overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: การเปิดคอมของแต่ละท่าน

OverclockZone Member

Exclamation การเปิดคอมของแต่ละท่าน

ผมอยากทราบว่าท่านๆที่เคยใช้คอมพิวเตอร์แบบ 7*24 และพักบ้างเล้กน้อย ผลของมัน
    เป็นอย่างไรบ้าง HWตัวใหนที่มีแนวโน้มว่าจะลาโลก และเป็นในส่วนใหนของHWนั้นๆ ให้เป็นหัวขอพิจารณา ของนักโหลดบิท ปล่อยบอท ว่าคุ้มหรือไม่กับอายุการใช้งาน (ภายในระยะเวลา3-5ปี)
    แต่เห้นว่าแต่ละท่านเปลี่ยนคอมกันบ่อยเหลือเกิน (จะได้เรื่องไหมนี่)

แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น ขอบคุณครับ

ดันๆครับ รอคำตอบอยุ่นะ ความคิดเห้นส่วนตัวก็ได้ครับ

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

hdd ลาโลกก่อนอันดับแรก (มีแนวโน้ม)

อย่างอื่น ไม่ค่อยพังนะ ถ้าไม่บ้า OC หนักๆ ตลอดเวลา (โดยเฉพาะ CPU)

OverclockZone Member first22948's Avatar

ถูกๆ HD ผมจาไปแล้ว บางทีก็ดัง เดี๋ยวนี้เข้าWindowsแล้วพอไฟHD ขึ้นก็ดังบ้างเล็กน้อย...เศร้าใจ ไม่อยากเปลี่ยน จาซื้อบอร์ดใหม่

ไม่OCครับ ย้ำไม่OC อิอิ แต่เด๋วนี้HDเค้าเล่นเป็น 3-5ปีแล้วหนิครับ

ตั้งแต่ประกอบเครื่องมาต้นเดือนสิงหา 2550 ถึงตอนนี้ยังไม่เคยปิดเลยครับ กลางวันโหลดบิต เย็นๆทำงาน เล่นเกมส์ เปิดมา6เดือน กว่าแล้วครับ ยังปกติดีครับ

OverclockZone Member rsun's Avatar

เม้าส์ ครับลาโลกเร็วสุด อิอิ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ฮาร์ดแวร์ส่วนที่เจ๊งของผมก่อนเลยคือฟิวส์ของปลั๊กไฟ ซื้อมาก็เจ๊งเลย เอิ๊กๆ

Quote Originally Posted by superlek View Post
    ตั้งแต่ประกอบเครื่องมาต้นเดือนสิงหา 2550 ถึงตอนนี้ยังไม่เคยปิดเลยครับ กลางวันโหลดบิต เย็นๆทำงาน เล่นเกมส์ เปิดมา6เดือน กว่าแล้วครับ ยังปกติดีครับ

ซีเกตหรอครับ เสียงดังไหมครับ 6 เดือน ไม่กลัวพังหรอครับ พังก็เคลมได้นิ อิอิ

แล้วก็อีกเรื่องหนึ่ง พวกBuffer มากๆ มีส่วนช่วยในการยืดอายุการใช้งานป่าวครับ แบบว่ามีการพักข้อมูลหัวอ่านจะได้ทำงานแบบไม่เต็มที่อะครับ
    Last edited by Sweet Dream; 17 Feb 2008 at 22:17:08.

Quote Originally Posted by rsun View Post
    เม้าส์ ครับลาโลกเร็วสุด อิอิ
    เม้าโดนทุบทึ้งเพราะเปิดแต่คอมไม่สนใจแฟนใช่ไหมเอ่ย อิอิ

OverclockZone Member incubus's Avatar

รู้สึกว่าคอมเค้าก็ทำมาให้ทำงานได้ 24 อยู่เเล้วหนิ

Quote Originally Posted by incubus View Post
    รู้สึกว่าคอมเค้าก็ทำมาให้ทำงานได้ 24 อยู่เเล้วหนิ
    สาวก MSI มา ทน เสถียร แรงสั่งได้ แต่อย่างอื่นมันจารับได้ไหมท่าน 24*7 ไม่ใช่เซิฟ หรือเครื่องดีๆ ตายหงิมๆ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ถ้า 24/7 แนะนำให้ UnderClock ดีกว่าครับเพื่อยืดอายุการใช้งาน

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

ใช้งานโหดสุดคือ ไม่ปิดเลยตลอด 7 วัน
    - เช้า พระอาทิตย์ขึ้น ตัดต่อ + render หนังครึ่งวัน แปลงไฟล์หนัง อีกครึ่งวัน + โหลดบิต
    - เย็น พระอาทิตย์ตก โหลดบิต (นี่คือพักเครื่องแล้ว)
    วนไปวนมาเพราะต้องทำ presentation ส่งอาจารย์ (หลายวิชา แล้วทะลึ่งทำเป็น vcd ทุกวิชาอีก)
    อ่อ... งานตัวเองเสร็จ ก็มีรุ่นน้องมาวานให้ช่วยทำของเค้าอีก - -"

ใช้งานถนอมสุดคือ ไม่เปิดเลย 3 อาทิตย์ (ปิดเทอม กลับบ้าน คอมอยู่ที่หอ)

ผลของการใช้งานคือ ฮาร์ดดิสออกอาการเข้า window + เรียกข้อมูล ช้า(สัญญาณเตือนว่าจะพัง)
    อุปกรณ์ที่เหลือ ใช้งานได้ปกติ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

UnderClock เลยครับ ถ้าใช้โหลดบิต ไม่ใช้สเปคหนักมาก ยืดอายุการใช้งานด้วยครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

Underclock ไม่จำเป็นเลยครับ

เครื่องโหลดบิทผม 12 เครื่อง ที่ กสท.บางรัก รันมาตั้งแต่ เดือนเมษาปี 48 ยังไม่ได้ปิดเลยซักตัวไม่เห็นพัง

ยกเว้น HDD วิ่งมากๆ ก็มีแบดบ้างเท่านั้นเอง นอกนั้นปรกติดีหมดทุกอย่างครับ

ป.ล. Sempron2800+ S.754 , Asrock K8NF4G-SATA2 , DDR1 2GB (1GBx2) ทุกเครื่อง ลง Linux วิ่งขำๆ

OC ด้วยซ้ำไปที่ 2.4GHz ก็ยังไม่พัง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เปิดตลอดนอกจากRestart(ลงDriver) ตั้งแต่ได้เครื่องมาก็1เดือนแล้วครับ ยังไม่มีปัญหาอะไรทั้งนั้น
    ตอนนี้ปิดไป1ครั้ง เนื่องจากที่หอดับไฟเพื่อซ่อมครับ (เมื่อวานนี้เอง)ก็เลยมีโอกาสได้ปัดฝุ่นซะหน่อย ตอนนี้ก็กลับมา24x7เหมือนเดิมแล้ว

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

คุณเชื่อไหม HDD ดัง ผมแกะออกมาหยอดน้ำมันเองเลย(ตรงแบริ่งหัวอ่าน) จบ... ส่วนอย่างอื่นไม่เคยมีพัง มีแต่วินโดวส์เน่าเท่านั้นเอง

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

ถ้าเปิดนานๆก็โน๊ตบุคอ่ะ
    เปิด PC ไม่ไหวมิเตอร์หมุนไวเกิน
    เปิดเฉพาะเล่นเกมส์ดูหนัง PC น่ะ

OverclockZone Member ponknook's Avatar

เกิน 48 ชม ก็กลัง พัง แย้ว อะ Y Y

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks