overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ##########แก้ปัญหาเสียง จี่ที่12นาฬิกาของX3 ##################

OverclockZone Member a12a's Avatar

Default ##########แก้ปัญหาเสียง จี่ที่12นาฬิกาของX3 ##################

ผมได้ทำการรื้อX3 ของผมเพื่อหาวิธีแก้เสียงจี่เวลาปรับโวลุ่ม12นาฬิกา
    สมมุติฐาน
    1.เกิดจากสัญญาณกวนที่ปลั้กพ่วง ที่ใช้รวมกับNB และ Router
    2.สัญญาณกวนมาตามสายRCA ที่ต่อจากNB
    3.เกิดการรั่วของไฟภายในวงจรของลำโพงแล้วทำให้เกิดสัญญาณไปกวน

การทดลอง
    [สมมุติฐาน1] ผมได้ทำการนำตัวเก็บประจุด ขนาด1ไมโครฟาลัด ต่อคร่อมขั้ว+ - ที่สายไฟเข้าลำโพง เพราะจะลดnoize จากกระแสเข้าได้
    [ผล] ยังคงมีเสียงจี่เหมือนเดิม แสดงว่าไม่ได้เกิดจาก สัญญาณที่ปลั้กพ่วงมา
    [สมมุติฐาน2]นำลำโพงชุดอื่นมาลองต่อดู
    [ผล]ไม่มีเสียงจี่ที่12นาฬิกา
    [สมมุติฐาน3] นำโวลต์มิเตอร์ วัดระหว่างแผงเหล็กด้านหลังซับ และพื้นห้อง
    [ผล]มีกระแสไฟวิ่งขนาด0.2-0.3 โวลต์

สรุป
    มีกระแสไฟรั่วภายในวงจรของX3

การแก้ปัญหา
    ทำการต่อกราวจากแผงเหล็กด้านหลังของซับที่จุดสัมผัสสายไฟและแผงเหล็กต้องขูดเอาสีออกก่อน เพราะไม่งั้นสีจะเป็นฉนวนและไฟรั่วจะไม่วิ่งลงกราว

ดำเนินการแก้ปัญหา
    แต่ว่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    ห้องอยู่ชั้น4จะต่อกราวยังไง -*- ตาแตกเลยครับพี่น้องครับ

[นอนคิดอยู่10นาที]
    สรุปว่า ต่อสายจากแผงวงจรด้านหลังซับไปที่ราวของผ้าม่าน ซึ้งเป็นอลูมิเนียม แต่ต้องขูดสีบริเวณสายไฟสัมผัสออกก่อนน่ะ
    [หลักการ]คือ ราวผ้าม่านนี้ไม่ได้เป็นกราวหลอกครับ เพียงแต่ว่ากระแสที่อยู่ในแผงเหล็กเล็กๆด้านหลังซับนี้ เราต่อสายไปราวผ้าม่านเพื่อให้กระแสมันไปวิ่งอยุ่บนราวของผ้าม่านแทน ทำให้สัญญาณไม่กวนที่วงจรนั่นเอง
    [สรุป]เสียงจี่ที่12นาฬิกาหายครับพี่น้อง
    [วิจารณ์การทดลอง] ถึงผมจะอยู่ชั้น4 แต่ลำโพงผมก็ไม่มีเสียงจี่น่ะคร้าบบบบ
    ##สำหรับท่านใดที่ทำแล้วมีปัญหาหรือเสียงจี่ไม่หายPMถามได้น่ะครับ##

OverclockZone Member Loghearth's Avatar
    Prince of Songkla University (Hatyai)

แจ่มครับ ผมจะได้เอาไปทำบ้าง

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ห้องอยู่ชั้น4จะต่อกราวยังไง -*- ตาแตกเลยครับพี่น้องครับ ลงกำแพงเลยครับ ตอกตะปูลงพื้นสายไฟรัดจบ

ผมเร่งสุด เงียบกิบ

OverclockZone Member a12a's Avatar

คือถ้าตอกตะปูลง ตอนย้ายออกเจ้าของเห็นอาจจะโดนปรับได้ เจ้าของหอผมงกๆๆๆๆมากๆๆๆ เลยใช้วิธีนี้ดีก่า

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ท่อปะปาช่วยได้

OverclockZone Member Lightron's Avatar

ของผมปรับไปที่ 2 นาฬิกา เงียบครับ - - 12 ดังจี่ๆ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ใช่กระถางเล็กๆๆใส่ดินเอาสายไฟจิ้มลงไปเยย (ต้อกระบองเพรช)
    ลองดูผมว่าน่าจะดีกว่า ไปต่อกับราวตากผ้า ลองดูน่าจะได้

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    ใช่กระถางเล็กๆๆใส่ดินเอาสายไฟจิ้มลงไปเยย (ต้อกระบองเพรช)
    ลองดูผมว่าน่าจะดีกว่า ไปต่อกับราวตากผ้า ลองดูน่าจะได้
    ลองดูครับ ได้ผลไงเอามาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ถ้าได้จิงคงดูดีกว่าวิธีที่ผมใช้แน่ๆเลย สวยงามด้วยปลูกต้นไม้ด้วยเลยในตัว

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ต่อจุดกราวน์สายไฟแล้วลากไปพัน ตามท่อน้ำโลหะก็ได้

OverclockZone Member

ต่อกับตัวเองเลย
    มานั่งคอมก็เหยียบสาย ground ไว้
    5555

OverclockZone Member raiden909's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    มานั่งคอมก็เหยียบสาย ground ไว้
    5555
    ใข่จะสุกมั๊ยเนี่ย..อิอิ.

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    5555

OverclockZone Member ale10's Avatar
    กาลเล่นอินเตอร์เน็ต ศรีสะเกษ

เป็นเหมือนกันเลยครับ ต่อสายดินยังไงอะครับ เเนะนำด้วยครับ T T

Bookmarks

Bookmarks