Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมีปัญหาจอฟ้าครับ มะรู้เปงอาราย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมีปัญหาจอฟ้าครับ มะรู้เปงอาราย

ซื้อคอมใหม่***งหายไปเป็นปี วันนี้กลับมาถามครับ เนื่องจากคอม เล่นเกมส์ไม่ได้อ่ะครับ อาการมีดังนี้
    (ปกติเล่น NFS:PS กับ M2 Totalwar )

1.ภาพที่ออกมาเป็นลายเส้นครับ แบบบางทีเละไปเลยก็มีแต่ว่าเกมส์ยังเล่นต่อไปได้ ถ้าเป็น NFS จะมองทางและถนนไม่เห็นเป็นระยะแบบเป็นขีดๆบนท้องฟ้า ถนน หรือไม่ก็ตัวรถเลยครับ
    2.มีอาการกระตุก ไม่ใช่เล่นแล้วกระตุกนะครับ แบบว่าเพิ่งอยู่หน้าเมนูเอง แล้วมันก็ ติดๆ ภาพแว่บๆ แล้วก็ค้าง จากนั้นก็จะขึ้นจอฟ้าครับ ในกรณีของ NFS:PS เมนูอยู่แต่ตัวรถหายครับ

มะรู้ว่ามันเป็นที่ตัวอะไรครับทำมาหลายอย่างแล้วก็ยังไม่หายสักทีที่ทำไปแล้วก็
    1.เอา7900GS เอาออกมาทำความสะอาดแล้วเป่าฝุ่นแล้วใส่เข้าไปใหม่แล้วก็ยังค้างเหมือนเดิม
    2.ถอด RAM ออกมาทีละตัวแล้วก็ยังค้างเหมือนเดิม
    3.HARD DISK เช็คแล้วไม่มีแบด
    4.ไดร์ฟเวอร์เมนบอร์ด ไดร์ฟเวอร์การ์ดจอ ลองมาหมดแล้วเหมือนเดิม

เลยสงสัยว่า การ์ดจอ เมนบอร์ด RAM หรือว่า HD เสียกันแน่อ่ะครับ

ใครเคยเป็นช่วยทีครับเล่นไรไม่ได้เลย

ปล.อย่างอื่นใช้ได้ไม่มีปัญหา Office ฟังเพลง Internet มีปัญหาตอนรันเกมส์อย่างเดียวครับ

น่าจะเป็นการ์ดจอเพราะมันมีอาการเป็นเส้นขึ้นมาลองดูว่าซิ้งตรงการ์ดจอนาบสนิทป่าวครับเพราะว่าถ้ามันไม่นาบมันจะมีปัญหาเรื่องความร้อนสูงเลยอาจทำให้ค้างได้หรือขึ้นจอฟ้าอืม..อีกอย่างครับลองดูตัวซีที่การ์ดจอว่ามีตัวไหนบวมแล้วมีน้ำออกมารึป่าว ถ้ามีลองเอาไปเครมตัวใหม่ดูถ้าประกันหมดแล้วก็ซื้อเบอร์ซีตามร้านอีเล็กโทนิคมาเปลี่ยนเองก็ได้ครับเพราะว่าผมก็เคยเป็นตอนซีปวมจะทำให้เปิด3dหนักๆๆไม่ไหวครับแล้วก็ขึ้นจอฟ้าไปเลยครับพอซื้อมาเปลี่ยนก็เล่นเกมได้เหมือนเดิมครับ

Comment

เห็นด้วยครับ น่าจะเป็นที่การ์ดจอ ลองหาไดเวอร์ตัวใหม่มาลงดูคับ อาจช่วยได้

Comment

Working...
      X