overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: -_-_-_-_-_-_- ด่วนๆๆ ใครเชี่ยวชาญเรื่อง raid เข้ามาหน่อยครับ

OverclockZone Member angbua001's Avatar
    หัวหินหรือกทม.บางเวลา

Default -_-_-_-_-_-_- ด่วนๆๆ ใครเชี่ยวชาญเรื่อง raid เข้ามาหน่อยครับ

ขอถามหน่อยนะครับปัญหาที่ไม่ค่อยมีใครถาม
    ถ้าผมต่อraid0 SATA กับเมนบอร์ดตัวหนึ่งอยู่ๆเมนบอร์ดเดี้ยงไม่ทันแบคอัพเลย
    ถ้าผมเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่เป็นชิพเซ็ตรุ่นใหม่ที่สูงขึ้น(x38ไหนก็เปลี่ยนแล้วอะ)ผมเอาHDDคู่เดิมนี้มาต่อraid0กับเมนบอร์ดตัวใหม่ต่อแบบเดิม ถามว่าข้อมูลผมจะยังอยู่เหมือนเดิมไหมครับ ข้อมูลเยอะมากครับเสียดายสุดๆไม่คิดว่าเมนบอร์ดจะเดี้ยง ใครทราบตอบหน่อยครับถ้าไม่ได้จะได้ทำใจ หรือถ้าได้แล้วมันมีเงื่อนไขอะไรเหรอเปล่าครับเช่นต้องเป็นเมนบอร์ดยี่ห้อเดิมหรือปะ (ในใจผมคิดว่ามันน่าจะได้เพราะraidมันเป็น algolithm มาตรฐานสากลไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนๆก็น่าจะใช้รูปแบบเดิม ผมเข้าใจถูกปะคับ) ใครทราบช่วยตอบหน่อยครับ

Moderator mercadix's Avatar

ใช้ mb รุ่นไหนครับ เผื่อท่านผู้รู้จะได้ช่วยตอบได้ตรงประเด็นยิ่งขึ้น

OverclockZone Member angbua001's Avatar

อ้อ ท่านนี่เอง ได้รับsmsแล้วนะครับ
    เดิมใช้บอร์ด asus A8N32-SLI deluxe ครับว่าจะเปลี่ยนเป็นบอร์ดที่ใช้ชิพเซ็ต X38 ครับแต่ยังไม่ได้ซื้อเลยครับถามดูก่อน
    อีกสองสามวันว่าจะฝากเพื่อนที่กทม.เอาบอร์ดเก่าไปเครมอยู่ครับ ถ้าเครมได้บอร์ดเดิมก็ดีอะจะได้เอาข้อมูลกลับได้แต่ถ้าไม่ได้อ่วมแน่ครับถ้าบอร์ดใหม่ต่อraidแล้วข้อมูลหายหน่ะ

ใครทราบเข้ามาตอบหน่อยเร้ว

OverclockZone Member gi_nen's Avatar
    http://www.facebook.com/CPL.Nen

ถ้าเดี้ยงในขณะที่ raidทำงานอยู่ เกรงว่า raid จะไปด้วยน่ะสิครับ แต่ถ้าปิดเครื่องแล้วมาเปิดอีกทีแล้วถึงเป็น คิดว่าไม่น่าจะเป็นไร

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ผมว่าข้อมูลน่าจะอยู่เหมือนเดิมอะครับ

แต่ตอนเรียกใช้มันจะเรียกใช้ถูกหรือป่าว

ตอนแรกนึกว่าเรื่องยาฉีดยุงตราRaid

OverclockZone Member samutss's Avatar
    samutsognkram city fc.

มันต้องดูว่า chip ที่ทำ raid มัน chip อะไร คนละ chip ผมว่าไม่ได้นะ ลองหาบอร์ดที่มี chip เดียวกัน

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

จากที่ผมเคยเจออ่ะนะ....

ถ้าของเดิม ทำ RAID บนชิป J Micron สามารถใช้ของเดิมได้ "ถ้า" ใช้บอร์ดที่ใช้ชิปเซตเหมือนของเดิม และเสียบถูกตำแหน่งครับ สร้าง RAID บนไบออส จับคู่ แล้วบูทเครื่องใช้งานได้เลย ข้อมูลเดิมไม่หาย

แต่ถ้าของเดิม ใช้บนชิป ICH9R หรือชิปเซตอินเทลตัวอื่นๆ หมดสิทธิ์ครับ ตอนสร้าง RAID จับคู่ในไบออส ข้อมูลเดิมหายเกลี้ยง ลงวินใหม่สถานเดียว

Quote Originally Posted by gi_nen View Post
    ถ้าเดี้ยงในขณะที่ raidทำงานอยู่ เกรงว่า raid จะไปด้วยน่ะสิครับ แต่ถ้าปิดเครื่องแล้วมาเปิดอีกทีแล้วถึงเป็น คิดว่าไม่น่าจะเป็นไร
    ปิดshut down ปกติแล้วเปิดใหม่อีกวันก็เดี้ยงไม่ติดครับ

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    จากที่ผมเคยเจออ่ะนะ....

ถ้าของเดิม ทำ RAID บนชิป J Micron สามารถใช้ของเดิมได้ "ถ้า" ใช้บอร์ดที่ใช้ชิปเซตเหมือนของเดิม และเสียบถูกตำแหน่งครับ สร้าง RAID บนไบออส จับคู่ แล้วบูทเครื่องใช้งานได้เลย ข้อมูลเดิมไม่หาย

แต่ถ้าของเดิม ใช้บนชิป ICH9R หรือชิปเซตอินเทลตัวอื่นๆ หมดสิทธิ์ครับ ตอนสร้าง RAID จับคู่ในไบออส ข้อมูลเดิมหายเกลี้ยง ลงวินใหม่สถานเดียว
    น่าจะคนละชิพเซ็ตอะครับ ของเดิมบอร์ด A8N32-SLI มันชิพ nvidiaแต่เปลี่ยนเป็น X38 มันของ intel สงสัยเดี้ยงซะละ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Quote Originally Posted by angbua001 View Post
    น่าจะคนละชิพเซ็ตอะครับ ของเดิมบอร์ด A8N32-SLI มันชิพ nvidiaแต่เปลี่ยนเป็น X38 มันของ intel สงสัยเดี้ยงซะละ
    งั้น คงหมดสิทธิ์ครับ เสียใจด้วย

นี่ล่ะครับ ข้อเสียของ RAID0

แป่วววววววว

OverclockZone Member Reality's Avatar

ตอนผมถอดจาก ICH9R ไปต่อกับ ICH9R อีกเครื่องมันก็ยังอยู่ไม่หายไปไหนนะ

สงสัยต้องไปบนเจ้าพ่อหรือเจ้าที่เมนบอร์ดก่อนเปิดเครื่องแน่ๆเลย ถ้าได้ข้อมูลคืนจะถวายแรมแรงๆให้ซักคู่ สาธุๆๆๆ

OverclockZone Member r7206's Avatar

ถ้าข้ามค่ายแบบนี้ไม่น่ารอดแล้วอ่ะครับ ทางดีที่แนะนำให้หายืมบอร์ดที่เป็น nvidia มาใช้แล้วกู้ข้อมูลขึ้นมาก่อนจะดีกว่านะ

OverclockZone Member คนมือใหม่'s Avatar

ผนเล่นอยู่ครับ แต่ไม่ข้ามค่ายนะครับจาก ICH8R ไป ICH9R ได้ครับ แต่เล่นข้ามค่ายผมเกรงว่าค่าของเมนบอร์ดที่ตั้งไว้ของแต่ละชิพจะไม่เหมืออนกัน การกู้ข้อมูล คงต้องพึ่งบอร์ด หรือชิพใกล้เคียงกันครับเพื่อดึงข้อมูลออกครับ

กร๊ากกกกกกกกกกกก Master

ถ้าใช้ chipset ตัวเดียวกัน ต่างยี่ห้อ ก็ไม่หาย

Intel ถ้า ICH8R ใช้กับ 9R ได้

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Bookmarks

Bookmarks