overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: จอชอบกระพริบ เครื่องชอบค้าง อาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ

OverclockZone Member 9george's Avatar

Default จอชอบกระพริบ เครื่องชอบค้าง อาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ

Spec คร่าวๆนะครับ

**CPU 2.6 GHz

**MB P4P800

**RAM 2.5 GB

OS **Window XP

อาการที่เกิดตอนนี้จอชอบกระพริบ ใช้ๆอยู่จอจะมืดไปประมาณ5-10วินาที แล้วจะติดขึ้นมาใหม่
    เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่อยู่ที่อารมณ์เธอครับ บางทีใช้ทั้งวันก็ไม่แฮงค์
    บางทีใช้ไม่ถึง10นาทีก็ค้างไปเฉยๆ บางทีก็รีสตาร์ทเอง....

เป็นแบบนี้มา4-5วันแล้วครับ การงานไม่ต้องทำกันแหะๆ

ผมสังเกตุว่ามันเป็นตั้งแต่ตอนบู๊ตเครื่องใหม่ๆแล้วเข้าหน้าแรกของบอร์ด
    ภาพมันจะดูแปลกๆเหมือนภาพที่แสกนมาเสียๆน่ะครับ
    (ดังภาพประกอบ)
    รบกวนสอบถามเพื่อนด้วยครับว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไร ฮาร์ดแวร์หรือวินโดร์กันแน่ครับครับ

มันรวนจนผมกะจะอัพเกรดเครื่องเลย(ถ้าเป็นที่HardWareนะ)

ขอบคุณมากกกกกครับผม
    รูป รูป

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เป็นที่การ์ดจอคับ ลองถอดมาขัดดูคับ

ถ้าไม่หายก็ส่งเครมคับ

OverclockZone Member 9george's Avatar

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    เป็นที่การ์ดจอคับ ลองถอดมาขัดดูคับ

แหะๆ ผมเอาออกมาขัดด้วยยางลบซะแว๊ป2รอบแล้วครับ ยังเป็นอีก

นอกจากเจ้าตัวนี้ยังมีโอกาสเป็นที่จำเลยตัวอื่นอีกไหมครับ

buncha
    Guest

การ์ดจอของอะไร มีพัดลมไหมลองเชคว่าหมุนดืหรือเปล่า ถ้าไม่หายก็เสียแล้วครับ
    Last edited by buncha; 17 Feb 2008 at 21:28:57.

OverclockZone Member guyo's Avatar

ลองเอาการ์ดจอตัวอื่นมาลองดูจะได้รู้ว่าเป็นที่การ์ดจอหรือเปล่า

Quote Originally Posted by buncha View Post
    การ์ดจอของอะไร มีพัดลมไหมลองเชคว่าหมุนดืหรือเปล่า ถ้าไม่หายก็เสียแล้วครับ
    NVIDIA GeForce FX 5500 สมัยพระเจ้าเหาครับคุณbuncha

ส่องดูพัดลมก็ยังหมุนแรงดีอยู่ นี่เล่นอยู่ตั้งแต่เย็นแล้วยังไม่แฮ๊งค์เลยครับ

แต่ไม่รู้ว่าจะอาละวาดอีกเมื่อไหร่...

ถ้าแบบนี้แนะนำการ์ดจออะไรดีครับ ไม่เล่นเกมส์ ไม่เน้น3Dครับ

ขอบคุณมากครับจุ๊บๆ

อ้อ...คุณguyoเข้ามาฟัธงถึงVGAแล้วด้วยแสดงว่าเอกฉันท์ว่าการ์ดจอแน่ใช่ไหมครับ

งั้นผมซื้อใหม่เลยดีกว่า เอาตัวไหนดีครับ
    Last edited by 9george; 17 Feb 2008 at 21:50:17.

OverclockZone Member ponknook's Avatar

มาน ร้อน อ่าป่าว แบบว่า เคย เป็น

มาน ร้อน อ่าป่าว แบบว่า เคย เป็น
    ผมก็ว่ามันไม่ร้อนนะ แบบแค่อุ่นๆเอามาแนบแก้มได้ครับ

จับดูพวกแรมก็อุณหภูมิเดียวกันครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by kgb99 View Post

ตามนั้นครับ เคยเป็น จับออกมาโยนไว้2-3วันเพราะมันขัดใจ ใช้ออนบอร์ดมันเรย นึกหนุกนิสๆ เอาออกมาใส่กลับไม่เป็นไรแต่ออกอาการรีเฟรชช้า จับมันOCเลย ยังใช้อยู่เลยเป็นเมื่อ3เดือนที่แล้ว

OverclockZone Member voravis's Avatar

ผมใช้5200อยู่เลยแรงดีปกติเหอะๆๆ

OverclockZone Member gi_nen's Avatar
    http://www.facebook.com/CPL.Nen

อาจจะถึงเวลาของมันแล้วก็ได้ครับ AGP ถูกๆเยอะแยะเลยลองหาตัวใหม่มาเปลี่ยนดีกว่าครับ อ้อ หากต้องการตรวจสอบให้แน่ใจว่าการ์ดเสียรึเปล่า ลองเอาไปสลับอุปกรณ์ดูด้วยครับ ว่าเป็นเหมือนกันมั้ย ที่อยากจะให้ตรวจสอบให้ชัวร์อีกอันก็คือแรมครับ ลองสลับแรมด้วย

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองดู

แต่นี่เปิดมาตั้งแต่เมื่อวานตอนเย็น ยังไม่ได้ปิดเครื่องเลย

จน ณ บัดนี้ยังไม่แฮ๊งค์เลยครับ

ผีเข้าผีออกดีจัง.....(แต่ยังไม่กล้าRestartงานยังไม่เสร็จแหะๆ)

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านมากๆๆๆๆครับ

Bookmarks

Bookmarks