overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 39

Thread: [มีคนสนใจเปล่า]ที่ปรับEQ เสียงกลางของลำโพง ใช้ได้กับทุกรุ่น

OverclockZone Member a12a's Avatar

Default [มีคนสนใจเปล่า]ที่ปรับEQ เสียงกลางของลำโพง ใช้ได้กับทุกรุ่น

[ความต้องการ]อยากให้X3ของผมปรับเสียงกลาง ได้แบบลำโพงไฮโซๆ

[ทดลอง]รื้อแผงวงจรออกมา เพราะจะทำการเพิ่มตัวEQ เอาไว้ปรับเสียงกลางให้เจ้าX3

[ผล]จากการที่ดูแล้วไม่สามารถทำได้ เพราะวงจรออกแบบมาตายตัวยากที่จะเพิ่ม

[แก้ไข]ทำEQไว้นอกวงจร หมายความว่าราจะทำเป็นกล่องEQเสียงกลางแยกต่างหากซึ่งการต่อจะเป็นดังนี้

คอม----->กล่องEQเสียงกลาง------>ลำโพงX3
    หมายความว่าเบสกับแหลมปรับที่X3เหมือนเดิม ส่วนกลางปรับที่กล่องนี้

[สิ่งที่ผมจะทำ]จะทำขึ้นมาประมาณ3-4ชุด เพื่อส่งให้เทพต่างๆทดลองเช่น ท่านพจน์ ท่านโรจน์ น้องเรือรบ และทำการวิจารณ์ ถ้าผลวิจารย์ออกมาในขั้นดีคือดีกว่าเราปรับเอาในโปรแกรม ผมคิดว่าจะทำขาย ราคาคงไม่น่าจะเกิน150-200บาทถ้าแพงกว่านี้ไม่ทำ
    [ถาม]เพื่อนๆคิดว่าน่าสนใจหรือเปล่า หรือว่าปรับในโปรแกรมก็พออยู่แล้ว

OverclockZone Member Lightron's Avatar

น่าสนครับ พร้อมจองคนแรกเลยครับ อิอิ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

tone control 1Khz บ่
    Last edited by battlecruiser; 16 Feb 2008 at 23:40:35.

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

เอาสิ จองด้วย ผ่านกล่องใช่ป้าว

OverclockZone Member a12a's Avatar

ใช่ครับ เป็นกล่องเล็กๆต่อแยกต่างหาก

OverclockZone Member banditez's Avatar
    Suzuki 4x4 สร้างมิตร พิชิตทาง

สรุปง่ายๆจะบูตเสียงกลางขึ้น แต่เสียงอื่นยังเหมือนเดิมใช่ไหมครับ
    งั้นคงเป็น Active Equalizer จะรอชมครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ปรับ EQ บนโปรเกรมที่ใช้เล่นเพลงก็ได้นี่ครับ
    จะไปเพิ่มการสูญเสียสัญญาณ และเพิ่มตัวแปรให้คุณภาพเสียงมันด้อยลงทำไมครับ

------------------------------------------------

OverclockZone Member indyman01's Avatar
    KU65.วิศวะดงตาล,ม.เกษตร บางเขน,โชคชัย4,ลาดพร้าว,mrt

ช่วยทำตัวปรับเบสกับแหลมให้ลำโพงคู่หน้าของX3/5.1 ให้หน่อยซิคับเพราะมันไม่มีมาให้อ่ะ

OverclockZone Member banditez's Avatar
    Suzuki 4x4 สร้างมิตร พิชิตทาง

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ปรับ EQ บนโปรเกรมที่ใช้เล่นเพลงก็ได้นี่ครับ
    จะไปเพิ่มการสูญเสียสัญญาณ และเพิ่มตัวแปรให้คุณภาพเสียงมันด้อยลงทำไมครับ

------------------------------------------------
    เห็นด้วยกับท่านพจน์
    แต่ก็ ท่านa12a ก็ลองทำดูไม่เสียหายอะไรหรอกมันต่อเป็นกล่องข้างนอกยังไงซะก็ยังถอดได้
    ดีไม่ดียังไงเราก็ยังได้ประสบการณ์...ลองดู ซื้อวิชา

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ลองดูครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ลองดู ก็ดีคับผม ถือว่าเป็นการหาความรู้ไปในตัว^^

OverclockZone Member thegto's Avatar

น่าลองครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by พจน์ View Post

เห็นด้วยอีกเสียง เพิ่มเติมอีกนิด โดยปกติแล้วเวลาเค้าฟังเพลงกันแบบเอาจริงเอาจัง amp ทั้งหลาย จะมีปุ่มนึง แต่ชื่อเรียกต่างกันออกไปเช่น Puredirect หรือ Tone Defeat มันเอาไว้ bypass การทำงานของ Tone Controller เพื่อให้เสียงออกมาอย่างเป็นธรรมชาติ ไม่ให้ถูกแต่งเติม โทน ที่อยู่ใน sub นี่ก็ 1 ละ ถ้าเพิ่มเข้าไปอีก ผมว่าเสียงมันจะออกมาหลอนๆ นะ ใน sat ของ x3 จะมี cap อยู่ตัวนึง คุมทั้งสองลำโพงบนล่าง ผมว่าน่าจะแต่ง ให้สองตัว ทำงานต่างกัน โดยการขนาน แล้วใช้ cap ต่างเบอร์ เพื่อให้ได้เสียง บนล่าง ออกมาต่างหน้าที่กัน ตัวบนอาจจะ tweeter ตัวล่าง ทำหน้าที่เสียงกลาง ลองดู c ประเภท Polypropylene อาจให้เสียงกลางดีขึ้นเป็นต้น ครับ
    Last edited by Aeromancer; 17 Feb 2008 at 14:06:05.

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    เห็นด้วยอีกเสียง เพิ่มเติมอีกนิด โดยปกติแล้วเวลาเค้าฟังเพลงกันแบบเอาจริงเอาจัง amp ทั้งหลาย จะมีปุ่มนึง แต่ชื่อเรียกต่างกันออกไปเช่น Puredirect หรือ Tone Defeat มันเอาไว้ bypass การทำงานของ Tone Controller เพื่อให้เสียงออกมาอย่างเป็นธรรมชาติ ไม่ให้ถูกแต่งเติม โทน ที่อยู่ใน sub นี่ก็ 1 ละ ถ้าเพิ่มเข้าไปอีก ผมว่าเสียงมันจะออกมาหลอนๆ นะ ใน sat ของ x3 จะมี cap อยู่ตัวนึง คุมทั้งสองลำโพงบนล่าง ผมว่าน่าจะแต่ง ให้สองตัว ทำงานต่างกัน โดยการขนาน แล้วใช้ cap ต่างเบอร์ เพื่อให้ได้เสียง บนล่าง ออกมาต่างหน้าที่กัน ตัวบนอาจจะ tweeter ตัวล่าง ทำหน้าที่เสียงกลาง ลองดู c ประเภท Polypropylene อาจให้เสียงกลางดีขึ้นเป็นต้น ครับ
    น่าสนครับ แต่ลำโพงSatของX3มันรื้อยังไงเหรอครับ ที่คุณบอกหมายถึงทำเป็นfilter กรองให้อันล่างขับกลางอย่างเดียว ส่วนอันบนขับแหลมอย่างเดียวใช่ป่ะครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by a12a View Post
    น่าสนครับ แต่ลำโพงSatของX3มันรื้อยังไงเหรอครับ ที่คุณบอกหมายถึงทำเป็นfilter กรองให้อันล่างขับกลางอย่างเดียว ส่วนอันบนขับแหลมอย่างเดียวใช่ป่ะครับ
    ครับ แยกขับ เป็นอีก idea เวลารื้อ ต้องถอดน๊อตยึดลำโพง ข้างหน้าก่อน ค่อยๆ ดึงตัวลำโพงออกนะ สายไม่ค่อยเผื่อไว้ยาวเท่าไหร่ ถอดอันล่างก่อน แล้วค่อยถอดอันบน อันนี้เป็นวิธีที่ผมถอดนะ แล้วตัดสายออกเลย ใกล้กับจุดบัดกรี ตัด ออกทั้งสายที่มาจากกิ๊บหนีบสาย และ สายที่จั๊มไปลำโพงบน แล้วค่อยถอดดอกบน เหมือนเดิม ตัดสายที่ใกล้ขั้วที่บัดกรี ที่บอกว่าให้ใกล้ขั้ว เพราะถ้าเราไม่เปลี่ยนสาย ก็สามารถนำมาใช้ ได้อีก หรือเปลี่ยน เราก็เอาสายมาใช้ได้อีกเหมือนกัน เพื่อๆไว้จั๊มพ์ อะไรต่อมิอะไรได้ พอถอด ดอกลำโพงออก ก็จะเห็น cap ละ ตัดสายที่ยึดกับขา (ตัดที่สายนะ) แล้วก็ค่อยไขน๊อตที่ยึด กิ๊บด้านหลัง แล้วก็ เอาหัวแร้ง จี้และดูดตะกั่วของแต่ละชิ้นส่วนออก ทั้งลำโพง +- 2 ตัว cap และ กิ๊บหนีบลำโพง ก็แยกชิ้นส่วนเรียบร้อย อีกอย่างจำขา Cap ไว้เพื่อใครไม่รู้เรื่องขา สั้นยาว เข้าออก เข้าขาสั้น หรือขาเข้าขาออก จากนั้น โมตามสบายเลย อยากถ่ายรูปให้ดูจัง ผมก็โมเปลี่ยน Cap เล่นเหมือนกัน แต่ไม่มีกล้องที่จะถ่ายเข้า com ได้เลย

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ทำตัว ต่อออกหน้าเคสดีกว่าครับ คนต้องการเยอะผมว่า

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    ทำตัว ต่อออกหน้าเคสดีกว่าครับ คนต้องการเยอะผมว่า
    มันก็จะกลับไปหา ปัญหาที่คุณพจน์ว่ามา และไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงอะไรมากนัก ไม่งั้นถ้าจะ mod เรื่องเสียงกลาง ก็ต้องหันไปดูเรื่อง tone controller เอาทั้งโทน ออกแล้วเอาแผ่น EQ เข้าไปแทนแต่ส่วนใหญ่ เค้าก็ไม่ค่อยมีใครเล่น EQ กัน

เติมข้างนอกมันไม่ค่อยทำให้เสียงดีขึ้นเท่าที่ควร การ Replace สิ่งที่มีอยู่แล้วน่าจะเป็นการปรับปรุงให้น้ำเสียงเป็นไปตามต้องการมากกว่า เหมือนกับการเปลี่ยนสาย สายสัญญาณ สายลำโพง แต่ข้างในสายเป็นเหมือนเดิมก็ลงที่ปัญหาคอขวด ครับ

OverclockZone Member Lightron's Avatar

โอ ท่านเซียนลงมาตอบเองเลยครับ หุหุ

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ครับ แยกขับ เป็นอีก idea เวลารื้อ ต้องถอดน๊อตยึดลำโพง ข้างหน้าก่อน ค่อยๆ ดึงตัวลำโพงออกนะ สายไม่ค่อยเผื่อไว้ยาวเท่าไหร่ ถอดอันล่างก่อน แล้วค่อยถอดอันบน อันนี้เป็นวิธีที่ผมถอดนะ แล้วตัดสายออกเลย ใกล้กับจุดบัดกรี ตัด ออกทั้งสายที่มาจากกิ๊บหนีบสาย และ สายที่จั๊มไปลำโพงบน แล้วค่อยถอดดอกบน เหมือนเดิม ตัดสายที่ใกล้ขั้วที่บัดกรี ที่บอกว่าให้ใกล้ขั้ว เพราะถ้าเราไม่เปลี่ยนสาย ก็สามารถนำมาใช้ ได้อีก หรือเปลี่ยน เราก็เอาสายมาใช้ได้อีกเหมือนกัน เพื่อๆไว้จั๊มพ์ อะไรต่อมิอะไรได้ พอถอด ดอกลำโพงออก ก็จะเห็น cap ละ ตัดสายที่ยึดกับขา (ตัดที่สายนะ) แล้วก็ค่อยไขน๊อตที่ยึด กิ๊บด้านหลัง แล้วก็ เอาหัวแร้ง จี้และดูดตะกั่วของแต่ละชิ้นส่วนออก ทั้งลำโพง +- 2 ตัว cap และ กิ๊บหนีบลำโพง ก็แยกชิ้นส่วนเรียบร้อย อีกอย่างจำขา Cap ไว้เพื่อใครไม่รู้เรื่องขา สั้นยาว เข้าออก เข้าขาสั้น หรือขาเข้าขาออก จากนั้น โมตามสบายเลย อยากถ่ายรูปให้ดูจัง ผมก็โมเปลี่ยน Cap เล่นเหมือนกัน แต่ไม่มีกล้องที่จะถ่ายเข้า com ได้เลย
    นึกภาพไม่ออกอ่ะครัย วิธีรื้อ ถ่ายรูปให้ดูหน่อยก็ดีน่ะ งัดมั่วกลัวเจ๊ง

Quote Originally Posted by a12a View Post
    นึกภาพไม่ออกอ่ะครัย วิธีรื้อ ถ่ายรูปให้ดูหน่อยก็ดีน่ะ งัดมั่วกลัวเจ๊ง

ขออภัยจริงๆ ครับ ผมมีแต่กล้องฟิลม์ จริงๆ ครับถ้าจะให้ถ่ายคงต้องรอนานหน่อยล่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks