Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากอัพRamครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากอัพRamครับ

คือตอนนี้ใช้ram ddr 512*2mbยี่ห้อkingston pc3200 ชิพ kingston ทำdualอยู่ คือผมอยากจะอัพเปน2GBพี่ๆว่าผมควรจะอัพยังไง ยี่ห้อไหนดี

spec
    athlon64 x23800+@2.5 Socket939
    asus a8n sli deluxe

ขอบคุณครับ

แล้วของเก่าก็ทิ้งเหรอว่าไงครับ

ถ้ายังไงไม่ต้องทิ้งของเก่าหรอกครับ ซื้อ 1G มาอีกตัว แล้วใส่เข้าไป มันทำงานด้วยกันได้ครับ

Comment

ค้องดูงบประมาณก่อนนะคับ และดูว่าคุณจะใช้อีกนานแค่ไหน

ถ้าใช้อีกนานก้อเพิ่มเป็น 1 GB*2 เลยคับ

แล้วขาย 512*2 ทิ้ง

Comment

ยี่ห้อไรดีอ่ะพี่ เอาแบบไม่แพงมากนะ แล้วถ้าจะขายแรมเก่า มีใครรับซื้อมั่งครับ ใช้มาแค่ 6เดือนเอง

Comment

ตัวนี้ใช่ใหมครับ
          เป็นผมซื้อ 512*2 เพิ่มให้เป็น 2 G ดีกว่า ถ้าขายตัวเก่า ขาดทุน + ซื้อ 1 * 2 G ยิ่งขายทุน 2 ต่อ ซื้อมือ2 512*2 มาเพิ่มดีกว่านะผมว่า (ผมก็เคยใส่ 512/400 *4 คิงตัน คนละชิป ยัง Dual ได้ + 775V88+ ASROCK)

Comment

Originally posted by TWK2006 View Post
            ตัวนี้ใช่ใหมครับ
            เป็นผมซื้อ 512*2 เพิ่มให้เป็น 2 G ดีกว่า ถ้าขายตัวเก่า ขาดทุน + ซื้อ 1 * 2 G ยิ่งขายทุน 2 ต่อ ซื้อมือ2 512*2 มาเพิ่มดีกว่านะผมว่า (ผมก็เคยใส่ 512/400 *4 คิงตัน คนละชิป ยัง Dual ได้ + 775V88+ ASROCK)

Comment

รุ่นนี้แหละครับ แต่เคยมีบางกระทู้โพสว่า ใส่สี่แถวมันไม่ดีนี่ครับ แล้วตกลง4แถว หรือ2แถวดีก่ากันอ่ะ

Comment

4แถวทำงานดีกว่า (ไม่นับเรื่องกินไฟ overclock หรือแรมไม่เข้ากัน) แถมประหยัดงบไปอีก

แรม dual ดูที่เป็นคู่ๆไป ไม่นับแถว ขอให้เหมือนกันเป็นคู่ๆไป ไม่จำเป็นต้องเหมือน4ตัว คนละยี่ห้อยังได้เลย

ถ้าบอกตัวนี้ใส่4แถวแล้วไม่ดี อันนี้ไม่รู้ไม่เคยใช้ งงเหมือนกัน ในเมื่อใส่แล้วไม่ดี มันจะทำมา4แถวทำซากอะไร

ยี่ห้อไรดีอ่ะ เอาแบบไม่แพงมากนะ ก็พวก rox ไง ไม่clock ใช้แรมเทพกะแรมยาจก ผลคือๆกาน

Comment

มี 2 คู่เหมือนกัน ถ้าใส่สลับคู่กันมันจะ Dual ไม่ได้

2 คู่ 3 ยี่ห้อด้วย แรมบ้าน ๆ เลยหล่ะ แต่ก็นะ มัน OC ลำบาก

ตอนแรกก็เพี้ยน ๆ เหมือนกัน พอเพิ่มไฟ DIMM ให้ มันก็ไม่เพี้ยนละ

ปล. ก็จนหน่ะเลยต้องซื้อทีละตัว T_T

Comment

ถ้าไม่เน้นการ Overclock แนะนำให้ซื้อ 512MB PC3200 ยี่ห้อไหนก็ได้ มาใส่อีกคู่ก็ได้ 2GB ตามต้องการแล้วครับ

Comment

Working...
                    X