overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 10 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 198

Thread: การบริการหลังการขายที่แสนดีของ DFI ที่น่าจดจำมากๆที่ผมได้รับมาครับ

OverclockZone Member kirk's Avatar

Default การบริการหลังการขายที่แสนดีของ DFI ที่น่าจดจำมากๆที่ผมได้รับมาครับ

ขอเล่าประสพการณ์ตรงๆจังๆที่เจอมากับตัวแทน DFI ในประเทศไทยที่เจอมานะครับ

มันเป็นเรื่องของเรื่องเป็นเรื่องจากเมื่อวาน (16 กุมพาพันธ์ 2551) เวลาประมาณ 14.00 น.

ผมได้นำบอร์ด DFI INF. NF570 SLI-M2/G ไปเครมมาอ่ะครับ จากตัวแทน DFI ในประเทศไทย แล้วเป็นร้านที่เค้าว่าบริการกันดีนักดีหนารวมทั้งถึงการบริการที่แสนดีของ DFI

เรื่องของเรื่องบอร์ด DFI INF. NF570 SLI-M2/G บอร์ดตัวนี้มันมิใช่ของผม แต่มันเป็นของรุ่นพี่ผมคนนึงที่ผมแนะนำให้เค้าประกอบคอมไปโดยใช้บอร์ดรุ่นนี้
    เนื่องจากที่แนะนำไปงานของบอร์ดยี่ห้อนี้ปัจจุบันมันดีรวมถึงบริการหลังการขายที่แสนยอดเยี่ยมของตัวแทนเจ้านี้ แต่สิ่งที่ผมได้รับกลับมามันไม่เห็นจะเป็นแบบที่พูดกัน

รออ่านต่อ Rap ล่าง ออกไปซื้อบุหรี่ก่อน เซ็ง เพราะความไว้วางใจ ทำให้ผมมีบอร์ดรุ่นนี้ไปแล้ว สามตัว (ของตัวแทนนี้สองตัว) ตัวแทน DFI เก่าอีกตัว
    รูป รูป
    OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

เกิดอะไรขึ้นหว่า
    OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. ภาพประกอบ บ่งบอกอารมณ์ ชัดเจน เหลือเกิน
    OverclockZone Member tomsiam01's Avatar

อย่าเหยีบๆ น่าเสีย ดาย อิอิ
    OverclockZone Member ShutterV's Avatar

บอร์ดไม่ดี หรือตัวแทนไม่ดีครับ
    OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

สะใจรูปแรกดีจริงๆ
    OverclockZone Member yasaki's Avatar

รอชม
    เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อืม...เห็นภาพ ท่าทางจะเซ็งมากมายเลย ^^"
    OverclockZone Member Farid1412's Avatar

รูปมันได้ใจจริงๆทั่น
    OverclockZone Member tomsiam01's Avatar

ไป สำลักควัน ที่ไหน แล้ว นี้ รอ อ่าน
    OverclockZone Member

เร็วๆคับกัมลังมัน
    OverclockZone Member kirk's Avatar

เริ่มแรกของบอร์ดตัวนี้ก่อน การเครมรอบแรกของเจ้าของบอร์ดที่เป็นเครมก่อนรอบแรกเลยนะครับ คือเจ้าของบอร์ดตัวนี้ อยู่ที่จังหวัดเพชรบุรีนะครับ โดยที่เจ้าของบอร์ดตัวนี้ได้แจ้งกับทางร้านไปแล้วว่าพี่เค้าอยู่เพชรบุรีนะ แล้วพี่เค้าไปตั้งแต่พันทิพย์เปิดเลย แต่ร้านก็ยังไม่เปิด (ก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ เพราะว่านิสัยร้านคอมรวยๆเป็นแบบนี้กันส่วนมากอยู่แล้ว) พอเข้าไปเครมเสร็จ ทางร้านได้สอบถามอาการที่เสียไปว่าเป็นยังไป เจ้าของบอร์ดก็ได้บอกกลับไปว่า "ใช้งานอยู่ดีๆแล้วมันดับ" แต่ทางร้านคนที่รับเครมไป บอกกับช่าง(อย่าเรียกว่าช่างเลยดีกว่าเรียกคนพนักงานประกอบคอมจะลื่นหูกว่านะ) " Flash ดับมา" แค่นี้ก็ดูถูกลูกค้ากันสุดๆแล้วครับ คนที่ใช้บอร์ดตัวนี้ไม่ได้คล๊อกเลยด้วยซ้ำ ใช้ 6400+ เดิมๆทำงานดัดต่อ เป็นคนรักสะอาดสุดๆ จะว่าไปของที่ไปเครมนั้นหลอกขายเป็นของใหม่ยังได้เลย เหมือนโดนกล่าวหาว่าตั้งใจทำให้ดับแล้วจะมา เครมเพื่อให้ได้ตัวใหม่เลย แต่สิ่งที่พี่คนนั้นโดนกระทำมาคือ
    ปล่อยให้รออยู่สามชั่วโมงแบบไร้จุดหมาย ไปถามทีก็บอกว่ารอช่างประกอบเครื่องอยู่ โดยที่ไปถามและไปเดินผ่านร้านตั้งหลายรอบ จริงๆแล้วตรวจสอบกัน 5-10 นาทีก็รู้ผลแล้ว
    (เหตุการณ์นี้ไม่ขอเล่าต่อ ไม่ใช่ผมไปเองและผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์)
    แต่สิ่งที่ได้รับกลับมา
    บอร์ดตัวใหม่จากหน้าร้าน

แต่ว่า BIOS มั่วไปหมดมันไม่เหมือนปกติครับ ไม่รู้ว่าความผิดใคร เพราะว่าบอร์ดตัวนี้ที่เครมมาได้ก่อนที่ส่งคืนให้เจ้าได้เปิดให้เจ้าของดูว่าเปิดใช้งานได้ (จะว่าเป็นความผิด DFI ที่ผลิตมามีปัญหา หรือว่าช่างเทพ) แต่บอร์ดไม่ใช่ตัวเดิมแน่ๆ เพราะว่า S/N ไม่ตรงกับของเก่า

ไม่สามารถใช้งาน RAID0x4 ได้ เพราะว่าเข้า Windows ที่ต่อ RAID ไว้จอฟ้าตลอด (ปกติแล้วย้าย RAID ข้ามบอร์ดแต่ Chip RAID ตัวเดียวกันยังต้องพอใช้งานได้หรือพอเข้า Save Mode ได้)

ไม่สามารถลง OS โดยการต่อ HDD แบบ SATA ทั้ง 1 และ 2 ได้ ลงแล้วจอฟ้าตลอดครับ

ไม่สามารถ Flash BIOS ผ่าน Dos ได้ (สาเหตุที่ต้อง Flash เพราะว่า BIOS เดิมๆนั้นใช้งานกับ 6400+ BE ขนาดเดิมๆยังเอ๋อๆ)

อ่านต่อ Rap หน้า อัดบุหรี่ก่อน
    Last edited by kirk; 17 Feb 2008 at 10:35:20.
    OverclockZone Member Grimmy's Avatar
    ศรีราชา-แหลมฉบัง

ยาวไป ยาวไป...
    OverclockZone Member Farid1412's Avatar

ผมเคยเจอเรื่องรอนานเหมือนกัน ตอนซื้อบอร์ด DFI Infinit. NF UltraII-M2

คือเพิ่งซื้อใหม่ เอากลับไปประกอบแล้วเสียงไม่ออกซะงั้น เลยเอากลับไปเคลมที่ TK ยืนรอช่างอยู่ 3 ชม.ครับ กว่าช่างจะได้มาทำให้ก็รอจนเงกแล้ว (ช่างต้องประกอบคอมให้คนอื่นก่อน คนเคลมไว้ที่หลังตอนร้านว่าง)

พอถึงเวลาซ่อม ปรากฏว่าแค่จัมเปอร์เสียงมันหายไป ใส่จัมเปอร์ใหม่ 3 นาทีเสร็จ แต่รอช่างอยู่ 3 ชม. - - (แต่ก็น่าแปลก เป็นบอร์ดใหม่ทำไมจัมเปอร์ถึงหายไป แต่ก็ช่างเถอะ -"-)

แต่ยังดีที่ไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ด ไม่งั้นงานนี้อาจเจอแบบเคสรุ่นพี่พี่ kirk ก็ได้ - -

อ่านแ้้ล้ว บอกตรงๆครับว่า

คน Post เนี่ย ไม่แฟร์ ครับ

1. ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์
    2. การเคลม Board เพื่อเปลี่ยนตัวใหม่ ก็ต้องตรวจละเอียด 3 ช.ม กับการที่เค้าต้องเคลียงานเก่าก่อน ผมว่าปรกติ (ดีกว่าหลายที่ ซึ่งบางทีต้องทิ้ง Board ไว้เลย) มันก็คล้ายกับ ไปหาหมอเฉพาะทางที่ต้องนั่งรอครึ่งวันเพื่อตรวจ 15 นาที ใครมาก่อน/มีงานค้าง ก็ต้องเคลียตรงนั้นก่อน
    3. Bios มั่วมาเนี่ย ไม่มีความเห็นครับ เพราะเป็นไปได้ทั้งสองอย่างคือ factory dafault error or ความผิดของตัวแทน อีกอย่างคือ ถ้าไม่ได้ให้ที่ร้านประกอบให้ เค้าจะรู้ได้? ว่า Bios มีปัญหา หากลูกค้ามีความรู้ประกอบคอมเป็นก็ น่าจะ หาแหล่งความรู้เพื่อ set bios ได้

ผมเองก็อยู่ในธุรกิจตัวแทน มานาน เค้าทำได้ขนาดนี้ถือว่า เยี่ยมมากๆ

ผมว่า กระทู้นี้ว่าเค้ารุนแรงเิกินไปครับ
    ไม่แฟร์กับร้านครับ
    Last edited by Wolverine; 17 Feb 2008 at 11:07:54.
    OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

เอาละเว้ย เด๋วมีHotๆ

Quote Originally Posted by Wolverine View Post
    อ่านแ้้ล้ว บอกตรงๆครับว่า

คน Post เนี่ย ไม่แฟร์ ครับ

1. ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์
    2. การเคลม Board เพื่อเปลี่ยนตัวใหม่ ก็ต้องตรวจละเอียด 3 ช.ม กับการที่เค้าต้องเคลียงานเก่าก่อน ผมว่าปรกติ (ดีกว่าหลายที่ ซึ่งบางทีต้องทิ้ง Board ไว้เลย)
    3. Bios มั่วมาเนี่ย ไม่มีความเห็นครับ เพราะเป็นไปได้ทั้งสองอย่างคือ factory dafault error or ความผิดของตัวแทน อีกอย่างคือ ถ้าไม่ได้ให้ที่ร้านประกอบให้ เค้าจะรู้ได้? ว่า Bios มีปัญหา หากลูกค้ามีความรู้ประกอบคอมเป็นก็ น่าจะ หาแหล่งความรู้เพื่อ set bios ได้

ผมเองก็อยู่ในธุรกิจตัวแทน มานาน เค้าทำได้ขนาดนี้ถือว่า เยี่ยมมากๆ

ผมว่า กระทู้นี้ว่าเค้ารุนแรงเิกินไปครับ
    ไม่แฟร์กับร้านครับ
    มันยังไม่จบครับ

ผมไม่ได้ว่าตัวร้าน

ผมว่าตรงที่ความเป็นตัวแทน โอเค ผมยอมรับว่าบริการเค้าดีเอาใจใส่ลูกค้าที่มาซื้อของ

ผมไปเองที่เจอหนักๆ ไปรอสามชั่วโมง เพื่อรอเทส 5 นาที

ไม่สามารถใช้งาน RAID0x4 ได้ เพราะว่าเข้า Windows ที่ต่อ RAID ไว้จอฟ้าตลอด (ปกติแล้วย้าย RAID ข้ามบอร์ดแต่ Chip RAID ตัวเดียวกันยังต้องพอใช้งานได้หรือพอเข้า Save Mode ได้)

ไม่สามารถลง OS โดยการต่อ HDD แบบ SATA ทั้ง 1 และ 2 ได้ ลงแล้วจอฟ้าตลอดครับ

ไม่สามารถ Flash BIOS ผ่าน Dos ได้ (สาเหตุที่ต้อง Flash เพราะว่า BIOS เดิมๆนั้นใช้งานกับ 6400+ BE ขนาดเดิมๆยังเอ๋อๆ)
    Last edited by kirk; 17 Feb 2008 at 11:21:13.
    OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ขอเสื่อหน่อย

มีคู่ชกแล้ว

หลังจากที่การเครมได้ของมีปัญหา บอร์ดเจ้าปัญหาตัวนี้เลยได้ถูกส่ง EMS มาถึงบ้านผม เพื่อให้ผมเป็นธุรจัดการไปเครม
    ต่อจาก Rap แรก ที่ผมไปเครมเมื่อวานมา

-ผมไปส่งที่ร้านตั้งแต่ประมาณบ่ายสองโมง ทางร้านรับทราบอาการที่มีปัญหาไป แล้วก็จดเบอร์โทรผมไว้ (ผมก็พอจะทราบจากพี่ที่ไปเครมมาก่อนแล้วว่ารอนาน เลยไปเดินเล่น ดูดน้ำอัดบุหรี่รอ)

-รอมาประมาณ 1 ชั่วโมง ผมก็เข้าไปถามว่าบอร์ดผมได้ยัง คำตอบที่ได้รับกลับมาว่า ยังไม่ได้ทำการตรวจสอบ ก็เลยไปอัดบุหรี่รออีก

-ประมาณชั่วโมงครึ่ง ผมก็ได้เข้าไปจะถาม แต่เห็นบอร์ดผมได้ถูกประกอบไว้เพื่อทำการทดสอบ ผมก็เห็นว่าคนเยอะเลยไม่ว่าอะไรหรอก เลยเดินออกไปอัดบุหรี่รอต่อไป

-ประมาณชั่วโมงที่ 2 กว่าๆผมก็เข้าไปยืนแดกดันในร้าน โดยการหิ้วถุงชาเย็น(ชานม) เข้าไปยืนดูในร้านรอเลย แต่ภาพที่ผมได้เห็นนั้นคือ ตำแหน่งที่ทางช่างโคตรเทพได้ประกอบบอร์ดผมวางเอาไว้นั้นมันเปลี่ยนไปเป็นการประกอบเครื่องแทน แล้วชุดที่จะทำการทดสอบบอร์ดของผมมันกลายเป็นไปอยู่ด้านหลังแทน(ข้างๆที่วางของ) แล้วผมก็มาถามทางร้านว่าบอร์ดผมเป็นยังไงบ้าง ผมก็ได้ยินเสียงแว่วๆมาว่า ยังไม่ได้ทำอะไรเลย ก็เลยไปอัดบุหรี่

-ประมาณก่อนชั่วโมงที่สาม ผมก็ปยืนแดกกันแม่งงงหน้าร้าน คุยโทรศัพท์กับคนทำเว็บคอมและคนเล่นคอมหลายๆคนให้ฟังว่าผมเจอยังไงบ้างแล้วบางทีก็โทรหาเพื่อนที่เป็นทหารและตำรวจอีกโทรไประบายให้คนอื่นฟัง เพื่อไปคุยกับคนใจร้อนกว่าผมมันอาจจะทำให้ผมให้ใจเย็นลงบ้าง ผมไม่อยากจะไปใจร้อนและโมโหใส่ใคร

พอประมาณ 5 โมงกว่าๆ ก็มีเสียงโทรศัพท์จากทางร้านว่าให้เข้าไปดูบอร์ด ผมก็ไป ตรวจดูอาการที่ตรวจสอบง่ายๆ คือการ Falsh Bios ใน DOs ซึ่งมันรอ Flash ตั้งนานแล้วก็ Flash ไม่ผ่าน ช่างก็พูดมาว่าพี่รอดูนะ รุ่นนี้มัน Flash นานผม Flash บ่อย ผมก็บอกว่ารอดูละกัน แค่มันขึ้นว่า Unkonw FlashType ก็จบแล้ว ซึ่งปกติแล้วการอ่านไฟล์ BIOS ใน DOS นั้นไฟล์ประมาณ 512Kb มันไม่ได้อ่านนานหลายๆนาทีหรอก ครับ

Ok ก็ได้เปลี่ยนตัวผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่บอร์ดสภาพที่ได้มานั้นพอมารวมกับความโมโหก็เลยรับไม่ได้หรอกครับ บอร์ดที่ส่งเครมไปสภาพใหม่ไปวางขายของใหม่ยังได้เลย

แต่ว่ารอสามชั่วโมงกว่า แต่เทสไม่ถึงสามนาที แสดงว่าเงินกำไรที่ได้ไปแล้วเอาไปใช้แล้ว มันไม่มีความสำคัญ เงินกำไรที่เข้ามาใหม่มันมีความสำคัญกว่า

คราวนี้ผมไปเครมมาเองนะครับท่าน Wolverine
    รูป รูป
    Last edited by kirk; 17 Feb 2008 at 11:26:49.
    OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

ยังไม่อ่านเลยครับแค่เห็นรูปก็สดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
Page 1 of 10 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks