Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา P5W Dh กับ Kingston KHX6400D2K2/1G

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา P5W Dh กับ Kingston KHX6400D2K2/1G

P5W DH Deluxe
    CPU E6400
    2คู่ ของ Kingston KHX6400D2K2/1G(total 2 GB)
    WD250GB SATA x 3 (Raid5)
    Cool Master 450Wat
    ASUS eax800
    XP SP2
    มีปัญหาระหว่าง Boot บ่อยมากเลยลองใช้แค่ HDD 250GB ลูกเดียวปัญหาก็ยังเกิดอยู่คืออาการค้างที่ boot up screen หรือ black screen ไปเลย
    ท้ายสุดลองถอด RAM ออก 1คู่ อาการดังกล่าวหายไป ตอนแรกก็นึกว่าRAm เสีย ลองถอดเปลี่ยนคู่ ก็ใช้ได้ ไม่ว่าจะลองใส่ slot สีดำ หรือสีเหลือง ก็ใช้ได้ แต่ถ้าใส่พร้อมกัน 4 อัน (2คู่) แล้วเครื่องจะค้างแบบเดิมอีก เลยอยากถามผู้รู้ว่าต้องแก้ไขยังไงครับ ผมลอง up Bios ROM ล่าสุดแล้วก็ยังไม่หาย ถอดอุปกรณ์ทุกอย่างเพื่อให้ใช้ไฟน้อยที่สุดก็ไม่หาย ปัจจุบันเลยใช้ RAM แค่คู่เดียว อึกคู่นอนนิ่งเป็นก้อนหินราคาแพงอยู่ครับเสียดาย
    **ผมไม่ได้ overclock ครับ***

ครับผมก็ใช้อยู่อะ ครับ p5w dh ใช้ kingston เหมือนกันครับ 2g มันเป็นเกี่ยวกับ ตัว wifi ที่เซตตัวอะ ครับที่เข้า win ช้า รูปที่ bios ค้างๆนานๆ นั้นแหละ ครับ มีคนเป็นกันเยอครับ ผมชินละ ช้าไปไม่กี่ วิ แต่เครื่องแรงอะครับ ใครมานจาว่าละ

Comment

ผมใช้ P5B Deluxe กับแรม Kingston 1 กิ๊ก 512*2 เหมือนกันครับ ซื้มาวันแรก ปรับเป็น ดูอัลไม่ได้เลยครับขึ้นจอฟ้าตลอด ต้องเอาแรมไปเปลี่ยน มา 2 รอบถึงใช้ได้ปกติครับ ผมลองให้ร้านเทสโดยการใช้แรม ของ corsia หายเลยครับ แต่ตอนนี้ต้องใช้ Kingston ต่อไป คงต้องรอเปลี่ยคราวหน้า

Comment

เป็นที่แรมครับ ชัวร์
        แรมเสีย แต่อาการมันจะไม่ได้เป็นทุกครั้ง
        บางอัน จะเป็นเมื่อร้อน

Comment

จากข้อมูลระบบที่คุณให้มา อีกตัวการหนึ่งที่อาจจะเป็นไปได้สำหรับเคสของคุณคือ PSU จ่ายไฟไม่เพียงพอ เพราะตัวที่บริโภคไฟเยอะมากๆ นี่คือ HDD หรือ CD-ROM นะครับ DDR2 ใช้ 1.8V
          ส่วน CPU ยิ่งใช้น้อยมากๆ ถ้าเป็นไปได้ลองเปลี่ยน PSU ดูก็น่าจะดีครับ

Comment

Cool Master 450W นี้ยังไม่พออีกเรอะ

Comment

Originally posted by cartoonmeww View Post
              ครับผมก็ใช้อยู่อะ ครับ p5w dh ใช้ kingston เหมือนกันครับ 2g มันเป็นเกี่ยวกับ ตัว wifi ที่เซตตัวอะ ครับที่เข้า win ช้า รูปที่ bios ค้างๆนานๆ นั้นแหละ ครับ มีคนเป็นกันเยอครับ ผมชินละ ช้าไปไม่กี่ วิ แต่เครื่องแรงอะครับ ใครมานจาว่าละ
              เข้าไป disable Wifi+Lan ใน Bios จะboot เร็วเหมือนปกติ เพราะมันไม่ต้องห wireless

Comment

450W ไม่น่าจะพอครับ 465W ขึ้นไปดีกว่า โปรดดูจำนวน HDD ของระบบก่อนครับ

Comment

เจอสาเหตุแล้วครับ

เป็นความผิดพลาดของผมเองที่ไม่ได้ดูคู่มือครับ ในคู่มือของ P5W DH มันไม่รองรับ 2 คู่ของ KHX6400D2K2 ครับ เลยต้องใส่ไว้แค่คู่เดียว อีกคู่ไปใส่เครื่องน้องก็ไม่ได้ เพราะมันไม่ support.
                  ตอนนี้กำลังหา KH6400D2 แบบไม่มี K2 ดู เข้าใจว่าน่าจะใช้ได้

Comment

ในที่สุดก้อกระจ่างด้วยคู่มือเมนบอร์ด แต่450wพอแน่คับ สบายๆเลย

Comment

Working...
                    X