overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: เครื่องแบรนด์เนมกับเครื่องประกอบเสียงต่างกัน

OverclockZone Member

Question เครื่องแบรนด์เนมกับเครื่องประกอบเสียงต่างกัน

หวัดดีครับผมมีเรื่องที่สงสัยและอยากจะหาทางแก้ไขให้ปัญหาที่เกิดกับผมและเพื่อนๆ ซึ่งเครื่องที่ใช้ป็นเครื่องประกอบเอง เครื่องของเพื่อนผมก็ประกอบเอง มีปัญหาที่ว่าเครื่องที่เราประกอบขึ้นเองนั้นทำไมเสียงพัดลม cpu มันดังจังครับทั้งๆที่ผมก็ถอดซิงค์และล้างแล้วใส่ซิลิคอนใหม่ มันก็ยังดังอยู่ดี ซึ่งตอนที่เปิดเครื่องใหม่ๆนั้นมันก็ไม่ดังเท่าไหร่ พอรันไปนานๆ มันก็ดังขึ้นเรื่อย ผมลองใช้ โปรแกรมวัดรอบความเร็วพัดลมดูมันหมุนที่ 4500-4800 รอบ อุณหภูมิอยู่ที่ 40-45 องศา มันร้อนไปใช่ไหมครับ จะว่าไปแล้วการประกอบบอร์ดกับเคสผมก็ติดตั้งแน่นดีไม่มีหลอม ผมว่าจะลองเปลี่ยนพัดลมcpu ใหม่ไม่รู้ว่าจะค้มไหม เครื่องผม pentium dual 2.8G เดิมๆ ไม่ดัดแปลง

ซึ่งแตกต่างกับเครื่องของเพื่อนอีกคนหนึ่งที่ซื้อเครื่อง แบรนด์เนมเครื่องเสียงเงียบ ไม่รู้ว่าเขาทำอย่างไร

************ไม่ทราบว่าเครื่องคุณเป็นบ้างไหมครับ และถ้าเป็นจะแก้ไขอย่างไร ไม่ต้องถึงกับต้องซื้อ ซิงค์แบบเทพนะครับ เอาแบบธรรมดาพอ แบบเทพเอาไว้มีตังค์จะเอาทีหลัง

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

4 พันรอบนี่ถือว่าเยอะนะ มันหมุนเพิ่มขึ้นตามความร้อน cpu คับ

แล้บางที ตัวพัดลมเองก็เสียได้คับ ซึ่งพวกนี้ซื้ออันไหม่มาเปลี่ยนได้

แต่ความร้อนยังไม่สูงคับ

แต่ถ้ารำคาญก็ซื้อเฉพาะตัวพัดลมมาเปลี่ยนคับ ไม่ต้องเปลี่ยน sink

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ถ้าเครื่องภายในจัดของ มะดี ทางลมมะสะดวก หรือพัดลมเสีย จะทามให้ความร้อนสูงได้งับ แล้วพัดลม cpu จะวิ่งรอบสูง.... ลองเปิดฝาเล่นดูงับ หรือแวะห้อง mod ดูวิธีจัดภายในเครื่องเปนแนวทางดูงับ ^^

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

สเปกอะไรครับ
    เคย P.4 631 กับ PD มันจะร้อนมากขึ้นๆ พัดลมจะปรับรอบเต็มกำลัง 775เมื่อก่อนดังมากๆ(เสียง)

OverclockZone Member

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ จะลองนำไปทำดูครับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ลองตั้งในไบออสดูครับ ในหัวข้อเกี่ยวกับ Fan Control อะไรซักอย่างนี่แหละ (จำไม่ได้แล้ว)

P4 เครื่องแฟนผมยกมาจากร้าน เปิดปุ๊บ พัดลมก็หมุนสุดๆแบบท่านเหมือนกัน ผมเลยต้องไปตั้งในไบออสให้มันปรับรอบพัดลมตามอุณภูมิของ CPU ครับ จะลดลงมาเหลือประมาณ 2500 รอบ เงียบกว่าเดิมเยอะ

และก็ P4 อุณภูมิตามนี้ ยังถือว่าไม่ร้อนนะครับ 45 นี่ถือว่าชิลๆเลย สำหรับเพรสคอต เพราะมันร้อนเป็นปกติอยู่แล้ว

Bookmarks

Bookmarks