overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: เรียนถามทุกท่านเกี่ยวกับลำโพง 5.1 กับ 2.1

OverclockZone Member tomorrowmove's Avatar

Default เรียนถามทุกท่านเกี่ยวกับลำโพง 5.1 กับ 2.1

เป้าหมายเน้นการฟังเพลงเป็นหลัก ระหว่างลำโพง 5.1 กับ 2.1
    ตามหลักการแล้วควรจะเลือกอย่างใหนดี (ใช้ร่วมกับ 2ZS)

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

2.0 channel stereo

OverclockZone Member tomorrowmove's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    2.0 channel stereo
    ก่อนอื่นต้องขอบคุณท่านเทพที่แนะนำ// หมายถึงจะดีกว่า 2.1 ใช่ใหมครับ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

เน้นการฟังเพลงเป็นหลัก 2.1 เท่านั้นครับ
    เพราะราคาที่ซื้อลำโพง 5.1 ท่านสามารถเอาเงินนั้นไปซื้อลำโพง 2.1 ดีๆ ได้สบายๆครับ

OverclockZone Member youth's Avatar

ขอกตรงๆว่า 2.1 ครับ เพราะ 5.1 เสียงที่ได้จะ ออกมา งง มากๆ วกวนไปหมด มัน ไม่เวิร์คเท่า 2.1 (ไม่ใช่ไม่ดีนะ)

แต่เล่นเกมส์ + ดูหนัง นี้ 5.1 แหล๋มเลย ว่าแต่ เวลาฟังเพลง ลำโพงกลาง ทำไม เสียงไม่ออกละครับ

OverclockZone Member -:•:-KeeroV-:•:-'s Avatar
    Phuket Island Work@Patong Beach

ถ้าเอา ฟังเพลงอย่างเดียว จริงๆ ก็ 2.0 แต่ถ้าใช้อย่างอื่นด้วย 2.1 ครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ถ้ารัก 2.0 แต่อยากเล่นเกมส์ ฟังเพลง หลายๆอย่าง ลองอย่างนี้สิครับ

ซื้อ 2 ชุด ชุด 2.0 กับ 5.1

- เฉพาะ คู่หน้า ใช้ 2.0
    - ที่เหลือ จับเข้า 5.1 ที่ไม่มีคู่หน้า

หลักการเดียวกับ ชุดโฮม ที่ ลำโพง คู่หลัง กลาง ไม่จำเป็นต้องเป็นแบบเดียวกันคู่หน้า ฟังเพลง ก็ Mute ลำโพงที่ไม่ใช้ไป ดูหนังเล่นเกมส์ ก็ปลด Mute

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ถ้ารัก 2.0 แต่อยากเล่นเกมส์ ฟังเพลง หลายๆอย่าง ลองอย่างนี้สิครับ

- ที่เหลือ จับเข้า 5.1 ที่ไม่มีคู่หน้า

หลักการเดียวกับ ชุดโฮม ที่ ลำโพง คู่หลัง กลาง ไม่จำเป็นต้องเป็นแบบเดียวกันคู่หน้า ฟังเพลง ก็ Mute ลำโพงที่ไม่ใช้ไป ดูหนังเล่นเกมส์ ก็ปลด Mute
    แล้วลำโพงไม่เหมือนกัน มันไม่ตรงสูตร หรืออะไรทำนองนี้เหรอ
    ประเภทที่ว่า ผสมยี่ห้ออะ หรือว่าแล้วแต่คนชอบ

OverclockZone Member underground1's Avatar

ตอนนี้ผมใช้ 5.1 อยู่กับซาวออนบอร์ด เอามาฟังเพลงแล้วเสียงมันดูมั่วๆอะครับ เหมือนเสียงมันกำลังดังๆอยู่แล้วอยู่ดีดีมันก็หลบเสียงหายไปเลย ถ้าผมซื้อซาวการดเพิ่มมันจะแก้ได้ใหมครับ ?

OverclockZone Member tee_karb's Avatar

ช่วยดั้ยอย่างมากคับ ตองนี้รอ X-FI อิอิ

OverclockZone Member a12a's Avatar

ถ้าฟังเพลง จิงจังเลยก็ 2.0 หรือ2.1ครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by nipart View Post
    แล้วลำโพงไม่เหมือนกัน มันไม่ตรงสูตร หรืออะไรทำนองนี้เหรอ
    ประเภทที่ว่า ผสมยี่ห้ออะ หรือว่าแล้วแต่คนชอบ
    ไม่หรอกครับ ต่อให้ชุด HT จริงๆ ถึงเค้าจะให้ Brand เดียวกันแต่มีความแตกต่างอยู่ ถ้าลองสังเกตพวกลำโพงที่มาเป็นชุด อย่างคู่หน้าเป็น floorstand คู่หลังเป็น bipole เสียงออกมาก็ต่างอยู่ดี เพราะเวลาดูหนัง เล่นเกมส์ มันต่างคนต่างทำหน้าที่ ตามที่เค้าว่าๆกัน (ถามในบอร์ดเครื่องเสียงมา) เค้าว่า คู่หน้าไม่จำเป็นต้อง เหมือนกันกับคู่หลัง แต่คู่หลัง กับ Center ต้องเป็นแนวเดียวกัน ส่วน Subwoofer ไม่ต้องห่วงเลย แล้วแต่ศรัทธาเลยอันนี้ แต่ไม่ควรให้เสียงโดดต่างกันมากนักครับ ผมก็เคยทดลองนะ กับชุดใหญ่เวลาดูหนังจริงๆ ก็ไม่ทำให้เกิดสะดุด หรือ รู้สึกว่าเสียงขัดใจ ครับที่เคยทดลอง คือ คู่หน้า คือ Klipsch RF 52 ส่วนที่เหลือเป็น Canival 1 , 3 ครับ

เลือกคู่ลำโพงก็อยู่ที่ขับยากง่ายด้วยป่ะครับ
    เหมือนเสียงมันจะ delayๆ

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    เลือกคู่ลำโพงก็อยู่ที่ขับยากง่ายด้วยป่ะครับ
    เหมือนเสียงมันจะ delayๆ
    เสียบกับ Sound Card เลยนะ 2 คู่หน้าเนี่ย อย่าไปผ่าน Sub แต่ถ้าลำโพงคอมเนี่ย ส่วนใหญ่ดอกละ 4 ohm ความไวโลดอยู่แล้ว ไม่ค่อยมีปัญหา Delay มากหรอกครับ

อ่อคับ
    เห็นข้างบนพูดถึง HT

มีคำถามหน่อยคับ
    spec amp บอกเป็น watt แต่ทำไม spec ลำโพงบอกเป็น impedance อ่ะคับ
    watt-->real power = voltage * current (คิดที่ resistor)
    VA -->apparent power = voltage * current (คิดที่ resistor + inductor + cap)

ตามความคิดผม มันน่าจะบอก power ของ amp เป็น VA มากกว่านะ
    แต่จริงๆเป็นไงไม่รู้อ่ะครับ
    ครายก็ได้อธิบายทีครับ

OverclockZone Member xavious's Avatar
    Muang Thong UTD

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post

ไม่มีความจำเป็นคับเพราะผมใช้ 5.1 เวลาฟังเพลงก็ใช้ software ปรับให้ออกแค่ 2.1 ก็ได้ไม่ต้องออกหมดทั้ง 5.1 (ใช้ audigy1+ T6060 ปรับจากซ็อฟแวร์ของ CT ได้เลยง่ายกว่าที่จะคอยมานั่งเปลี่ยนชุดลำโพง)

Quote Originally Posted by xavious View Post
    ไม่มีความจำเป็นคับเพราะผมใช้ 5.1 เวลาฟังเพลงก็ใช้ software ปรับให้ออกแค่ 2.1 ก็ได้ไม่ต้องออกหมดทั้ง 5.1 (ใช้ audigy1+ T6060 ปรับจากซ็อฟแวร์ของ CT ได้เลยง่ายกว่าที่จะคอยมานั่งเปลี่ยนชุดลำโพง)
    มันไม่ต้องปรับก็ใช้เป็น 2.1 กับ 5.1 ได้อยู่แล้วอ่ะครับ

ผมใช้ X3/2.1 คู่กับ T6060 ครับ โดย T6060 ต่อใช้แค่ center กับ rear
    เวลาดูหนังก็ค่อยเปิดลำโพง T6060 ครับ ส่วนปรกติฟังเพลงก็เปิดจาก X3 เอา
    เวลาดูหนังก็ใช้ X3 เป็นคู่หน้าด้วยครับ

ผมใช้ลำโพงตัวนี้อยู่ซื้อมาเมื่อ 5 ปีที่แล้ว เปิดกับ 2ZSเสียงเห่ยมาก จากการที่ดูสเปคที่มันบอก 55w.RMS แต่ผมไม่รู้ความหมายมัน
    http://www.weloveshopping.com/templa...00&shopid=1691 ถ้าเทียบกับ X3/2.1 จะเป็นไงนะ ไม่เคยฟังซะด้วย
    Last edited by tomorrowmove; 19 Feb 2008 at 19:03:50.

OverclockZone Member xavious's Avatar
    Muang Thong UTD

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    มันไม่ต้องปรับก็ใช้เป็น 2.1 กับ 5.1 ได้อยู่แล้วอ่ะครับ

ผมใช้ X3/2.1 คู่กับ T6060 ครับ โดย T6060 ต่อใช้แค่ center กับ rear
    เวลาดูหนังก็ค่อยเปิดลำโพง T6060 ครับ ส่วนปรกติฟังเพลงก็เปิดจาก X3 เอา
    เวลาดูหนังก็ใช้ X3 เป็นคู่หน้าด้วยครับ
    อ๋อ เข้าใจแล้วคับ งั้นขอโทษด้วยคับผมเข้าใจผิดไปเอง แต่มันเปลืองเงินไหมเนี่ย แต่เพื่อความสบายหู สบายใจก็ซื้อครับ ตอนนี้กำลังหาเงินซื้อ A500L อยู่อิอิ ลองฟังหน่อยว่าจาเสียงดีจริงเปล่า

แม้หูไม่เทพแต่อยากฟังอะไรที่มีคุณค่าทางจิตใจ

ตอนแรกผมซื้อ T6060 มาด้วยความพลาดอ่ะครับ
    แต่ไม่อยากละทิ้งมัน ก็เลยเอามาต่อไว้ตอนดูหนังอ่ะคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks