Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ Laptop cooling mat หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ Laptop cooling mat หน่อยคับ

ผมอยากจะรู้ว่าLaptop cooling mat หรือแผ่นระบายความร้อนโน๊ตบุ๊ค มีท่านไหนเคยใช้บ้างไหมคับ แล้วมันช่วยระบายความร้อนได้ดีกว่าใช้พัดลมไหมคับ แล้วเวลาเอาโน๊ตบุ๊คมาวางมันจะไม่ปิดช่องระบายอากาศใต้โน๊ตบุ๊คหรือคับ ผมคิดว่าถ้ามันใช้ระบายความร้อนได้ก็น่าจะดีกว่าใช้พัดลมนะคับเพราะพัดลมมันจะดูดฝุ่นเข้าโน๊ตบุ๊คนะคับ

ไม่ช่ายอย่างนั้นครับท่าน ที่ว่ามันคือเป็นแผ่นรองNBไม่ให้สัมผัสกะพื้นโดยตรงโดยเหลือพื้นที่ว่างระหว่างNBกับพื้นให้มากขึ้น
    ทำให้มีช่องระบายความร้อนกว้างขึ้นนั้นเองจึงช่วยให้NBของเราระบายได้ดีขึ้นครับ ส่วนCool padที่มีพัดลมนั้นทำงาน
    ดีกว่าแน่นอนครับ แต่่เด๋วก่อน....มันต้องแลกกับฝุ่นที่เข้าไปในเครื่องของท่านๆด้วย ไม่มีของทีดีพร้อมทุกอย่างในโลกเสมอไป

Comment

มันจะมีช่องว่างครับ เย็นขึ้นกว่าเดิมครับ
      ผมซื้อราคาถูกๆ มาใช้ครับ 190 บาท 3 fans

Comment

ผมซื้อมา 150 (ตะวันนา) พัดลมแบบนี้ตามรูป

Comment

Originally posted by suttirak_a View Post
          ผมอยากจะรู้ว่าLaptop cooling mat หรือแผ่นระบายความร้อนโน๊ตบุ๊ค มีท่านไหนเคยใช้บ้างไหมคับ แล้วมันช่วยระบายความร้อนได้ดีกว่าใช้พัดลมไหมคับ แล้วเวลาเอาโน๊ตบุ๊คมาวางมันจะไม่ปิดช่องระบายอากาศใต้โน๊ตบุ๊คหรือคับ ผมคิดว่าถ้ามันใช้ระบายความร้อนได้ก็น่าจะดีกว่าใช้พัดลมนะคับเพราะพัดลมมันจะดูดฝุ่นเข้าโน๊ตบุ๊คนะคับ
          หรือว่าคุณหมายถึงไอ้แผ่นแบบที่แช่เย็นแล้วมาวาง

อันนั้นมันจะไปอุดทางเข้าของลมที่พัดลมดูดไปเป่า CPU

แต่มันจะเย็นกว่าจริง ข้อเสียไม่รู้ เพราะไม่ได้ใช้ ใช้แค่พัดลม

Comment

มันไม่ใช่แผ่นอลูมิเนียมที่เวลาใช้มันจะเย็นหรอครับ
            เป็นแผ่นเฉยๆอ่ะครับ แบบนั้นดีป่ะ มีขายแถวไหนหรอ

Comment

Originally posted by khunplan View Post
              มันไม่ใช่แผ่นอลูมิเนียมที่เวลาใช้มันจะเย็นหรอครับ
              เป็นแผ่นเฉยๆอ่ะครับ แบบนั้นดีป่ะ มีขายแถวไหนหรอ
              ถ้าแบบนั้นมันก็เปนเหมือนฮีทซิงอะที่ช่วยดูดความร้อน

แต่ถ้าเป็นแบบที่มันมีพัดลมในตัวอย่างของ Zalman อะมันนมีขายอยู่

แพงหน่อยแต่รองดี

ตามรูป

Comment

แล้วแบบฮีทซิงค์มีขายแถวไหนหรอครับ

Comment

Originally posted by khunplan View Post
                  แล้วแบบฮีทซิงค์มีขายแถวไหนหรอครับ
                  ร้านเล็กๆคงไม่มี คงเป็นพวก

ร้านเจได ร้านของแต่งคอมใหญ่ๆในพันทิพ

ของถูกแล้วดีไม่มีนะครับในโลก

มีแต่ถูก(หลอก)อะเยอะ

ราคาน่าจะไม่เกินพันนะ คุณภาพสมราคาครับ (Zalman ยี่ห้อนี้เขาเย็นจริง)

Comment

Working...
                  X