Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาไปซื้อคอมที่พันทิพ ทำกันยังไงคับ แบบว่ามีแต่สเปคไปให้ แต่ไม่ค่อยมีความรู้อ่ะ....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาไปซื้อคอมที่พันทิพ ทำกันยังไงคับ แบบว่ามีแต่สเปคไปให้ แต่ไม่ค่อยมีความรู้อ่ะ....

แบบประมาณว่า ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมอ่ะ มีแต่สเปคอย่างเดียว แต่กลัวจะถูกหลอกอ่ะคับจะไปซื้อ
    มีร้านแนะนำมั้ยคับ หรือวิธีดูไรเงี้ยคับ

ส่วนใหย่ทำยังไงกันคับ

อยากทราบเหมือนกันครับ

Comment

เดินดูราคาหลายๆร้าน
      อุปกรณ์แต่ละตัวราคาต่างกัน +-100
      แนะนำให้ซื้อ Cpu กะ MB ร้านเดียวกันไปเลย
      ส่วนอย่างอื่นร้านไหนถูกเอาร้านน้้น (ดูที่ประกันด้วนนะครับ)
      แล้วนำอุปกรณ์ที่ซื้อจากร้านอื่นมาให้ร้านที่ซื้อ CPU กะ MB ประกอบให้
      เค้าคงไม่คิดเงินหรอนะครับ พร้อมลงโปรแกรมครับ

Comment

ถ้าประกอบเองได้...ไปซื้อแยกชิ้นทีละร้านครับ เพราะแต่ละร้านของบางอย่างถูก..บางอย่างแพง ค่อยๆเดินเช็คราคาไล่จาก ซีพียู เมนบอร์ด แรม การ์ดจอ และอื่นๆ ถ้าซื้อร้านเดียวเป็นชุดและประกอบที่นั้นเลยอาจแพงกว่าเราซื้อแยกร้านประมาณ 300-700 บาท

แต่ถ้าประกอบเองยังไม่ได้ก็ต้องยอมครับ เลือกร้านที่ราคา ซีพียู เมนบอร์ด การ์ดจอ ถูกที่สุด ของอย่างอื่นช่างมันราคาบวกลบกันประมาณหลักสิบ แต่สามตัวที่ว่านี้ราคาอาจบวกลบกันได้เป็นหลักร้อย

Comment

ไม่ต้องอายคับ จดเลยหากระดาษจดมันลงไปเลยคับว่า CPU ร้านนี้เท่าไร MB ร้านนี้ ชิ้นนี้เท่าไร พอจดได้จนเป็นที่พอใจแล้วก็นั่งพักครับรอให้หายเมื่อยก่อนระหว่างนั้นก็มานั่งเปรียบเทียบดูว่าอันไหนถูก (เลือกถุกที่สุดประกัน(ถ้ามีให้ดู แต่ส่วนใหญ่จะเหมือนกันเพราะมันก็มาจากเจ้าเดียวกัน แต่บางอย่างของเหมือนกันแต่คนละเจ้า) แต่อย่างที่ข้างบนว่า CPU กะ MB ซื้อร้านเดียวกันดีก่า (แต่ที่ดีก่านั้นซื้อร้านเดียวกันให้หมดแหละ มันจะได้ขอส่วนลดได้แม้ไม่มากมายแต่ก็เงินนะ อิอิ) พอได้ร้านที่ถูกใจแล้วก็เลือกร้าน น่าจะ CPU/MB เป็นร้านหลัก (หาเคสมาให้ใส่ซื้อร้านไหนหาเอาเอง เลือกที่ถูกใจที่สุด ในราคาที่ยอมรับได้) หาที่หาทางได้ก็ ไปเดินหาร้านของชิ้นส่วนต่างๆมาประกอบ อย่างนี้ละคับดีสุดถูกที่สุด ที่สำคัญจำร้านที่ซื้อของอะไรไว้ด้วยนะ ไม่งั้นอาจจะ งง เพราะไม่ได้ซื้อมาจากร้านเดียวกัน เดี๋ยวจะหาประกันกันไม่เจอ

Comment

ดูว่าร้านนี้ขายอะไรเยอะ ถ้าเป็นผม " พี่เอา G ครับ อิอิ

ปล ช่วยขำหน่อยนะครับ

Comment

หาร้านที่เชื่อใจได้คับ อันนี้ต้องถามจากหลายๆคน และดูที่ประกัน ของตัวสินค้าเป็นหลักคับ

ถ้าประกัน synnex /com7 พวกนี้เชื่อถือได้คับ

Comment

TK JEDI บอกอยากได้คอมเทพๆ

Comment

วันเสาร์ไปพันทิพย์มาไปถอย เมนบอร์ด ซีพียู การ์ดจอ ฮาร์ดดิสก์ เคส ผมซื้อร้านเดียวกัน หมดไป 2หมื่น6ได้ บอกให้เขาช่วยใส่ซัพพลายที่ซื้อมาจากที่อื่นให้
                  พนักงานถามคนนึงน่าจะเป็นหัวหน้า..มั้ง เห็นเรียกพี่ หัวหน้าก็มองผมแวบนึงแล้วก็ถามพนักงานว่าผมซื้ออะไรบ้าง พนักงานก็บอกหัวหน้าไป หัวหน้าหันมาบอกผมว่า ถ้าใส่ซัพพลายเขาคิดผมเพิ่ม 100 บาท
                  สุดยอดจริงๆ กลับบ้านใส่เองก็ได้ ไม่รู้เป็นทุกร้านปะนะครับ ร้านผมซื้อเนี่ยน่าจะใหญ่อยู่เห็นมีหลายสาขาในนั้นเลย

Comment

Originally posted by AbeZ View Post
                    วันเสาร์ไปพันทิพย์มาไปถอย เมนบอร์ด ซีพียู การ์ดจอ ฮาร์ดดิสก์ เคส ผมซื้อร้านเดียวกัน หมดไป 2หมื่น6ได้ บอกให้เขาช่วยใส่ซัพพลายที่ซื้อมาจากที่อื่นให้
                    พนักงานถามคนนึงน่าจะเป็นหัวหน้า..มั้ง เห็นเรียกพี่ หัวหน้าก็มองผมแวบนึงแล้วก็ถามพนักงานว่าผมซื้ออะไรบ้าง พนักงานก็บอกหัวหน้าไป หัวหน้าหันมาบอกผมว่า ถ้าใส่ซัพพลายเขาคิดผมเพิ่ม 100 บาท
                    สุดยอดจริงๆ กลับบ้านใส่เองก็ได้ ไม่รู้เป็นทุกร้านปะนะครับ ร้านผมซื้อเนี่ยน่าจะใหญ่อยู่เห็นมีหลายสาขาในนั้นเลย
                    แค่ใส่ psu เพิ่มตัวเดียว คิด 100 นึง หน้าเลือดหวะ

ซื้อของมันตั้ง 26000 ใช่ปะ อย่างนี่ไม่ไหว บอกชื่อร้านมาเลยคับ

คนอื่นจะได้รู้ไว้

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ...แต่ยัง งงแบบว่า

ต้องเดินไปถามอารมไหนที่ว่าเชคราคา แบบ ขี้เกียดเสียเวลา
                      ถ้าอยุ่ๆเดินเข้าไปพี่ Intel q6600 เท่าไหร่....เค้าบอกมา.... แล้วก็ขอบคุนคับ เดินไปเลยงี้หรอ หรือต่อๆหน่อย หรืออย่าต่อเด่วกลับมาแล้วมันไม่ให้
                      ยังไงดีคับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                        แค่ใส่ psu เพิ่มตัวเดียว คิด 100 นึง หน้าเลือดหวะ

ซื้อของมันตั้ง 26000 ใช่ปะ อย่างนี่ไม่ไหว บอกชื่อร้านมาเลยคับ

คนอื่นจะได้รู้ไว้

ขึ้นด้วย J ลงด้วย B ไปซื้อตรงชั้น 1 อะคับ

Comment

Originally posted by AbeZ View Post
                          ขึ้นด้วย J ลงด้วย B ไปซื้อตรงชั้น 1 อะคับ

JIB หน้าเลือด

แต่ไม่ใช้พึงจะเป็นนะครับ ถ้าบริการดี คงไม่ใช้JIB

Comment

ชั้น 3 ครั้บ เลยบันไดเลื่อนมาหน่อย จำชื่อร้านไม่ได้แระ ผมให้ประกอบให้ทีเดียว แต่ผมมาซื้อ แรม กะ PSU ร้าน TK แล้วถือขึ้นไปให้ เค้าก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร คุยดีแนะนำทุกอย่าง ขาดอะไรถามอะไรแนะนำมาทันที พอประกอบเสร็จ ก็เอามาลองให้ดูเปิดข้างในให้ดูแล้วก็แนะนำไปทีละอย่างว่าใส่ของตามที่เราสั่งลงไปไหม แล้วก็ถามอีกว่าอยากเพิ่มอะไรไปอีกไหมแล้วก็แนะนำ พอเทสเสร็จจ้ายตั้งค์เค้าก็ให้ดูที่ใบเสร็๗ว่าราคาตรงทุกอย่างไหม ละเอียดจริงๆร้านนี้ขนาดผมไม่เช็คนะเนี่ยเค้ายังบอกให้ตรวจก่อนออกจากร้าน แถมถือคอมมาส่งผมยันรถ แถมเปิด ประตูให้ด้วย บริการดีจริงๆร้านนี้

ไม่ดีได้ไง คนเต็มร้าน -*-

Comment

แล้วแต่สาขา + เวลามั้ง

Comment

Working...
                              X