GIGABYTE SUPERB 550W
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: GIGABYTE SUPERB 550W

OverclockZone Member wanchat555's Avatar

Default GIGABYTE SUPERB 550W

GIGABYTE SUPERB 550W ตัวนี้น่าสนใจป่าวครับ แล้วเปง 550wแท้ป่าวครับ
    ถ้าเทียบกับ Enermax 460w อ่ะครับตัวไหนดีกว่ากันครับ

แนะนำน่อยครับ...ขอบคุณครับ

OverclockZone Member wanchat555's Avatar

Default M/B MSI ครับแนะนำน่อย

M/B MSI P35 Neo2-FR ตัวนี้มันมีไฟ LEB ด้สยหรอครับตรงไหนเอ่ยผมม่ายรุครับ
    ไงก้ช่วยบอกด้วยครับถ้าให้ดีก้อ เอารูปมาโชว์ด้วยนะครับ..ชอบคุณครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

แท้ครับ 550w
    เกรดน่าจะประมาณ ASUS ครับ
    แต่ไฟแค่ 2 เฟสนะ ...
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member

450W ไม่ใช่หรอ ตัวนี้

Default 2เฟสกะ3เฟส

ไฟ2เฟส กะ3เฟสต่างกันไงครับ..แบบไหนดีกว่า2กะ3เฟสอ่ะครับรบกวนที

ตัวจริงของรุ่นนี้คือตัวไฟ 450W หน่ะครับ

เอารูปหน้ากล่องมาให้ดูครับ

สังเกตจะเขียนว่า 550w ---> Peak performance

ชื่อรุ่นจริงๆคือ GE-P450N-C2 น่าจะบอกเป็นนัยว่า จริงๆแล้วจ่ายได้แค่ 450w continunous

จากรูปที่กล่องมี switch 110/220 ด้วย แสดงว่าตัวนี้ไม่ใช่ Active PFC นะครับ (แต่ตัว superb 720w มี active PFC)

หาข้อมูลของ superb 550w ค่อนข้างยากครับ ไม่ค่อยเจอใน web เลย web gigabyte เอง ยังไม่มีเลย

ไม่รู้ว่าจ้างโรงงานไหนผลิตให้ แต่น่าจะคนละโรงงานกับรุ่น ODIN

เจอข้อมูลเพิ่มเติมจาก web จีนครับ

Efficiency ประมาณ 72% และ เป็น non-PFC

http://translate.google.com/translat...en-us%26sa%3DN
    Last edited by bobo; 17 Feb 2008 at 17:04:02.

OverclockZone Member aknetwork's Avatar

Gig ทำเนียน อิ อิ

GIGABYTE United
    Castle Of Games

ราคากับคุณภาพผมว่า Ok แล้วครับ อย่าคิดมากรีบๆหวดเลยด่วนๆ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

โอ้ว ไอผมก็นึกว่ามันเหมือน ODIN
    ที่แท้เนียน ...
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

กำลังดูตัวนี้อยู่พอดี ดีนะที่เข้ามาดู ไม่งั้นโดนเนียนแน่ เหอๆ

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ยี่ห้อนี้รู้สึกจะโฆษณาเกินจริงหลายครั้งและ ตั้งแต่เมนบอร์ดยันการ์ดจอ ไม่ได้รังเกียจอะไรหรอกนะ แต่รู้สึกจะเชียร์สินค้าจนเกินความพอดีก็แค่นั้น

OverclockZone Member toon ชาวโลก's Avatar
    รามคำแหง ลาดพล้าว 112

Quote Originally Posted by TRIPPLE-X View Post
    ยี่ห้อนี้รู้สึกจะโฆษณาเกินจริงหลายครั้งและ ตั้งแต่เมนบอร์ดยันการ์ดจอ ไม่ได้รังเกียจอะไรหรอกนะ แต่รู้สึกจะเชียร์สินค้าจนเกินความพอดีก็แค่นั้น
    ----------------------------------
    คิดเหมือนกันเลยครับแอบเคืองตั้งแต่ เอาไฟ 6 เฟส ไปเทียบกับ 3 เฟส ( mb) แล้วหุหุ

OverclockZone Member Origional's Avatar

ไม่แนะนำครับ ประกันน้อย2ปีต่อให้เปลี่ยนก็ไม่คุ้มหลัง 2ปีก็ลอยทะเลเลยถ้าเสีย ยิ่งจ่ายไฟแบบหลอกๆด้วย 550 วัตต์สังเกตที่เขียนว่า 550w ---> Peak performance นะตอนที่รับสูงสุดถ้าได้ขนาดนั่นจริงๆคงขายราคาเท่ากับ ODIN ไปแล้วถ้าให้แนะนำเอาพวก อีนาแม็ก ดีกว่าประกันนานกว่าครับต่อให้ซ่อมทางศูนย์ก็ซ่อมให้เต็มที่ไม่ทิ้งๆ ขว้างๆ ลองเอา
    วัตต์ -ราคา +ชื่อเสียง +ระยะเวลาประกัน แค่นี้ก็หาตัวคุ้มค่าได้แล้ว

เอาข้อมูลเพิ่มเติมมาให้ครับผม

เมื่อวานไปส่อง UL Number ของ Superb 550w ที่ร้าน jedi มา มันคือ E131875
    Google ได้ว่า โรงงานจริงๆ ที่ผลิตรุ่น SUPERB คือ Acbel Polytec

แต่รุ่น ODIN นั้น จะมี UL Number ที่ต่างกัน คือเป็น E161451
    Google ได้ว่า โรงงานที่ผลิตรุ่น ODIN คือ Channel Well Technology

งั้นก็สรุปได้เลยว่า ไส้ในของ รุ่น Superb กับ ODIN ไม่ได้เหมือนกันแน่นอน เพราะว่า อย่างน้อยก็ผลิตมาจากคนละโรงงานละ

แต่ว่า สำหรับ SUPERB ที่ผลิตจาก Acbel Polytec(E131875) นั้น จริงๆ แล้ว โรงงานนี้ ก็ไม่ธรรมดาเหมือนกัน
    เพราะว่าผลิต PSU รุ่นดังๆไว้หลายรุ่น เช่น

Asus 550Watt

Cooler Master รุ่น Real Power

สรุป ผมว่า PSU ตัวนี้ก็ไม่ได้ขี้เหร่นะ โรงงานที่ผลิตเชื่อถือได้ ราคา 2,500 บาท ได้ 450w แต่ไม่มี Active PFC และ power efficiency น้อยไปนิด
    ก็น่าจะเรียกว่าแค่สมราคา แต่อาจจะไม่ถึงกับคุ้มค่าครับ (ตรงสรุปนี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

Quote Originally Posted by bobo View Post

สรุป ผมว่า PSU ตัวนี้ก็ไม่ได้ขี้เหร่นะ โรงงานที่ผลิตเชื่อถือได้ ราคา 2,500 บาท ได้ 450w แต่ไม่มี Active PFC และ power efficiency น้อยไปนิด
    ก็น่าจะเรียกว่าแค่สมราคา แต่อาจจะไม่ถึงกับคุ้มค่าครับ (ตรงสรุปนี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

เห็นด้วยจ้า

Default ขอข้อสรุปครับ

ผมว่าเล่นEnermax 460w สรุปว่าเล่นEnermax 460w ดีกว่าอ่ะป่าวครับ

รบกวนช่วยฟันธงทีครับทุกท่านที่มีความรุเรื่องนี้ครับ...ขอบคุณครับ

GIGABYTE United
    Castle Of Games

Quote Originally Posted by TRIPPLE-X View Post
    มันมาอีกละครับ

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ผมสื่อความหมายอะไรผิดรึเปล่า มีอะไรไม่ถูกต้องชี้แจงได้นะ

OverclockZone Member thaya555's Avatar

อย่างไงผมก็เชื่อใจใน Enermax มากกว่านะครับ เพื่อนพ้อง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks