overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: โน้ตบุ้คแต่ละยี่ห้อต่างกันยังไง

OverclockZone Member

Default โน้ตบุ้คแต่ละยี่ห้อต่างกันยังไง

คือ อยากรู้ว่ายี่ห้ออะไรเด่นในด้านอะไรน่ะครับ

เช่นtoshiba เคลมดี บริการหลังการขายดีน่ะครับ

แล้วยี่ห้ออื่นละครับ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

อันนี้มันขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล และข้อมูลที่แต่ละคนทราบมาครับ

เช่นบางท่านอาจจะชอบ acer เพราะราคาถูก ไม่มีปัญหาเรื่องร้อน(รุ่นใหม่ๆ) แต่ท่านอื่นที่เคยใช้รุ่นเก่าก็อาจจะบอกว่ามันร้อนทุกรุ่นรวมทั้งรุ่นใหม่ ทำนองนี้ล่ะครับ

บริการหลังการขายนี่ก็อีกเรื่อง (เป็นส่วนสำคัญที่มีผลต่อการตัดสินใจ)
    บางท่านที่เคยได้รับบริการจากยี่ห้อ....ว่าดี เราก็จะเข้าใจว่าบริการเค้าดี แต่ท่านอื่นอาจจะได้รับการบริการที่แย่จากค่ายเดียวกัน ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่ครับ เป็นเรื่องของการรับรู้ข้อมูล ประกอบกับถ้ามีประสบการณ์เข้าตัวจริงๆ ก็จะเป็นความเชื่อฝังใจครับ(ของผมก็เช่น ถ้าเป็นเครื่องเสียงSony จะให้ดีมันต้องประกอบที่ยี่ปุ่น แต่ถ้าประกอบในไทยแล้วมันไม่ได้เรื่องเลย ซื้อมาตั้ง40k ใช้ไม่ถึง 5 ปี ดันพังแบบถาวร เหลือแต่ลำโพง <--โดนกะตัว)

สรุปคือ มันต่างกันยังไง ถ้าให้ถามทุกคน แต่ทุกคนย่อมบอกไม่เหมือนกันซะทุกคนครับ

ของผมเช่น
    Acer ถูกดี แต่ดันต้องซื้อประกันเพิ่มอีก (เลยกลายเป็นไม่ถูกอ่ะ)
    Asus บริการดีเคลมของตรงเวลา ระยะ2ปี แน่นอนไม่มีกั๊กทุกรุ่น
    HP เครื่องร้อนหน่อย แต่รูปร่างกะระบบเสียงค่อยข้างดี ขานี้รู้สึกก็ขายประกันเหมือนกัน
    Sony แพงจัง ประกันน้อย ไม่ค่อยมีpromotion - - นี่ก็จะเอาประกันก็แพงอีก
    IBM ทนมือทนเท้า เน้นทำงาน ก็น่าซื้อ

ลองให้ท่านอื่นๆ ตอบนะครับ ว่าแต่ละยี่ห้อเป็นไงบ้าง

OverclockZone Member Paully_pat's Avatar

ต่างกรรม ต่างวาระ ครับ

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

Quote Originally Posted by Centrino View Post
    อันนี้มันขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล และข้อมูลที่แต่ละคนทราบมาครับ

เช่นบางท่านอาจจะชอบ acer เพราะราคาถูก ไม่มีปัญหาเรื่องร้อน(รุ่นใหม่ๆ) แต่ท่านอื่นที่เคยใช้รุ่นเก่าก็อาจจะบอกว่ามันร้อนทุกรุ่นรวมทั้งรุ่นใหม่ ทำนองนี้ล่ะครับ

บริการหลังการขายนี่ก็อีกเรื่อง (เป็นส่วนสำคัญที่มีผลต่อการตัดสินใจ)
    บางท่านที่เคยได้รับบริการจากยี่ห้อ....ว่าดี เราก็จะเข้าใจว่าบริการเค้าดี แต่ท่านอื่นอาจจะได้รับการบริการที่แย่จากค่ายเดียวกัน ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่ครับ เป็นเรื่องของการรับรู้ข้อมูล ประกอบกับถ้ามีประสบการณ์เข้าตัวจริงๆ ก็จะเป็นความเชื่อฝังใจครับ(ของผมก็เช่น ถ้าเป็นเครื่องเสียงSony จะให้ดีมันต้องประกอบที่ยี่ปุ่น แต่ถ้าประกอบในไทยแล้วมันไม่ได้เรื่องเลย ซื้อมาตั้ง40k ใช้ไม่ถึง 5 ปี ดันพังแบบถาวร เหลือแต่ลำโพง <--โดนกะตัว)

สรุปคือ มันต่างกันยังไง ถ้าให้ถามทุกคน แต่ทุกคนย่อมบอกไม่เหมือนกันซะทุกคนครับ

ของผมเช่น
    Acer ถูกดี แต่ดันต้องซื้อประกันเพิ่มอีก (เลยกลายเป็นไม่ถูกอ่ะ)
    Asus บริการดีเคลมของตรงเวลา ระยะ2ปี แน่นอนไม่มีกั๊กทุกรุ่น
    HP เครื่องร้อนหน่อย แต่รูปร่างกะระบบเสียงค่อยข้างดี ขานี้รู้สึกก็ขายประกันเหมือนกัน
    Sony แพงจัง ประกันน้อย ไม่ค่อยมีpromotion - - นี่ก็จะเอาประกันก็แพงอีก
    IBM ทนมือทนเท้า เน้นทำงาน ก็น่าซื้อ

ลองให้ท่านอื่นๆ ตอบนะครับ ว่าแต่ละยี่ห้อเป็นไงบ้าง
    ลองใช้จึงรู้

Quote Originally Posted by nuttapum_plum View Post
    ลองใช้จึงรู้
    เสียตัง เสียใจ เสียดาย เสียก่อน จึงรู้

ไม่แนะนำวิธีนี้ครับ

- - - - - - - - -

ถ้ามีเพื่อนที่มี notebook รุ่นต่างๆ ลองใช้ของมันดูก่อน แล้วก็ถามปัญหาที่มันพบด้วยครับ

แต่ก็ฟังหูไว้หู ลองค้นหาปัญหาของมันด้วยตาของตนเองก่อน

ที่สำคัญ คือ ควรศึกษาต่อเสียงของผู้ใช้หลายๆคนก่อนซื้อครับ ว่า ยี่ห้อไหนอะไร มีข้อดีข้อเสียอย่างไรเพื่อประกอบการตัดสินใจซื้อ

ไม่ควรซื้อมาใช้ก่อนเพื่อลองประสิทธิภาพครับ เพราะอาจ เสียตัง เสียใจ เสียดาย เสียก่อน จึงรู้ ว่าไม่น่าซื้อมาเลย ครับ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

ขอลองเล่าจากประสบการณ์ที่เคยเจอมาก็แล้วกันครับ

Compaq - เห็นเพื่อนผู้หญิงใช้ เค้าไม่รู้เรื่องคอมพิวเตอร์ ใช้ทำงานพวก MS office ทั่วๆไป + MSN + internet
    เปิดตลอด 24 ชม. (ถ้าไม่ได้ย้าย notebook ไปไหน) ยังไม่เห็นมีปัญหาทางด้านตัว hardware มีแต่โดนไวรัส เท่านั้น 555+

Acer - อันนี้รุ่นเก่า เป็นเพื่อนผู้หญิงอีกที่ใช้ MS office + MSN + internet + photoshop บ้างนิดเดียว แต่คนนี้พอรู้เรื่องคอมบ้าง จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน cpu ประมาณ intel P4 1.6Ghz มั้ง ใช้งานสักพักก็ร้อนจริงๆ เคยส่งเครม 2-3 หน แต่ก็อึดระดับนึง เพราะเห็นเจ้าของหิ้วไปมาบ่อยๆ (หอ-มหาลัย)

- ส่วนรุ่นที่ใหม่กว่านี้หน่อย ก็เห็นว่าไม่เคยส่งเครม แต่เคยเอามาให้ลง window ใหม่เพราะโดนไวรัสมาอีก (เจ้าของก็เป็นผู้หญิงอีก ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม) ใช้งานพวก MS office + MSN + internet ธรรมดาๆ เลย
    ส่วนชื่อรุ่นจำไม่ได้ CPU ราวๆ เพนเที่ยม4 2.6Ghz มั้ง หลังจากผมลง os ให้ใหม่ราวๆ 1 ปีกว่าๆ ตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหา เห็นเค้า online เจอกันเกือบทุกวันเลยลองถาม

Asus - อันนี้เป็นรุ่นระดับบนๆ เจ้าของเป็นผู้หญิงอีกเหมือนกัน เค้าโดนไวรัสอีก เลยเอามาให้แก้ จากที่ได้สัมผัสสักพัก ก็รู้สึกว่า งานเค้าทำดีจริงๆ รูปร่างก็สวยงาม ตัวบอดี้ก็เนียน
    ลองทดสอบหลายๆอย่าง ก็คิดว่าสมราคาค่าตัวดี บางเบา เอาวางบนตัก แล้วนั่งทำไปสักพักก็ไม่รู้สึกเมื่อย ไม่่ค่อยร้อนด้วย แถมเครื่องก็แรงน่าดู แต่เจ้าของดันใช้งานแค่ MS office + MSN + internet

HP - อันนี้ประสบการณ์ตรงเพราะใช้เอง เรื่อง รูปร่าง + เสียง ถือว่าระดับดี ยกเว้น touch pad (รุ่น pavilion dv ..... นะ)ก๊องแก๊งไปหน่อย (รุ่นอื่นไม่ทราบ)
    เรื่องความร้อน ผมว่าไ่ม่ร้อนมาก ปกติอุ่น ยกเว้น full load ร้อนพอสมควร
    เรื่องความทนเคยทำหล่นกระแทกพื้น 1 หน แต่เป็นพรมนะ ตอนนี้ยังใช้งานได้ปกติ
    ปัญหาเรื่อง hardware ยังไม่เจอ software ก็ยังไม่เจอ
    เรื่องประกัน มีให้ซื้อเพิ่ม

แต่โดยส่วนตัวชอบ Asus เพราะเชื่อว่าเป็นแบรนด์ที่ผลิต mainboard น่าจะเข้าท่า (notebook อุปกรณ์ส่วนใหญ่มักจะ on-board)
    แล้วก็พวกแบรนด์ญี่ปุ่น หรือ พวก lenovo เพราะเท่าที่ทราบ + เห็นนาย(เก่า)คนญี่ปุ่นใช้ หอบไปมา ไม่ดูแล โทรมมากๆ แต่ยังใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหา

สรุป ลองสำรวจการใช้งานของตัวเองดีๆครับ แล้วเราจะรู้ว่าเราเหมาะกับ ยี่ห้อ + รุ่น ไหนบ้าง เพราะไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ อยู่ที่ว่า เราจะยอมรับข้อดีและข้อเสีย แล้วใช้งานมันให้คุ้มค่าได้มากน้อยแค่ไหน

^0^ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ทีนี้ด้วยครับ
    Last edited by Rabbit fire; 16 Feb 2008 at 23:22:45.

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ใครว่า acer รุ่นใหม่ร้อนครับ เค้าปรับปรุงแล้วครับ อิอิ

อันบนเป็นกลาง อันล่างนี้ขอเอนเอียงหน่อยนะครับ

Acer : บอดี้เปราะบาง ร้อนง่าย พังง่าย [รุ่นใหม่เห็นบอกกันว่าไม่เป็น แต่อย่างว่า รอดูไปก่อน] ศูนย์บริการมารยาทแย่หน่อย แต่อะไหล่เยอะ ชอบโฆษณาตัวเอง "ในบรรดาราคาเท่าๆกัน ของเราจะ spec สูงที่สุดเลยนะครับ" แต่ขอโทษ รุ่นใหม่ๆไม่เป็นงั้นแล้ว ราคาก็ปกตินั่นล่ะ ไม่ได้ถูกอะไร แถมประกันปีเดียว ต้องซื้อประกันเพิ่ม แถมคนขายชอบแนะนำของถูกๆให้ ไม่รู้เป็นไรก็กรูดู spec เป็นอ่ะ จะมายัดเยียดทำไม
    เรื่องปัญหาที่กล่าวไปข้างต้น เพื่อนผมที่ใช้ acer ก็ยืนยันมาเหมือนกัน ว่าเป็นจริง

Asus : ดี ทน แม้บางคนจะบอกว่า design มันไม่สวย แต่สำหรับผมมันถือว่าสวยที่สุดแล้ว ที่บ้านก็มีอยู่เครื่องหนึ่ง ใช้มา 3 จะ 4 ปีแล้ว ปุ่มคีย์บอร์ดเคยหลุด [แต่ติดกลับไปแล้ว] เบียร์เคยหกรดเครื่องเต็มๆ เคยร่วงด้วย 1 ที แต่ไม่มีปัญหาอะไร window ที่เคยลงมาตั้งแต่ 3 ปีที่แล้ว ก็ยังไม่เคยเปลี่ยน ยังไม่มีปัญหาอะไรเช่นกัน service ก็ดี มีหลายคนชมผมก็เห็นด้วยในเรื่องนี้ ข้อเสียอย่างเดียวคือ "ของดีๆมันเริ่มจะราคาขึ้นแล้วน่ะสิ" ในยี่ห้อนี้ ประกันก็ 2 ปี เพิ่มได้ 1 ปี ส่วนใหญ่เป็นประกัน international ใช้ได้ทั่วโลก
    ของรุ่น A8 ควรระวังเรื่อง body มันจะ crack แตกได้ ตรงช่วงบานพับ แต่มีคนเอาไปเคลมบอกว่า ของ lot ใหม่ body แข็งแรงกว่า จึงไม่เป็นแล้ว

HP : ที่ผมได้สัมผัสคือรุ่น Pavillion ของเพื่อนผม [ส่วน compaq ยังไม่เคย] ได้ความว่า "ไม่ได้เรื่องเลย" แม้ spec ที่เขียนนับว่าแรงจริง design ก็สวย แต่ขอโทษภายในนั้นเป็นอะไรที่เห่ยมาก เป็นเครื่องที่เห่ยที่สุดเท่าที่ผมเคยเจอมา โดยเฉพาะเรื่องปัญหา driver และการลงโปรแกรม คือคุณไม่สามารถทำอะไรได้เลย แค่นิดๆไปหน่อยๆมันจะจอฟ้าตลอด + ปัญหาความร้อน ไฟดูด touchpad + ราคาที่แพงเกินไป ผมจึงไม่คิดที่จบคบค้าสมาคมกะ HP อีกเลย
    เชื่อไหม เครื่องที่ว่านี้ ใน 1 วัน ผมต้องลง window ไป 3 รอบ เนื่องด้วยลงไรไม่ได้ จอฟ้าตลอด
    ที่สำคัญ พี่ผมแอบมากระซิบว่า HP มันก็โรงงาน SCI เนี่ยล่ะ ที่ไม่ได้อัพเดทเครื่องจักรมาก็ประมาณ 20 ปีแล้ว เน้นถูกเน้นประหยัดเข้าว่า ของที่ได้มาเลยไม่มีคุณภาพ

Sony : สวย หรู Body ดี ราคาแพง ประกันเรื่องมากแถมเสียค่าอะไหล่แพง อันนี้คือเท่าที่เห็น และเท่าที่ทราบมาก็คือ ภายในของ sony นั้น เป็นอะไรที่ sensitive ไม่ต่างกับ HP เลย เรื่องนี้พบจากประสบการณ์ตรง เมื่อวันหนึ่งผมเดินไปที่ร้าน TK ก็พบว่าพี่เขากะลังนั่งแก้ปัญหา notebook อยู่เครื่องหนึ่ง ใช่ครับ มันคือ Vaio สีชมพู กำลังถูกแก้ไขปัญหาอย่างเคร่งเครียด เมื่อถามก็ได้ความว่า "อ๋อ พี่ล่ะเซ็งจริงเลย Vaio เนี่ย ส่งมาซ่อมเยอะแล้ว เป็น notebook ที่มีปัญหามากๆ แก้ก็ยากอีก" ก็เลยไม่ได้และ vaio อีกต่อไป
    ล่าสุด vaio สีขาว ที่เพื่อนผม ส่งมาให้ลงโปรแกรม ก็มีปัญหาเหมือนกัน คือ บู๊ตช้ามาก เกิน 10 นาทียังไม่ขึ้น พอขึ้นก็ต้องรออีกทั้งที่ไม่ได้ลงไรมากมาย หรือบางทีก็เปิดแล้วจอเป็นสีดำหมด นับว่าปัญหาเยอะสำหรับ vaio นี้

Toshiba : เขาว่ากันว่าเป็น notebook ที่ทนมือทนเท้าดี เพื่อนผมก็มีใช้คนนึง เท่าที่ทราบก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร แต่เมื่อมาดูเทียบราคากับประสิทธิภาพแล้ว นับว่าแพงไปหน่อยสำหรับยี่ห้อนี้

BenQ : ดี และ ถูก บริการหลังการขายเยี่ยม เป็นนิยามของ notebook ยี่ห้อนี้ แต่กระนั้น ก็ยังมีปัญหาบางอย่าง อย่างเช่นพวก dvd drive ที่มักจะเสีย ต้องไปเปลี่ยนใหม่ และปัญหา driver บางอย่าง ที่ต้องแจ้งไป เพื่อที่จะให้มีการ update driver มาแก้ปัญหานั้น โดยรวมแล้วถือว่าดีเลยทีเดียว

Lenovo [IBM] : เจ้าพ่อมหาโหด ที่มีการเปิดตัวด้วยคลิปวัดใจ โดยการเอา notebook ไปปู้ยี่ปู้ยำ เอารถทับมั่ง ทุบมั่ง ราดน้ำมั่ง ฯลฯ แสดงถึงความทน ถึก ได้เป็นอย่างดี พร้อมกับความแรงและราคาค่าตัวที่เหมาะสม เรียกได้ว่าถูกพอควร ปัญหาต่างๆยังไม่มีให้ปรากฏ เสียอย่างเดียว "ทำไมการ design และตัว body มันช่างขัดใจป๋า ซะเหลือเกิน"

Mac : โดยส่วนตัวมีอคติกะ macbook เนื่องด้วยที่ผมประสบคบหาอยู่ส่วนใหญ่ มักจะมี macbook ไว้อวดสาว ไว้จุ๊ย ซะส่วนใหญ่ แต่สำหรับ macbook pro คงต้องยอมรับว่า "ของเขาดีจริง"
    ก็เรียบ หรู ทน มีสไตล์ดี เสียอย่างเดียวคือ "แพง"

สำหรับคนที่มีกะตังจริงๆ ผมขอแนะนำ 2 สุดยอด คือ sager และ alienware เพราะคงไม่มี notebook ไหนๆ แรงเท่านี้อีกแล้ว แต่ด้วยราคา 100000 กว่าๆ พร้อมกับการต้อง import เข้ามา เนื่องด้วยไม่มีในไทย คุณจะยอมรับได้หรือไม่ นั่นก็แล้วแต่คุณ

ส่วนตัวรัก asus ที่สุด เพราะดีทุกอย่าง เหมือนกับว่า "Asus เกิดมาเพื่อเรา จริงๆ"

ตอนนี้ asus รุ่น M8V ที่มีอยู่ ก็ยังไม่งอแงแต่อย่างใด

ปล.สิ่งที่พูดมาล้วนไม่มีการบิดเบือนทั้งสิ้น โปรดใช้วิจารณญาณเอง
    Last edited by tgst; 16 Feb 2008 at 23:34:12.

OverclockZone Member atthaphon_s's Avatar

ถ้าชอบถึกๆ ทนๆ ต้อง IBM โลด

เคยทำตกเก้าอี้ 2 รอบ ทำตกมอไซด์ 1 ครั้ง ไม่พังครับท่าน ( มาตายกับพัดลมเสีย บอร์ดพังเลย ) แต่ยอมรับนะ อึดเอามากๆ เลยครับ อึดถึกทน ต้องยกให้แล้ว เสียเรื่องเดียว เรื่องรูปทรง ไม่สวยงามเท่าไร แต่ผมว่ามันคลาสสิคดี ความเห็นส่วนตัวผมมีเท่านี้แหละครับ

แล้วแต่บุญธรรมกรรมแต่งครับ ที่บอกแบบนี้เพราะบังเอิญได้มีโอกาสใช้มาหลายยี่ห้อ ดังนี้ครับ

ตอนแรกผมก็รู้สึกไม่ดีกับ Acer ครับ เพราะได้ยิน "เค้าเล่าว่า" มาเยอะครับ
    พอได้มีโอกาสใช้ TravelMate 4720 วันละไม่ต่ำกว่า 10 ชั่วโมง (บางทีล่อไป 3 วันเต็ม)
    ตอนนี้ใช้มา 4 เดือนยังไม่เจอปัญหา แม้ว่า design จะอ่อนไปหน่อยแต่โดยรวมประทับใจกว่า compaq

compaq นี่ไม่ได้ใช้เองนะครับ แต่มีคนรู้จักใช้ที่เห็นนี่ก็ 4 เครื่องล่ะครับไล่เรียงเลยนะ
    เครื่องที่ ๑ ของพี่ชาย ใช้อย่างถนอมแต่ใช้แบบ user ทั่วไปไม่ค่อยรู้เรื่องไวรัส ผลก็คือ ต้องลง windows บ่อย
    เครื่องที่ ๒-๓ ของเพื่อนที่ทำงานด้วยกัน อันนี้สมบุกสมบัน รุ่นที่ body สีบรอนซ์ ทั้งตก กระแทก ทุบ ก็ยังอยู่ดี
    เครื่องที่ ๔ ของเพื่อนที่เพิ่งไปส่งมันซื้อ ราคาและคุณภาพ ดูคุ้มค่าที่สุดในตอนนี้ และยังไม่มีปัญหา

HP อันนี้เครื่องที่ผมใช้ส่วนตัวครับรุ่น DV6108TX ครับ ผลที่ได้รับคือ ผมชอบมันมากครับซื้อพร้อมกัน ๒ เครื่อง
    กับเพื่อนอีกคนนึง ใช้ทำงาน 3D , CAD , PhotoSHOP และอีกเยอะ บิตกระจาย มันยังไม่เคยงอแงเลย
    วีระกรรมของ ๒ เครื่องในรุ่นนี้คือ ผมซื้อมา ๓ วันแรก ผมสะพายบ่าออกมาแล้วหลุดจากไหล่ตกพื้น โดยเอามุมลง
    ยังสบายดี ต่อมาเพื่อนเปิด render 3D ไว้แต่ปิดฝา แฟนมันไม่รู้มานั่งทับ คุยกันไปมาประมาณ ๒๐ นาที เพื่อนผม
    ถอดใจไปแระ แต่พอเปิดฝามายังใช้งานได้ ล่าสุดมัดติดท้ายรถเวสป้าแล้วตกลงบนถนนเอาออกมาดู ยางขอบจอ
    ปลิ้นออกมา น้ำตาซึม พอยัดๆเข้าไปแล้วกดเข้าด้วยกัน มันยังใช้ได้ สรุปว่า "ผมชอบ"

sony VAIO CR13S รุ่นนี้ได้ใช้งานบ้างประปรายที่ทำงานมี ๒ ตัว แต่ปัญหาที่พบทั้งสีขาว และดำ คือ
    มันชอบ "ดับ" ไปเฉยๆ กดปุ่มเปิดก็ไม่ติด ต้องถอดปลั๊ก ถอดถ่าน ทิ้งไว้ซักพัก แล้วใส่ตามเดิมจึงจะเปิดติด
    และเครื่องที่ใช้ซื้อมาตอนบ่าย ๓ รับเครื่องมา setup ที่ทำงานจากนั้นปิดเครื่องตอน ๔.๓๐ ตอน ๕ โมงเปิด
    ไม่ติดอีกเลย ต้องส่งเคลมทันที ผลคือได้เครื่องใหม่ครับ สำหรับรุ่นนี้ผมไม่ประทับใจทั้งๆที่ชอบยี่ห้อนี้ครับ

mac ยี่ห้อนี้ไม่ได้ใช้จริงจัง แต่มีเพื่อนใช้ ๒ เครื่อง ทั้ง ๒ คนปลื้มก่ะมันมาก ผมเองยังอิจฉา มีคนนึงลง windows
    ไป และใช้ windows เป็นส่วนใหญ่ เจอไวรัสเข้าไปหลายตัวจนมันไม่สามารถเลือก bootcamp ไปยัง windows
    ได้ แต่มันยังคงใช้ Mac OS ได้อย่างปกติ บอกได้คำเดียวว่าผมทึ่งมาก หล่อ ทน ถึก อยากได้จัง

สรุปว่า คนที่คิดว่าจะซื้อ notebook ขอให้คิดดีๆว่าจำเป็นแค่ไหน เพราะคุณไม่สามารถรื้อ ประกอบเองได้แบบ PC
    และถ้าคิดมาดีแล้วว่าต้องใช้ ก็เลือกตามความต้องการใช้งานให้เหมาะกับงบประมาณดีกว่าครับ ใช้ก่อนเป็นก่อนครับ

OverclockZone Member 6664's Avatar

^
    ^
    ผมคือคนที่คนที่ใช้คอมแพค เรื่องที่๔ ที่คุณohmmy เล่าไว้

ผมว่าของแบบนี้ จขกท ต้องลองศึกษเอาเองก่อนนะครับ

ผมเองก็ใช้โน๊ตบุ๊ตเครื่องนี้เครื่องแรก ซื้อเพราะ ศึกษาเอาเอง

อ่านเยอะๆ ดูเยอะๆ

ผมว่า ยี่ห้อ อย่างเดียวบางทีก็บ่งอะไรไม่ได้ หรอก

เพราะมันมีราคาและการบรการมาเกี่ยวข้องด้วย

ถ้า หลายๆคนบอกว่า ไอบีเอ็มดีนักหนา

แต่แถวบ้าน จขกท ไม่มีขายหรือไม่มี ศูนย์บริการ ทุกอย่างก็ จบ,

Quote Originally Posted by 6664 View Post
    ^
    ^
    ผมคือคนที่คนที่ใช้คอมแพค เรื่องที่๔ ที่คุณohmmy เล่าไว้

ผมว่าของแบบนี้ จขกท ต้องลองศึกษเอาเองก่อนนะครับ

ผมเองก็ใช้โน๊ตบุ๊ตเครื่องนี้เครื่องแรก ซื้อเพราะ ศึกษาเอาเอง

อ่านเยอะๆ ดูเยอะๆ

ผมว่า ยี่ห้อ อย่างเดียวบางทีก็บ่งอะไรไม่ได้ หรอก

เพราะมันมีราคาและการบริการมาเกี่ยวข้องด้วย

ถ้า หลายๆคนบอกว่า ไอบีเอ็มดีนักหนา

แต่แถวบ้าน จขกท ไม่มีขายหรือไม่มี ศูนย์บริการ ทุกอย่างก็ จบ,
    คำพูดมันขัดกันเองนะครับ......

เพราะจริงๆสิ่งที่บ่งบอกถึงราคา คุณภาพและการบริการ จริงๆก็คือยี่ห้อ เนี่ยล่ะครับ

อย่างเช่น ยี่ห้อนี้ ศูนย์ดี หาง่าย เคลมดี

อีกยี่ห้อนึง ศูนย์เยอะ แต่พูดหมามาก ชอบเอาของเก่ามาเคลมให้ ฯลฯ

ต่างยี่ห้อ ก็ต่างศูนย์ โดยส่วนมากศูนย์พวกนี้ มักจะมาตรฐานเดียวกันทุกจังหวัด [มีเพียงส่วนน้อยเท่านั้นที่จะผิดแผก]

เพราะมันมาจากแหล่งเดียวกัน มาตรการเหมือนกัน การอบรมเท่าๆกัน ดังนั้นสิ่งเหล่านี้จึงเหมือนๆกัน

OverclockZone Member 6664's Avatar

^
    อ่านอีกที ก็ดูขัดกัน จริงๆ

เอาเป็นว่าผมคิดว่า

มันก็แล้ว แต่บุญแต่กรรมละครับ

ผมว่า จขกท ดูเงินในกระเป๋าแล้ว

ซื้อแพงเท่าท ที่เอามาใช้งานได้

และี่ กระเป๋าไม่ฉีกละครับ

ขอบพระคุณ คุณ tgst ที่มาเตือนครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

fujitsu ก็โอนะ ผ่านมือ มา 4 เครื่องละ

OverclockZone Member a12a's Avatar

ผมชอบVaioมันดูหรูดี ซีรี่Sน่ะ

ผมอยากได้เอามาพกพา+เล่นเกม(หนักหน่อย) แล้วก็ตัดต่อหนังครับ

อยากได้ทนหน่อยน่ะครับเพราะโดยส่วนตัวรู้ตัวว่าเป็นคนไม่ค่อยดูแลรักษาอะ

แนะนำผมหน่อยดิครับ

มีงบไม่เกิน30000-35000

ลองแนะนำมาหลายๆยี่ห้อหน่อยก็ได้ครับ

อยากได้ดีไซน์ไม่ทุเรศตาหน่อยน่ะครับ ชอบของหรู
    Last edited by hamofking; 17 Feb 2008 at 10:48:03.

OverclockZone Member data_db2's Avatar

Quote Originally Posted by hamofking View Post
    ผมอยากได้เอามาพกพา+เล่นเกม(หนักหน่อย) แล้วก็ตัดต่อหนังครับ

อยากได้ทนหน่อยน่ะครับเพราะโดยส่วนตัวรู้ตัวว่าเป็นคนไม่ค่อยดูแลรักษาอะ

ลองแนะนำมาหลายๆยี่ห้อหน่อยก็ได้ครับ

อยากได้ดีไซน์ไม่ทุเรศตาหน่อยน่ะครับ ชอบของหรู
    ลองดูในห้องซื้อขาย

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

บ่นบ้าง

Acer ยอดขายสูงสุดยอดเคลมสูงสุด เห็นด้วยครับ แต่ก็ไม่ใช่ทุกรายไป เพราะเพื่อนผมมี Acer AS5051 กะ 5551 ซื้อมา 2ปี ซ่อมไปครั้งนึง นี่พอรับได้ แีต่คนนึงซวยหนัก ซ่อม 3 ครั้งยังไม่รอดเลยเหอๆแถมเครื่องดับแบบไม่สาเหตุอีก และซ้ำร้ายรุ่นใหม่ๆที่ลง Vistra มาให้ไม่แถม Driver มาอีก เซ็งเลยอ่ะ

Asus สเปคดีของแถมดี(ไม่แถม windows แท้ในบางรุ่น) แต่ Body เปราะนะ รุ่น A6 ของผมบานพับมานอ้า แล้วแต่นอกนั้นก็ไม่มีอะไร แค่เอากาว Eproxy หยอดปิดรอยไว้เองเพราะข้างใน มานโครงเหล็กทั้งแท่งเลยต่เปลือกนอกมานแตกเอง อะไหล่ราคาพอสมควร ประกันก็โอเคไม่กั๊กเท่าไร แต่ซื้อเพิ่มแพงอ่ะ นอกนั้น ก็แรง ทน คุ้มค่า

IBM อืมทนแพง ตกกะไดไม่พังคิดดูเอง ราคาพอควร ประสิทธิภาพกลางๆ ความทนสูงหาซื้อยากหน่อยสเปคสูงๆ

HP/Compaq ยี่ห้อนี้พวกเดียวกะ Sony คือสวยแต่รูปจูบไม่หอม เครื่องก็ไม่ได้แรงเท่าไร Software OS ที่ให้ก็กากๆ แถมไม่ให้ Driver มาอีก ราคาก็แพง เรียกว่าห่วยเลยครับ ยี่ห้อนี้ผมเคยซ่อมเครื่อง HP แล้วหัวปั่นมารอบนึงกะ Driver และระบบ recover ของมันผมเลยแบนยี่ห้อนี้ครับ

Sony สวยแต่รูป ความแรงเครื่องงั้นๆ ความทนสวยใช้ได้ ความคุ้มค่าไม่มีเลย

MAC ไม่เคยใช้แต่คิดว่าคงไม่เลวร้ายหรอกแต่ไม่มีปัญญาซื้อ

Toshiba หรู แรง สมราคาครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by hamofking View Post

s41-324 ราคา32900 ผ่อน0%10เดือน
    สเปก
    คอทู2กิก T7250
    แรม2กิก(โปร)
    กาดจอแยกจีฟอส8600 DDR3 1024MB TUBOcach
    จอ14.1นิ้ว นำหนัก2.2โล
    รองรับระบบHDMI
    ฮาสดิส120กิก
    ไวไฟ บูลทุธ2.0 เวปแคม1.3ล้าน
    ไมค์บิวอิน
    ประกัน2ปี

ดีไซด์หรูแน่เพราะบอดี้เป็นโลหะ และได้รับรางวัลชนะเลิศด้านดีไซด์(ดูจากเวปมัน) และเบานำหนักแค่2.2โล

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    s41-324 ราคา32900 ผ่อน0%10เดือน
    สเปก
    คอทู2กิก T7250
    แรม2กิก(โปร)
    กาดจอแยกจีฟอส8600 DDR3 1024MB TUBOcach
    จอ14.1นิ้ว นำหนัก2.2โล
    รองรับระบบHDMI
    ฮาสดิส120กิก
    ไวไฟ บูลทุธ2.0 เวปแคม1.3ล้าน
    ไมค์บิวอิน
    ประกัน2ปี

ดีไซด์หรูแน่เพราะบอดี้เป็นโลหะ และได้รับรางวัลชนะเลิศด้านดีไซด์(ดูจากเวปมัน) และเบานำหนักแค่2.2โล

แหล่มเลย รวมvatแล้วก็35000กว่าๆ

ซื้อมามีของแถมอะไรบ้างป่าวครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks