเกินไปก็ไม่รุ เวรกำ ขี้เกียจทำแล้วเดว
    เอารูปมาให้ดูครับ

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

Quote Originally Posted by laboo View Post
    ขายาว +
    ขาสั้น -

แต่บางเจ้ามาแบบเด็กแนวแปลกกว่าชาวบ้าน ขาไม่เป็นแบบนั้น เลยต้องดูเข้าไปในหลอดอ่ะครับ

ขั้วที่เป็นรูป " ธง " จะเป็น - ครับอันนี้เหมือนกันทุกเจ้าทั้งโลก

Quote Originally Posted by destinyair View Post
    แนวมากมายครับท่าน แต่ไม่กล้าทำตาม กลัวเสีย
    ค่อยๆทำครับ อย่ารีบร้อน เดี๋ยวไปเกี่ยวสายลอวที่พันแกนเหล็กขาดแล้วซวย พัดลมเน่าหละแย่เลย

Quote Originally Posted by teamkazuya View Post
    แจ่มไปเลย
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    สงสัยต้องจ้างเปลี่ยนมั่งแล้ว ทำเองไ่ม่เวิร์คแน่

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    เจ๋งมากๆคับ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by zombieto View Post
    กะลังจะทำอยู่เลยอ่า แต่ไม่รู้ว่าข้างในเป็น LED 3 mm หรือ 1 mm เลยยังไม่แกะกลัวเสียเวลา
    เลยหาข้อมูลอยู่เลย ว่าของในกี่ mm กันแน่ ขอบคุณครับกระจ่างแล้ว ว่าแล้วก็ขอทำเลยยยย
    Quote Originally Posted by zombieto View Post
    แต่ว่า ท่านน่าจะเอาเป็น ซุปเปอไบร์มาใส่นะจะได้สว่างมากกว่านี้
    มันไม่ค่อยสว่างน่ะ
    เอาแล้วไง ผมทำเสร็จแล้วเปงสีแดง แต่แสงออกน้อยโคตรๆ สงสัยสีแดง
    ใช้แรงดันเยอะกว่า หรือว่า กด LED อยู่สูงเกินไปก็ไม่รุ เวรกำ ขี้เกียจทำแล้วเดว
    เอารูปมาให้ดูครับ
    3 mm. ครับตอนแรกนึกว่าเป็น SMD อ่ะแกะออกมาแท่งเหลืองเลย ( กล้วย )

ตอนแรกจากที่เห็นในรูป ผมใช้ หลอดขุ่น พอทำเสร็จ โอ........แหม๋ม มันไม่สว่างเลย

เลยเปลี่ยนเป็น Super อ่ะครับ ตามในรูปต่อๆมาเลยครับ

ไฟผมวัดจากสีฟ้าอันเก่ามัน 4.5 กว่าๆ
    สีเขียวที่เปลี่ยนสุดท้าย 2.3 กว่าๆ
    แต่แดงไม่ทราบอ่ะครับ ต้องเปิด Data Sheet ดูว่าใช้เท่าไหร่

Quote Originally Posted by kunubon View Post
    ขา ขอหลอด led หรือว่าขาของ c r ต่างๆๆ ขาจะไม่เท่ากัน ขาที่ยาวกว่าเป็น + คับ สั่นกว่าเป็น - คับ
    ตามนั้นเลยครับ

Quote Originally Posted by e20wac View Post
    ทำมะเปน ว่าจะลองๆดูแต่มะกล้าอะ
    ค่อยๆลองไม่เสียหาย ใจเย็นๆครับ

Quote Originally Posted by tube_cats View Post
    ขายาว +
    ขาสั้น -

ขั้วที่เป็นรูป " ธง " จะเป็น - ครับอันนี้เหมือนกันทุกเจ้าทั้งโลก

ค่อยๆทำครับ อย่ารีบร้อน เดี๋ยวไปเกี่ยวสายลอวที่พันแกนเหล็กขาดแล้วซวย พัดลมเน่าหละแย่เลย

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

3 mm. ครับตอนแรกนึกว่าเป็น SMD อ่ะแกะออกมาแท่งเหลืองเลย ( กล้วย )

ตอนแรกจากที่เห็นในรูป ผมใช้ หลอดขุ่น พอทำเสร็จ โอ........แหม๋ม มันไม่สว่างเลย

เลยเปลี่ยนเป็น Super อ่ะครับ ตามในรูปต่อๆมาเลยครับ

ไฟผมวัดจากสีฟ้าอันเก่ามัน 4.5 กว่าๆ
    สีเขียวที่เปลี่ยนสุดท้าย 2.3 กว่าๆ
    แต่แดงไม่ทราบอ่ะครับ ต้องเปิด Data Sheet ดูว่าใช้เท่าไหร่

ตามนั้นเลยครับ

ค่อยๆลองไม่เสียหาย ใจเย็นๆครับ

ขี้เกียจเปลี่ยนแล้วอ่า เดววันหลังค่อยหาหลอดใหม่ ขอบคุงครับ เดวไปดูดาต้าชีทก่อนว่า
    พอจะมีรุ่น โวลท์ต่ำๆไหม รอไว้ทำโครงการหน้าดีกว่า อุส่าทำแหละ อิอิ
    Last edited by zombieto; 16 Feb 2008 at 00:57:30.

ไม่ทราบว่า แรงดันที่ออกมาเท่าไหร่อ่ะที่ตัว ปริ้นของพัดลม พอดีมิเตอร์เข็มมันเน่าไม่มีที่วัด
    กระแสก็แค่นี้ IF=20mA แรงดันก็แค่นี้ 1.90 Max 2.4 สงสัยผม ยกขาสูงด้วย มันเลย
    แสงไม่กระจาย แต่ก็เอาเหอะ วันหลังค่อนว่ากันเล่นคอมก่อน

OverclockZone Member panuza's Avatar
    รามอินทรา กท2,พุทธมณทน สาย2

เยียมเลย อิอิ

OverclockZone Member FDS's Avatar

รอคำอธิบาย..

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

อืมๆๆ ต้องไปลอกเอาไปทำก่ะพัดลมตัวอื่นๆ

ผมว่าปลด R7 ไฟน่าจะสว่างอย่างแรง แต่ก็ไม่กล้าลอง อิอิ เอาไฟอ่อนๆไปก่อนล่ะกัน
    แต่ถ้าลด ขนาด R7 ได้ก็ดี แต่มันไม่มี R Micro อ่ะไม่รุไปหาที่ไหน

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ปล่อย ช่างเค้าคุยกาน เรา รอเก็บความรู้ ^^

OverclockZone Member dexpunk007's Avatar

หมดประกันยังหรือยังครับ ถ้ายังไม่หมดใจถึง ถ้าเอาไปเคลมแล้วบอกพนักงาน พี่ใช้อยู่ทำไมไฟเป็นส เขียวอ่าครับ 55555+

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks