Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่าเครื่องผมรับ winXP 64bit ไหวหรือป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่าเครื่องผมรับ winXP 64bit ไหวหรือป่าว

สเป๊คเครื่องตรงลายเซ็นจ้า แล้ว 32 กับ 64 มันมีไรที่แตกต่างกันมั่ง

ไม่ได้ สิแปลก งงเหมือน
    ท่านว่าคอมท่านช้าเหรอ

Comment

มานก็ไม่ช้าอ่ะครับ แต่อยากลองรับไรใหม่ๆบ้าง แล้วถ้าใช้ 64bit จะมีผลอะไรกับโปรแกรมหรือเกมหรือป่าว (ไม่มีความรู้เรื่อง64bitเลย)

Comment

โปรแกรมส่วนใหญ่ ยังไม่รับกับเทคโนโลยีใหม่คับ ประมานว่า โปรแกรมนี้ใช้กับ xp ไม่มีปัญหา แต่พอลง 64bit ก็ลงไม่ได้ หรือลงได้แต่โปรแกรมไม่สมบูรณ์
        ข้อดี ระบบป้องกันดีขึ้น มองเห็นแรมเต็มๆ ฯลฯ
        ข้อเสีย ถ้าเล่นเกม เล่น xp ดีกว่า..
        อยากเล่น vista เล่น 32bit ก็พอๆกันคับ

ปล.ผิดพลาดตรงไหนแก้ไขให้ด้วยนะคับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ไม่จำเป็นครับ แถมจะยิ่งสร้างปัญหาใหม่อีกโดยเฉพาะเรื่อง Driver ส่วนโปรแกรมไม่ค่อยมีปัญหาหรอกเพราะโปรแกรม 32 bit จะใช้ WoW64 ได้ สำหรับเรื่อง RAM นะครับถึงแม้จะเห็นแรมได้เกิน 4GB ก็จริง แต่ Process 32bit ที่ใช้ WoW64 ก็ยังคง Address RAM ได้เท่าเดิมคือ 1GB ถึงแม้จะปรับแต่งแล้วก็ได้อย่างมากแค่ 2GB ครับ แทบไม่มีประโยชน์อะไรเลย
            รายละเอียดเพิ่มเติมหาอ่านในเวบ Tomshardware ดูครับ รายละเอียดเยอะเลย

Comment

ไหวครับ
              แตกต่างไหม ตามท่านข้างบนเลยยย

Comment

ยังไงค่อย support อะ เเต่เหนเเรมเต็มๆ

Comment

ถ้าจะเล่น 64 bit นะครับ

ขอแนะนำ vista 64 bit ครับ

ไม่แนะนำ xp 64 bit เนื่องด้วยโปรแกรมต่างๆ ยังไม่ได้ออกมาเพื่อรองรับ 64 bit ซะเต็มตัว มีแค่บางโปรแกรมเท่านั้น ซึ่งหากโปรแกรมไม่รองรับ 64 bit แล้ว ก็จะลงไม่ได้ หรือใช้ไม่ได้นั่นเอง

และใน xp 64 bit จะไม่มีตัวจำลอง application 32 bit เหมือนใน vista 64 bit

นั่นก็คือ xp 64 bit "ไม่สามารถใช้โปรแกรม 32 bit ได้เลย"
                  ในขณะที่ vista 64 bit "สามารถใช้ได้ทั้งโปรแกรม 64 bit และ 32 bit เนื่องด้วยตัวจำลองการทำงานแบบ 32 bit ซึ่งจะมีมาให้โดยอัตโนมัติ"

พิจารณาดีๆ หากจะลง xp 64 bit

Comment

Originally posted by tgst View Post
                    ถ้าจะเล่น 64 bit นะครับ

ขอแนะนำ vista 64 bit ครับ

ไม่แนะนำ xp 64 bit เนื่องด้วยโปรแกรมต่างๆ ยังไม่ได้ออกมาเพื่อรองรับ 64 bit ซะเต็มตัว มีแค่บางโปรแกรมเท่านั้น ซึ่งหากโปรแกรมไม่รองรับ 64 bit แล้ว ก็จะลงไม่ได้ หรือใช้ไม่ได้นั่นเอง

และใน xp 64 bit จะไม่มีตัวจำลอง application 32 bit เหมือนใน vista 64 bit

นั่นก็คือ xp 64 bit "ไม่สามารถใช้โปรแกรม 32 bit ได้เลย"
                    ในขณะที่ vista 64 bit "สามารถใช้ได้ทั้งโปรแกรม 64 bit และ 32 bit เนื่องด้วยตัวจำลองการทำงานแบบ 32 bit ซึ่งจะมีมาให้โดยอัตโนมัติ"

พิจารณาดีๆ หากจะลง xp 64 bit
                    XP 64 bit ใช้โปรแกรม 32bit ได้ครับ เพราะใช้อยู่ ที่ใช้ด้วยกันไม่ได้คือ Driver ครับ ต้องเป็น Driver สำหรับ 64bit โดยเฉพาะ

Comment

Working...
                    X